• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ: CÀI ĐẶT GPRS TRÊN PPC

Status
Không mở trả lời sau này.

next

Cài GPRS trên mạng Mobifone

1. Click Start
2. Chọn setting

3. Click on ‘Connections’ tab
4. Chọn Connections

5. Dưới ‘When needed, automatically connect to the Internet using these settings:’ chọn New…

6. Dưới ‘Enter a name for these settings:’
a. Đặt tên cài đặt. Vd : ‘Web Settings’
b. Click on ‘Modem’ tab

7. Chọn New

8. Dưới ‘Enter a name for the connection:’
a. Nhập vào tên kết nối . Vd : ‘Mobifone_gprs’
b. Trong mục Select a modem chọn ‘Cellular Line (GPRS)’
c. Trong mục Baud rate chọn 19200
d. Bấm next

9. Điền access point name: m-wap
10. Nhấn nút finish

Xong
bạn chon mình hỏi sử dụng những dịch vụ gprs của mobifone có cần phải trả tiền không?trừ vào tiền thuê bao cước trả trước hay là trả sau?MÌnh chỉ cần định vị để xác định vị trí của phần mềm việt map thôi,vậy thì ngoài hổ trợ cho soft vietmap ra thì gprs còn dùng làm gì nữa,bạn có thể giới thiệu tên môt vài phần mềm hữu dụng khi sử dụng phần mềm này,mình thì không sử dụng gprs để lướt web vì máy mình có wireless mà.thanks

Last edited by a moderator:
bạn chon mình hỏi sử dụng những dịch vụ gprs của mobifone có cần phải trả tiền không?trừ vào tiền thuê bao cước trả trước hay là trả sau?MÌnh chỉ cần định vị để xác định vị trí của phần mềm việt map thôi,vậy thì ngoài hổ trợ cho soft vietmap ra thì gprs còn dùng làm gì nữa,bạn có thể giới thiệu tên môt vài phần mềm hữu dụng khi sử dụng phần mềm này,mình thì không sử dụng gprs để lướt web vì máy mình có wireless mà.thanks

Thuê bao trả trước hay trả sau đều dùng được, việc này bạn nên vào trang chủ của mobifone để tham khảo thêm các gói cước nhé! Nói chung những phần mềm như dự báo thời tiết, chat, lướt web...thì cần kết nối internet, GPRS chỉ dùng để thay thế wifi khi bạn đang di chuyển hoặc ko có hot-spot gần đó!

humiho

tớ đang xài O2 mini (mạng Viettel), đang cài GPRS chạy rất tốt nhưng mò mãi cài MMS vẫn chưa được, gởi tin MMS không đi được. Đã vào messaging/tools/MMS setting -> vào tab severs điền đủ thông số cho gateway là 192.168.233.10, port number: 8080, sever adress là http://mms.viettelmobile.com.vn/mms/wapenc. Bác nào đã cài mms rồi xin giúp cái. thanks (tớ tìm chổ để hỏi nhưng không không thấy, đành hỏi ở đây vậy)

ChuHuyHoan

Well-Known Member
tớ đang xài O2 mini (mạng Viettel), đang cài GPRS chạy rất tốt nhưng mò mãi cài MMS vẫn chưa được, gởi tin MMS không đi được. Đã vào messaging/tools/MMS setting -> vào tab severs điền đủ thông số cho gateway là 192.168.233.10, port number: 8080, sever adress là http://mms.viettelmobile.com.vn/mms/wapenc. Bác nào đã cài mms rồi xin giúp cái. thanks (tớ tìm chổ để hỏi nhưng không không thấy, đành hỏi ở đây vậy)

Theo mình biết thì khi mình lắp sim mới vào thì tự máy sẽ dò mạng và cài đặt luôn cho mình về phần MMS. Bạn thử tắt mát rút sim ra rồi lại lắp vào bình thường xem có được không nhé. Thân!!!

taiyou

Ai giúp mình với,đã thiết lập rồi connect thế này rồi

Thế mà vẫn ko đc :

:-??
Mình đang dùng Qtek 9100...bó tay rồi huhu,làm mãi mà ko dùng đc GPRS (mình kích hoạt GPRS rồi) liệu có phải do Rom không?

