• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Camera Mod (P990i) by dongxanh

franknguyenle

em mới tậu con P990i, em Mod camera theo hướng dẫn của bác Dongxanh, kết quả là chụp hình xong thì hình bị hư hết, không mở được, mở bằng máy tính cũng không.em dùng bản fixx cũng không được, em xóa mấy file đó đi, khởi động lại máy cũng không được.mỗi lần chụp xong nó cứ báo: "There have been problem with capture". Bác nào có cách chữa giúp em với. Thanks

Caohieu88

em mới tậu con P990i, em Mod camera theo hướng dẫn của bác Dongxanh, kết quả là chụp hình xong thì hình bị hư hết, không mở được, mở bằng máy tính cũng không.em dùng bản fixx cũng không được, em xóa mấy file đó đi, khởi động lại máy cũng không được.mỗi lần chụp xong nó cứ báo: "There have been problem with capture". Bác nào có cách chữa giúp em với. Thanks

Bạn xóa hết các file chép vào là được, mở các file trên PC rồi mò từ từ xóa nhé!

franknguyenle

em xóa hết rồi mà sao vẫn không được bác ơi.hic.chắc em phải upfw lại quá.nhưng em chưa upfw bao giờ không biết có làm được không đây.em tải SE Suite và update sever về rồi nhưng sao cái SE suite cài lâu quá.

Caohieu88

em xóa hết rồi mà sao vẫn không được bác ơi.hic.chắc em phải upfw lại quá.nhưng em chưa upfw bao giờ không biết có làm được không đây.em tải SE Suite và update sever về rồi nhưng sao cái SE suite cài lâu quá.

Dùng lần đầu lâu là chuyện bình thường vì nó còn phải tải chương trình từ máy chủ của Se về nữa... từ lần up sau sẽ nhanh hơn nhiều :))

kdv2108

Active Member

Tôi cũng bị y chang vậy, đây là mod duy nhất mà tôi ko làm đc.Chẳng hiếu sao, chắc là tại máy của mình ko hợp. Thực ra tôi chỉ cần master reset lại máy là ok rồi, đâu cần upfw.

franknguyenle

em đã master reset và cũng đã upfw lại rồi nhưng vẫn còn bị lỗi đó.giờ em phải làm sao đây các bác???hĩ

franknguyenle

sao em dùngpc suite mà không kết nối được với dt vậy bác ơi?minh cắm cáp vô được hay sao?mình cần chọn gì nữa không ạ?

vuongtrungduong

bạn cắm cable vào,nó hỏi chọn lọai kết nối nào(phonemode-quản lí/cài đặt/đồng bộ hóa dữ liệu trong đt và PC hoặc FileTransfer-trao đổi file giữa pc và đt) thì bạn tích vào kết nối mình cần,rồi cứ thế sử dụng thôi.hoặc nếu nó báo là "USB device not recognised" thì tức là nó ko nhận ra cái cổng USB của bạn,đồng nghĩa với việc ko nhận ra cái đt của bạn là cái thứ gì,nỗi buồn này thì dễ giải quyết,bạn day day vào cái hột power của đt,xong khều nhẹ vào cái khe đen đen của cái đầu USB cable 1 lúc xem có nước non hay hột hiếc gì giắt trong đó ko rồi lại rút ra cắm vào là hành sự trơn tru ngay ấy mà.

nếu pc của bạn ko thấy thông báo gì mặc dù bạn đã cắm cable vào chân đế cẩn thận rồi thì bạn nên thử lại vài(chục) lần,nếu vẫn ko đc thì bạn lấy ít dấm hay ít cồn(ưu tiên cồn) cho vào cái bvs(= bông vệ sinh hay còn gọi bông ngoáy tai) rồi lau phần tiếp xúc của cả 2 đứa àh quên 2 thứ(cable và đt) rồi để khô xong đi ngủ hôm sau thử tiếp.hôm sau thử lại vẫn ko đc thì khóc nhỏ tiếng(nhỏ nhỏ thôi vì tuy nguy kịch nhưng mà chưa hết cách).để yên máy đó lên diễn đàn cầu cứu các cao thủ chuyên tháo máy,nhờ họ hướng dẫn tháo ra vệ sinh vệ sót thế lào,xong xuôi sạch bong đầu đuôi lại rút cái của nợ dài dài ốm ốm ấy ra mà nhét vào,nối toa tàu xong đâu đấy mà PC nó vẫn tỉnh bơ ko nhận thì hẵng khóc to thành tiếng(hết thuốc chữa!) vì có thể đt đã hư con flash chứa driver cho cổng fastport rồi,từ nay vô vọng,lên Sony thay con Flash hoặc nếu cú quá thì vứt máy đi (vứt đâu nhớ pm tớ ra lượm).
đấy,cách giả quyết chung chung nó nà như rứa,bạn làm đi xong thông báo tình hình cho cả nhà biết xem sao?
p/s : vấn đề nho nhỏ nhưng bàn luận to to ,đêm còn dài mà >:))

