• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Chúng ta cùng nhau thử cách hạ 3GS từ 3.1 về 3.0 với cách này!

sonpham1102

Chào các Bạn!

Hiện chúng ta đang là nạn nhân của sự bảo mật!
Bất kỳ một ai đang dùng 3GS Lock chỉ cần bị lỗi phần mềm là không thể Restore lại bản 3.0 để Unlock bằng Redsn0w hoặc purplera1n.
Hai đêm nay mình đã Chat với nhiều Developer của nước ngoài và một số Bạn bè thì hôm nay có người giới thiệu giải pháp sau và mình dịch lại để chúng ta cùng nhau thử.

Tiêu đề: Làm thế nào để hạ Firmware cho 3GS từ 3.1 về 3.0 để có thể unlock bằng ultrasn0w?

Trước tiên nhìn lại lịch sử thì người dùng iPhone 3GS với bản 3.0 được hỗ trợ Jailbreak bằng công cụ của Dev-Team là Redsn0w và công cụ Purplera1n của Geohot. Cách đây gần 1 tháng Dev-Team đã cảnh báo mọi người dùng 3G/3G Lock không nên Update bất kỳ một bản 3.1 beta hoặc bản phát hành cuối cùng nào của Apple vì sẽ bị huỷ Jailbreak và mất tác dụng của công cụ unlock. Với sự tò mò và không kìm chế trước mã nguồn mở với mong muốn hoàn thiện cũng giống như con người mà đã có không ít người update lên và bỏ ngoài tai sự cảnh báo đó để tới giờ, sau ngày 9/9/2009 (Một con số đẹp) chiếc iPhone 3GS không còn Restore được về 3.0 gốc do Apple đã kiểm soát bước này khi bắt đầu Restore và chỉ cho phép update lên 3.1. Nếu cố tình ngắt kết nối Internet thì sẽ bị lỗi 3014.... và đồng thời iPhone chỉ ở Recovery Mod cùng nhiều chiếc 3G Lock trở thành IPOD.

Đứng trước thách thức như hiện nay chúng ta chỉ biết chấp nhận và cùng nhau làm phép thử để vượt qua mốc khó khăn lần này như những lần trước chúng ta đã cùng chờ đợi để vượt. Và bây giờ chúng ta cùng nhau thử hạ 3GS từ Firmware 3.1 về Firmware 3.0 để lại được như cũ với phương pháp sau của SANZIP tại BLOGSDNA.

Yêu cầu chuẩn bị:

- iTunes 8.2
- Firmware 3.0 gốc

Cùng nhau bắt đầu cẩn thận từng bước:

1. Chạy iTunes 8.2 và kết nối iPhone 3GS với cable qua cổng USB.
2. Đưa iPhone của Bạn về chế độ DFU theo hướng dẫn sau:

+ Nhấn giữ đồng thời nút HOME+POWER trong vòng 10 giây chuẩn
+ Thả tay khỏi nút POWER và vẫn giữ nút HOME.

3. Sau đó trên iTunes sẽ xuất hiện thông báo:

Bạn nhấn chuột vào nút "OK".

4. Nhấn giữ nút ALT (Trên MAC) hoặc SHIFT (Trên WIN) rồi chọn Firmware 3.0 gốc cho 3GS:

5. iTunes sẽ xuất hiện một thông báo xác nhận và Bạn nhấn vào Restore:

6. Quá trình Restore bắt đầu diễn ra và iTunes sẽ xuất hiện thông báo lỗi 1015:

7. Bạn đừng vội toát mồ hôi hay hốt hoảng mà hãy bỏ qua lỗi trên bằng cách nhấn vào nút OK:

8. Giờ hãy bình tĩnh để nguyên đó và tải công cụ iRecovery sau đây:
- Dành cho Mac
- Dành cho WIN
9. Hãy giải nén và lấy file iRecovery đưa vào Desktop rồi thao tác như sau:
- Trên máy MAC:
- Vào Terminal và gõ lệnh (Lưu ý lúc này iPhone vẫn cắm ở máy nhé):