Chỉnh sửa cuối:

tuanquynh8083

Active Member
Ai giúp mình với,đã thiết lập rồi connect thế này rồi

Thế mà vẫn ko đc :

:-??
Mình đang dùng Qtek 9100...bó tay rồi huhu,làm mãi mà ko dùng đc GPRS (mình kích hoạt GPRS rồi) liệu có phải do Rom không?

bạn đang sài mạng nào?bạn đã đăng ký dịch vụ gprs chưa?nếu bạn đăng ký dịch vụ rùi thì sẽ có chữ G to cạnh cột sóng đó.còn sau đó bạn cứ làm theo hướng dẫn là ok,kiểm tra kỹ lại nhé bạn.

taiyou

bạn đang sài mạng nào?bạn đã đăng ký dịch vụ gprs chưa?nếu bạn đăng ký dịch vụ rùi thì sẽ có chữ G to cạnh cột sóng đó.còn sau đó bạn cứ làm theo hướng dẫn là ok,kiểm tra kỹ lại nhé bạn.

Mình dùng Vinaphone đó,Có chữ G cạnh cột sóng rồi,làm y hệt video hướng dẫn cài GPRS cho Vinaphone vào bỏ phần set proxy rồi,mà cũng ko đc.
Theo như hình ( mình phải manual connect mới được như thế) nó báo cả thời gian Connect rồi mà vẫn không dùng đc, Phần GPRS setting để PAP....:-/

Mình dùng Vinaphone đó,Có chữ G cạnh cột sóng rồi,làm y hệt video hướng dẫn cài GPRS cho Vinaphone vào bỏ phần set proxy rồi,mà cũng ko đc.
Theo như hình ( mình phải manual connect mới được như thế) nó báo cả thời gian Connect rồi mà vẫn không dùng đc, Phần GPRS setting để PAP....:-/

Thử dùng cái Network Wizard xem sao bạn, search nhé!

humiho

Theo mình biết thì khi mình lắp sim mới vào thì tự máy sẽ dò mạng và cài đặt luôn cho mình về phần MMS. Bạn thử tắt mát rút sim ra rồi lại lắp vào bình thường xem có được không nhé. Thân!!!

thử theo cách của bạn không được rồi. Tớ nghĩ cài MMS cũng giống cài GPRS vậy, phải cài đặt đủ các thông số thì nó mới chạy được (tất nhiên...là bằng tay vì O2 đâu có cài đặt tự động được) nếu thiếu phần nào đó thì :(:)((. (MMS là dịch vụ chạy trên nền GPRS mà).

thử theo cách của bạn không được rồi. Tớ nghĩ cài MMS cũng giống cài GPRS vậy, phải cài đặt đủ các thông số thì nó mới chạy được (tất nhiên...là bằng tay vì O2 đâu có cài đặt tự động được) nếu thiếu phần nào đó thì :(:)((. (MMS là dịch vụ chạy trên nền GPRS mà).

Dùng cái Network Wizard ấy, nó tự động cài luôn MMS cho bạn luôn!

hoangdai

Các bro mạn phép cho mình hỏi có ai biết cách set GPRS với MMS cho O2 Orbit dùng mạng O2-UK ko? Mình đã thử set-up tự động nhưng ko đc, chắc phải dùng bằng tay nhưng ko có thông số cụ thể, vào trang web của O2 cũng ko có. :(

kiepngheo

Ai bít cài GPRS trên O2xdaII ko?

Em đang dùng sim Viettel và em đã đăng ký GPRS. Gọi điện cho tổng đài nhưng mỗi người hướng dẫn 1 kiểu (ko hiểu j lun) em đã làm theo đúng như hướng dẫn nhưng vẫn ko thể vào được web. gọi diện cho tổng đài thì ngồi chờ cả tiếng đồng hồ mới có 1 người nghe máy. Nản :(
Ai bít làm ơn hướng dẫn cho em với. Thank!

Em tìm mãi mà ko thấy chỗ nào nói về vấn đề cài GPRS của Viettel nên lập topic này. Có gì các pác bỏ quá cho em.

Em đang dùng sim Viettel và em đã đăng ký GPRS. Gọi điện cho tổng đài nhưng mỗi người hướng dẫn 1 kiểu (ko hiểu j lun) em đã làm theo đúng như hướng dẫn nhưng vẫn ko thể vào được web. gọi diện cho tổng đài thì ngồi chờ cả tiếng đồng hồ mới có 1 người nghe máy. Nản :(
Ai bít làm ơn hướng dẫn cho em với. Thank!

