• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ - Font chữ cho dòng UIQ 2.1 và UIQ 3.0

magicQ

con P990i của em khi vào internet = wifi bị lỗi font chữ (vào các trang tiếng việt toàn ô vuông) giờ em mới biết, tại bữa giờ lo cho em exec nên ko để ý. các anh nào có cách giải quyết chỉ em nhé. thanks các anh nhiều.

- Fonts Tieng Viet_p990i_Suu tap by saodoingoi142 - PDAViet.net.zip (447.69 KB)

- Fonts Router_Tieng Trung-Tieng Viet_yahei_Suu tap by saodoingoi142 - PDAViet.net.rar (4.6 MB)

Last edited by a moderator:

Kan

Hôm trc mới nghịch P990i và cũng mắc đoạn này.
Lý do là máy của bạn kô hỗ trợ fonts tiếng Việt. P990i kô cho phép thay đổi fonts hệ thống, nhưng có 1 cách qua mặt như sau:

1. Trong PC vào Windows/Fonts và chọn ra 1 bộ fonts unicode hỗ trợ tiếng Việt (Times New Roman, Courier,...). Mình chọn Lucida Console vì có nét to và đậm. Bộ fonts phải có đủ 4 kiểu Regular, Bold, Italic và Bold Italic.

2. Sau đó đổi tên fonts với 4 kiểu tương ứng tương ứng thành:
  1. Sans-Serif_Latin-Regular.ttf
  2. Sans-Serif_Latin-Bold.ttf
  3. Sans-Serif_Latin-Italic.ttf
  4. Sans-Serif_Latin-BoldItalic.ttf

3. Đút thẻ nhớ vào đầu đọc thẻ. Tạo thư mục RESOURCE/FONTS và copy 4 file này vào. Khởi động lại máy.

Lưu ý: do cách đổi fonts kô "chính thống", nên có lúc sẽ bị lỗi hiển thị.

4color

con P990i của em khi vào internet = wifi bị lỗi font chữ (vào các trang tiếng việt toàn ô vuông) giờ em mới biết, tại bữa giờ lo cho em exec nên ko để ý. các anh nào có cách giải quyết chỉ em nhé. thanks các anh nhiều.

Tôi đang sử dụng con P990i. Cách làm của Bác KAN cũng được nhưng sẽ không hiển thị đầy đủ các kiểu đậm, thường, nghiên ... trong cac menu như font hệ thống gốc của P990.
MagicQ thử đi sẽ biết.

Có cách khác đơn giản hơn đó là :
1) Rút thẻ nhớ ra khỏi P990, dùng đầu đọc thẻ kết nối thẻ với PC
2) Tạo thư mục resource
3) Vào trong Resource tạo thư mục con tên fonts (nhớ là fonts, nếu đặt là font [thiếu chử s] máy sẽ không hiểu)
4) Chép bất cứ font unicode nào cũng được vào thư mục fonts. Không cần đổi tên họ gì cả. Tuy nhiên chỉ cần chép vài font unicode như arial, times ... là đủ , hoặc là 4 font như Bác KAN nói nhưng để tên gốc, không đổi tên thành sanserif ....
5) nạp lại thẻ nhớ vào P990. Tắt máy rồi khởi động lại, thử lên net xem sao.

Tôi đang làm như vậy, đọc được tất cả trang web tiếng việt và cả các file word, cả ebook nếu bạn có cài MobiReader.
Nếu không được bạn hãy PM cho tôi kèm theo đia chỉ e-mail của bạn, tôi sẽ gửi font cho bạn,

Vinh_PMU

Tôi đang sử dụng con P990i. Cách làm của Bác KAN cũng được nhưng sẽ không hiển thị đầy đủ các kiểu đậm, thường, nghiên ... trong cac menu như font hệ thống gốc của P990.
MagicQ thử đi sẽ biết.

Có cách khác đơn giản hơn đó là :
1) Rút thẻ nhớ ra khỏi P990, dùng đầu đọc thẻ kết nối thẻ với PC
2) Tạo thư mục resource
3) Vào trong Resource tạo thư mục con tên fonts (nhớ là fonts, nếu đặt là font [thiếu chử s] máy sẽ không hiểu)
4) Chép bất cứ font unicode nào cũng được vào thư mục fonts. Không cần đổi tên họ gì cả. Tuy nhiên chỉ cần chép vài font unicode như arial, times ... là đủ , hoặc là 4 font như Bác KAN nói nhưng để tên gốc, không đổi tên thành sanserif ....
5) nạp lại thẻ nhớ vào P990. Tắt máy rồi khởi động lại, thử lên net xem sao.

