• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cải thiện chất lượng camera cho 5800 XP

Hoden

Super V.I.P
các bạn đã không vừa ý vói camera của 5800 hiện tại của mình khi chụp ảnh vào ban đêm hay ban ngày hình ảnh không như mong muốn nó bị nhòe đi
nay có cách khắc phục cho camera tuy là không đẹp lắm như cải thiện được phần nào về độ rõ nét

và sẵn đây mình xin up phần mềm giúp tăng tốc dộ chụp ảnh cho 5800 file mình up bên dưới

các bạn làm theo hướng dẫn nha

trước tiên bạn tải file và giải nén sẽ được 1 file txt

chép vào máy và dùng Xplore chép vào đường dẫn :C:\private\10202BE9\
sau đó khởi động lại phone và cảm nhận nha dùng cho máy đã hack phone

chúc các bạn thành công và chia sẽ cùng nha

trước​

sau​

còn đây là hình mình test trên con 5800

trước

sau

Chỉnh sửa cuối:

TruongHan

Super V.I.P
Da test thu, hok cai thien dc j. Du sao cung cam on vi cong post bai

Posted via Mobile Device

Có khác chứ,nhưng không đáng kể :).Theo mình cảm nhận thì hình như đèn Flash nó hội tụ lại nên hình có vẻ rõ hơn tí thì fải 8-|
PS :chuột nhà Hôi đen dơ quá nha :))

MoodyHN

ông kia cứ quote làm cl gì thế, thank ng ta một câu là đã ok rồi, làm nhiều người online bằng dt cứ phải load ảnh 1 cách vô duyên,bực vãi

hainknd

Tất nhiên là có cải thiện , thời gian nén ảnh lâu hơn chút làm tăng dung lượng ảnh -> chất lượng được cải thiện nhưng không đáng kể

Hoden

Super V.I.P
Tất nhiên là có cải thiện , thời gian nén ảnh lâu hơn chút làm tăng dung lượng ảnh -> chất lượng được cải thiện nhưng không đáng kể

có thêm phần mềm tăng tốc ở trên đó bạn nó giúp nén ảnh nhanh tăng tốc độ chụp ảnh cài vào là ok luôn

hainknd

@ hoden : nó nén lâu lâu một tí mình còn yên tâm chứ vèo 1 cái nút chụp đã thấy xong rồi tạo cảm giác ko thành công lắm hehe
@ nguyentri80 cũng chỉ 1 phần nào thôi ông à , đôi khi để auto nó bị ảnh hưởng bởi nhiều yếu tố
với lại 2 ảnh của ông lại qua xử lý paint rồi cho nên nó bị nhiễu đi giống nhau.

Inuyasha1987

Theo mình thấy vẫn ko cải thiện đc đáng kể gì đâu, vẫn xấu lắm, chịu khó chờ nâng cấp firmware từ nokia thôi. Còn muốn chụp đẹp thì thay vì ấn nút chụp nháy 1 fát thật nhanh thì mọi người chịu khó giữ nút camera 1 lúc cho nó cân chỉnh rồi sau đó mới ấn để chụp thì hình ảnh sẽ đẹp hơn so với ấn chụp nhanh hơn khá nhiều (chỉ phải chịu khó chụp hơi lâu 1 chút thôi)

WiSoul

túm lại là cái camera 3.2 để nhát ma chơi chứ ko có chụp dc cái j` hết đó, iphone 3gS nâng cấp camera 3.0 ko flash mà chụp hình trong tối wá đỉnh luôn, nokia ra lâu rồi mà làm ăn ko bằng thằng apple

n3wb13

Cũng có thể là có cải thiện đc nhưng m` nghĩ nên làm theo như bác Inuyasha1987 là tốt nhất.

nguyentri80

nếu biết biến tấu 1 tí thì cũng khá tốt đấy 2 ảnh này ảnh trứoc là máy chụp hình để ở chế độ mặt định ảnh sau là mình biến tấu lại một tí tăng độ tương phản và độ sáng đòng thời chọn chế độ pan đêm.
PhotoHandler.ashx

ảnh này đựoc chụp bởi 5800 này lúc mình đi an giang có pro ko chứ .

nói túm lại ta nên tùy chỉnh ở điều kiện thích hợp để có bức ảnh đẹp Heehee =D>=D>=D>=D>=D>

Chỉnh sửa cuối:

LeMyChinh

nói chung là có cải thiện được 1 chút.quan trọng là buổi tối thui chứ ban ngày thì khỏi bàn.:D
@hôi đen thay ngay con chuột đi nhá.đẹp trai mà có còn chuột kinh thế=))

hainknd

nguyentri nói đúng đó , camera dở chẳng nhẽ để người dở theo . Biến tấu đi 1 tí , chọn góc độ , ánh sáng , độ tương phản thích hợp sẽ cho ra 1 bức ảnh mà nhìn vào cảm thấy hài lòng là được chứ cứ chê bai nó thế này cũng được tác dụng gì đâu.
Đừng mong chờ gì ở firmware mới , đã 3 đợt nâng cấp firmware mà chất lượng hình ảnh cũng chỉ cải thiện được chút xíu , cứ cái đà này đến lúc nét lên được cũng ko biết máy còn khônng

maximux3000

cải thiện đc chút đó, ai muốn chờ fw thì chờ thôi, có cái gì sử dụng cái đó trước thử đi ...

K

knight1112

Guest
Mình tin là có chờ đến FW 100 cũng chẳng thể cải thiện được nữa đâu, do tính chất của cảm biến và bộ xử lý ảnh của máy nó kém rồi !
Quan trọng là mọi người chấp nhận sự thật là 5800 chụp kém !
Mình nghĩ là mọi người đành chịu khó xử lý hậu kỳ
Đó là xử nhiễu, kể cả ảnh đủ sáng, đừng tăng nét tối đa trên máy vì nó làm ảnh có sạn
Tùy theo từng điều kiện tăng tương phản trong máy để ảnh bớt đục
Như hai ảnh này, cái đầu tiên là chưa xử lý, có thể thấy noise ở các vùng tối bị rất nặng, ảnh bị nhiều chi tiết sạn, làm cho ảnh không có độ mượt
Còn ảnh sau, thì mình xử lý lại, ảnh có độ mượt hơn, bớt noise các vùng tối
Đầu tiên

Ảnh xử lý

Còn không chịu được, các bác mua cái máy chuyên nghiệp chụp thì miễn chê luôn :D

Last edited by a moderator:
mấy bạn cho mình hỏi cái file đính kèm camra5800_evm5t6yq.sis.7z‎ cài đặt vào máy dùng để làm gì, tại mình không thấy nó trong phần ứng dụng :D