Em tìm mãi mà ko thấy chỗ nào nói về vấn đề cài GPRS của Viettel nên lập topic này. Có gì các pác bỏ quá cho em.

Đã post 40 bài rồi mà vẫn lập topic mới như vầy, trong khi chủ đề này đã có từ lúc diễn đàn mới thành lập! :|

Bạn chỉ cần cài Network Wizard vào rồi chọn VietNam>Viettel là xong, search nhé!

Cristiano85

mình cũng đang dùng 02 mini ,kết nối mạng viettel rất khó khăn lúc đc lúc k nhưng riêng mạng mobi thì rất ok

ChuHuyHoan

Well-Known Member
mình cũng đang dùng 02 mini ,kết nối mạng viettel rất khó khăn lúc đc lúc k nhưng riêng mạng mobi thì rất ok

Lúc được lúc không không phải là do máy bạn ạ nhiều lúc ở những nơi không có sóng hoặc sóng kém cũng gây nên hiện tượng chập chờn bạn ạ. Thân!!!

Do Viettel khoảng 2 tuần nay sóng GPRS rất chập chờn, lúc có lúc ko mặc dù ở ngay trung tâm thành phố, do mạng rồi, chịu thôi bạn ạh!

haidove

Mình dùng Neo mạng Vina, sim đã kích hoạt gprs, mình đã cài như các bác chỉ nhưng cứ vào IE là nó báo lỗi như thế này
The page you are looking for cannot be found to unknown error 0x80072t78
hoài àh, mong các bác chỉ cho vài giáo :O

humiho

Dùng cái Network Wizard ấy, nó tự động cài luôn MMS cho bạn luôn!
Tớ seach mãi mà có thấy cái network wizard trong 4rum nằm chổ nào đâu, tớ seach trên các 4rum nước ngoài được mấy file cab của network wizard nhưng cài vào thấy gì cả (mà nếu cài được chắc cũng ko có mạng VN). Mod làm ơn up lại cái này lên đi (dành cho W2003SE í).

Tớ seach mãi mà có thấy cái network wizard trong 4rum nằm chổ nào đâu, tớ seach trên các 4rum nước ngoài được mấy file cab của network wizard nhưng cài vào thấy gì cả (mà nếu cài được chắc cũng ko có mạng VN). Mod làm ơn up lại cái này lên đi (dành cho W2003SE í).

Đây nhé! Cài xong rồi bạn vào Start>Settings>Connections để tìm nó nhé, ko biết có chạy được trên W2k3 ko vì mình ko có W2k3 để test, nhưng mạng VietNam thì có đầy đủ Mobi, Vina và Viettel!

http://www.4shared.com/file/23576526/382f88b6/JUVS_HTC_Network_Wizard_1_0_29973_4_END.html

humiho

Đây nhé! Cài xong rồi bạn vào Start>Settings>Connections để tìm nó nhé, ko biết có chạy được trên W2k3 ko vì mình ko có W2k3 để test, nhưng mạng VietNam thì có đầy đủ Mobi, Vina và Viettel!

http://www.4shared.com/file/23576526/382f88b6/JUVS_HTC_Network_Wizard_1_0_29973_4_END.html

Tớ cài rồi, chạy được file cab (có file cài đặt trong remove program) -> SR rồi vào connection kiểm tra nhưng không thấy j cả. Kiểm tra trong mục Window thì thấy có 2 file cài đặt .exe và 1 file html hướng dẫn sử dụng bằng tiếng Nga!!! Chắc cái này không tương thích cho WE2003 rồi (tớ đang xài O2mini)-> bó tay luôn!!!:(:)((. Tớ cũng đã cài một số file cab sưu tầm được từ các 4rum nước ngoài cài vào cũng gặp tình trạng tương tự!!! Mod còn cái nào khác k?
Nhân đây tớ up lên thêm 2 file cab của NW (ngoài cái của mod phamthanhdat ở trên)-> mod test thử->giúp cho các mem khác cài GPRS cho khỏi mất công!

Status
Không mở trả lời sau này.