Tôi đang làm như vậy, đọc được tất cả trang web tiếng việt và cả các file word, cả ebook nếu bạn có cài MobiReader.
Nếu không được bạn hãy PM cho tôi kèm theo đia chỉ e-mail của bạn, tôi sẽ gửi font cho bạn,

4color ơi, tôi đã làm thử như hướng dẫn nhưng vẫn không được, có thể cho tôi xin bộ fonts cua ban được không. Email của tôi: nguyenquangvinh68@hotmail.com. Cám ơn trước nhé

Vietvnn

Super V.I.P
4color ơi, tôi đã làm thử như hướng dẫn nhưng vẫn không được, có thể cho tôi xin bộ fonts cua ban được không. Email của tôi: nguyenquangvinh68@hotmail.com. Cám ơn trước nhé
Cách trên dùng là ok mà. sao lại không được. bạn ghi lại lỗi đi, còn cần fonts thì vào C:\WINDOWS\Fonts chép những font "arial ...", "times new roman..." vào là ok ngay. chúc thành công nhé.

whiteeaglevn

Em làm giống vậy sao cũng không được!!

Em chép vào thư mục gốc trên memory card :/resource/fonts/ Nhưng vẫn không được hông thấy nó có thay đổi gì hết. Em thấy thư mục gốc trên ram có thư mục font nhưng không thể nào copy font qua đó được. Bạn nào biết cách chỉ giúp mình với.

Vinh_PMU

Tôi đặt khoá mã cho P990i nhưng bay giờ nhỡ quên mất key, phải dò 9999 số oải quá, có bác nào có cách đỡ nông dân hơn chỉ cho tôi với. Cám ơn trước nhiều nghe.:((

TuanAT

Đã làm như hương dẫn, chạy gôd hiển thị tiếng việt tốt, thanks.

NoNaMe1984

Tôi đặt khoá mã cho P990i nhưng bay giờ nhỡ quên mất key, phải dò 9999 số oải quá, có bác nào có cách đỡ nông dân hơn chỉ cho tôi với. Cám ơn trước nhiều nghe.:((

hehehehehe có 1 cách là bác reset lại đi .........:)

hac_y_nhan

Với Nokia bạn có thể Reset để trở về mã mặc định nhưng UIQ thì không được thế ! Bạn phải dùng hộp Box chạy và xem mà code hiện lên trong quá trình chạy !

Linh_t885

To Noname:
Với P910 thì có thể thực hiện fomat bằng fím Jodial và bàn fím contac và thực hiện
xoay jodial kết hợp fím * (fím jodial sẽ xoay lên 1 nấc hoặc xuống 1 nấc)
lên * xuống xuống * xuống * sẽ hiện lên bảng Service munes nếu chọn Service functions máy sẽ hỏi fomat hay không.
Không biết P990 có chức năng vậy không? tui chưa có P99 nên không thể biết. bạn thử xem nhé!

Gozilla85

To Noname:
Với P910 thì có thể thực hiện fomat bằng fím Jodial và bàn fím contac và thực hiện
xoay jodial kết hợp fím * (fím jodial sẽ xoay lên 1 nấc hoặc xuống 1 nấc)
lên * xuống xuống * xuống * sẽ hiện lên bảng Service munes nếu chọn Service functions máy sẽ hỏi fomat hay không.
Không biết P990 có chức năng vậy không? tui chưa có P99 nên không thể biết. bạn thử xem nhé!

P990 thì format máy cũng vậy thôi bạn à :p

namkar

Còn với con P910i thì sao nhỉ? Đã Reset lại máy.. thế mà khi Flip Closed vẫn xuất hiện "Cu~c G~i" ?? thế là thế nào nhỉ ?

Linh_t885

To Namkar:
+ Trường hợp của bạn là sao bạn nói rõ hơn xem: trong phần ngôn ngữ của bạn có các ngôn ngữ gì?, nếu là English và chiness thì khi cài 2 font tiếng việt Kobe trường hợp đó xẩy ra là đương nhiên
+ còn nếu bị lỗi đó bạn hãy cài 2 font tiếng việt Kobe lên (2 font này nằm trong gói giao diện Tiếng việt của P910). 2 font này rất cần thiết cho P910 vì có mấy soft của Kobe, nếu không có font này thì máy hiển thị font sẽ bị lỗi!

namkar

Khi Reset lại máy, khởi động lại lần đầu tiên thì có 2thứ: English & Vietnamese . Khởi động lại lần nữa thì Vietnamese mất tiêu, còn mỗi English và thế là xuất hiện "Cu~c G~i" ??
Để mình cài gói font tiếng việt Kobe xem sao? Tải ở đâu nhỉ? tìm xem!