- Trên máy WIN bạn:
- Vào Start -> Run gõ CMD và sau đó gõ lệnh tương tự:

cd Desktop

iRecovery -s

Ghi chú: Nếu bước này Bạn bị báo lỗi thì làm thêm bước sau tại Terminal hoặc CMD:

cd /usr
sudo mkdir local
cd /usr/local
sudo mkdir lib
cd /usr/local/lib
sudo cp /users/YOURNAME/desktop/libusb-0.1.4.dylib .
sudo chmod 755 libusb-0.1.4.dylib
cd /users/YOURNAME/desktop
./iRecovery -s
fsboot
(Khẳng định thành công)
10. Sau khi vào đúng lênh màn hình sẽ xuất hiện như sau:

11. Lúc này iPhone sẽ tự khởi động lại và xuất hiện ở màn hình gọi khẩn cấp và Bạn làm thao tác kích hoạt trên iPhone bình thường. (Bước này thành công coi như xong - Mình cầu chúc mọi chuyện đối với Bạn làm tốt)

12. Và giờ các Bạn hoàn toàn có thể thực hiện Jailbreak 3GS như cách thông thường dùng Redsn0w hoặc Purplera1n

Cuối cùng!
Thay mặt diễn đàn! Chúc A, E làm được và làm tốt! Quan trọng nhất ở đây là bước 10 và bước 11.
:-?

Last edited by a moderator:

ngaiquytoc

Nhưng mà bác ơi lúc em shift restore thì nó lại ko xuất hiện ra lỗi 1015 thì làm sao bây giờ (tất cả các bước trên đều đã làm đúng thao tác)
Hình như là lỗi 1015 chỉ xuất hiện trên máy MAC còn các máy khác thì không đc.... :(

sonpham1102

Nhưng mà bác ơi lúc em shift restore thì nó lại ko xuất hiện ra lỗi 1015 thì làm sao bây giờ (tất cả các bước trên đều đã làm đúng thao tác)
Hình như là lỗi 1015 chỉ xuất hiện trên máy MAC còn các máy khác thì không đc.... :(

Nếu Bạn không gặp lỗi 1015 thì đó là điều hạnh phúc vì Baseband của Bạn chưa bị nâng lên 3.1 chứ sao? Lỗi trên là lỗi do máy đang ở Baseband cao mà ta ấn định xuống Baseband thấp mà! Đâu máy máy MAC hay WIN đâu!

ngaiquytoc

Nhưng mà máy của mình không Restore lại bản 3.0 để Unlock bằng Redsn0w hoặc purplera1n được là sao?Không biết lỗi gì mà Itunes nó lại không nhận được IP , shift restone cũng không được nốt ....

auto_ngamy

Hihihihi Cẩn thận ko thi thành IPOD. mà ko biết FW3.1 có hay ko nhỉ. mình chưa thử ;;)

So_Dark

Xin hỏi các bạn, iPhone của mình (3Gs - 16Gb) báo lỗi sau:

The iPhone "tên" could not be restored. This device isn't eligible for the requested build.

Nếu như vậy thì có thể áp dụng cách ở trên để restore lại máy k?

Ngoài ra xin bạn vui lòng update lại link tải iRecovery.

Cảm ơn bạn

Zenki

Super V.I.P
Xin hỏi các bạn, iPhone của mình (3Gs - 16Gb) báo lỗi sau:

The iPhone "tên" could not be restored. This device isn't eligible for the requested build.

Nếu như vậy thì có thể áp dụng cách ở trên để restore lại máy k?

Ngoài ra xin bạn vui lòng update lại link tải iRecovery.

Cảm ơn bạn
Link tải iRecovery đã được Updated tại bài đầu tiên ;)

cuteont

Nếu đã update lên 3.1 thì Baseband cũng nâng lên theo, vậy làm theo cách trên có về được 3.0 thì Baseband có hạ được không? Sao unlock với ultrasn0w được?

kiemsi04

mong rằng cách này có kết quả để anh em bớt khổ 2 hôm nay mình ko biết làm sao kiểm iphone 3gs quốc tế hay lock nửa hichic . Thường thì mình Restore với fw 3.0 để kiểm tra quốc tế hay lock nhưng bây giờ mình không thể làm gì hichic . Mình thì máy nhiều giờ không biết pải làm sao huhuhhhhhu