wonbow

anh ơi em làm đúng hướng dẫn nhưng sao không được vẫn bình thường không gì thay đổi không có gì khác hết ,anh chỉ rỏ em hiểu
cảm ơnn !

Chỉnh sửa cuối:

sonyfc

Mod xong chỉnh Zoom 400% chụp hình thì bị lỗi Not enoup mermory? Và bị there have been problems whit the capture?

Caohieu88

Mod xong chỉnh Zoom 400% chụp hình thì bị lỗi Not enoup mermory? Và bị there have been problems whit the capture?

http://pdaviet.net/attachment.php?attachmentid=92589&d=1221309788
chép file trên vào ổ C thì Zoom còn lại 250%

Nếu bản này bạn chép vào bị lỗi thì xóa hết tất cả các file chép vào là được. Bạn nên mở bộ chép vào và so sánh để xóa cho hết!

dengrumingzi

Mình đã test kỹ 2 vấn để sau:
Chụp Macro, ko flash, cùng ánh sáng đèn bàn, cùng khoảng cách, cùng góc độ, cùng vật thể. Ảnh chụp ra, xem thông tin size thấy ngay sự khác biệt so với trước mod, có điều không nhiều, chênh lệch khoảng 20K.

Chụp bình thường, khoảng cách 4 M, cùng ánh sáng trong phòng, cùng khoảng cách , cùng góc độ, cùng vật thể. Ảnh chụp ra cũng khác lúc chưa mod, chênh lệch trong khoảng 50 k.

Chụp flash mình chưa kiểm chứng. Chụp ngoài trời thì không thể so sánh do nhiều yếu tố ảnh hưởng, khó tạo ra sự cùng điều kiện ở đây.
Quay film cũng chưa có ý định test.

dengrumingzi

Tối qua mình reset lại P9. Trước khi reset có chụp lại 1 số ảnh cùng chế độ Macro, ko flash, cỡ to nhất, fine. Sau khi reset xong, tức là hết camera mod cũng chụp lại củng vật thể, cùng góc độ, ....cùg điều kiện. Vậy mà hjx, chả hiểu tại sao ảnh lại chi tiết hơn trước khi reset máy nữa.
Chả lẽ camera mod ko có hiệu quả như mình đã từng test trước đây. Lần này thì quyết không có gì nhầm lẫn. Lần trước kết quả ngược lại, mình vẫn chưa tìm ra câu trả lời.

dengrumingzi

Sau khi reset lại máy, tức là mất Camera mod.
Chú ý, các tấm hình lúc này không mang tên Pic.... nữa mà là DSC ....

dengrumingzi

còn tiếp nè, mọi người chú ý bức trên tờ giấy có chấm 4 dấu to đen xì để chứng minh rằng cùng góc độ chụp nhé.

Tất cả đều chụp lúc sáng nay, khoảng 1, 2 h sáng gì đó. 4h mình mới đi ngủ mà.^^

dengrumingzi

Đố các bác chụp được con này net như của e đấy, chấp tất cả UIQ. em người mẫu cực kỳ khó bảo cứ ngọ ngà ngọ nguậy chạy lung tung. ^^ Chụp trong điều kiện thiếu sáng nhé, gần chỗ đèn bàn.

thanhafc

Không hiểu sao mod camera lên rồi bây h dùng thỉnh thoảng tự động chuyển sang chế độ camera. Bro nào gặp vấn đề này chưa xin chia sẻ kinh nghiệm xử lý.