Zenki

Super V.I.P
Nếu đã update lên 3.1 thì Baseband cũng nâng lên theo, vậy làm theo cách trên có về được 3.0 thì Baseband có hạ được không? Sao unlock với ultrasn0w được?
Nhiều thành viên ở Forum XSellize đã làm được và KHẲNG ĐỊNH là 100% thành công cho 3G. Các bạn có thể tham khảo thêm bài viết bằng tiếng ANH - TẠI ĐÂY

Chỉnh sửa cuối:

anzudragon

sao minh chạy file iRecovery mà nó cứ báo lỗi "This application has failed to start because this application configuration is incorrect. Reinstalling application may fix the problem". ai bít lỗi này chỉ mình fix đi.

usp

Máy iPhone 3GS firmware 3.0.1 bị hư software nào đó mà màn hình nhãy lung tung, đem ra shift restore thi bây giớ không còn làm được nữa (Apple triệt rồi). Vậy dùng cách này restore có được không, hay phải up lên 3.1 rồi down xuồng trờ lại 3.0. Xin cao kiến! Please!! Thanks a lot!!!

P/S: Máy AT&T nên chỉ cần Jailbreak

So_Dark

sao minh chạy file iRecovery mà nó cứ báo lỗi "This application has failed to start because this application configuration is incorrect. Reinstalling application may fix the problem". ai bít lỗi này chỉ mình fix đi.

Copy cả file .dll có trong folder đó vào.

Zenki

Super V.I.P
Máy iPhone 3GS firmware 3.0.1 bị hư software nào đó mà màn hình nhãy lung tung, đem ra shift restore thi bây giớ không còn làm được nữa (Apple triệt rồi). Vậy dùng cách này restore có được không, hay phải up lên 3.1 rồi down xuồng trờ lại 3.0. Xin cao kiến! Please!! Thanks a lot!!!

P/S: Máy AT&T nên chỉ cần Jailbreak
Chỉ còn cách là up thẳng lên 3.1 rồi làm theo hướng dẫn của Topic trên để về lại 3.0

So_Dark

Cho mình hỏi các đồng chí và các bạn ở đây đã có ai thực hiện thành công Tut trên chưa???

iPhone của mình dùng firmware là 3.0, cũng bị trục trặc chút xíu mà ko restore lại đc. Ai mà làm đc thì vào confirm nhé để a e có dũng khí làm :D

Zenki

Super V.I.P
Cho mình hỏi các đồng chí và các bạn ở đây đã có ai thực hiện thành công Tut trên chưa???

iPhone của mình dùng firmware là 3.0, cũng bị trục trặc chút xíu mà ko restore lại đc. Ai mà làm đc thì vào confirm nhé để a e có dũng khí làm :D
Nếu là 3G thì yên tâm vô tư mà làm :D Còn 3GS thì phải xem lại vì không phải 3GS nào cũng hạ được, đối với những con 3GS đã từng up bản FW 3.1 Beta trước đây thì hạ xuống là điều không tưởng vì Baseband đã bị nâng lên.

So_Dark

Nếu là 3G thì yên tâm vô tư mà làm :D Còn 3GS thì phải xem lại vì không phải 3GS nào cũng hạ được, đối với những con 3GS đã từng up bản FW 3.1 Beta trước đây thì hạ xuống là điều không tưởng vì Baseband đã bị nâng lên.

Máy của mình là 3Gs. May mà vẫn luôn theo dõi và nghe lời căn dặn của các vị "tiền bối" nên mình vẫn chưa up lên 3.1

Nhg máy mình có thể do cài cả Cydia và Icy, hoặc crash 1 vài soft nào đó mà bây giờ ko thể sync với iTunes (mình dùng 8.2) đc nữa. Muốn cài soft hoặc cop thêm nhạc, k thể nào làm đc.

Muốn hỏi mod hoặc có bạn nào biết cách install .ipa files mà ko cần iTunes, hoặc là có cách nào để có thể sync với iTunes k?

à hình như, ip 3gs ko thể đưa về chế độ DFU như cách bình thường. Vì ip 3gs chỉ cần giữ phím power 1s là ip bật lên rồi chứ ko nói đến giữ 10s. Mình thử làm cách khác thì vẫn ok, nhưng mà màn hình ip ko đen thui mà có hình itunes và cái giắc cắm