• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ - Font chữ cho dòng UIQ 2.1 và UIQ 3.0

deebee

có cách nào viết tiếng việt trên W950i không. Có bộ font dành cho nó không?

haidove

con P910 thì cài fonts tiếng Việt như thế nào hả các bác
mình muốn đọc web tiếng Việt đó mà

tinh_la_gi

Administrator
có cách nào viết tiếng việt trên W950i không. Có bộ font dành cho nó không?
Font dùng chung với p990 đấy bạn! download về mà dùng

con P910 thì cài fonts tiếng Việt như thế nào hả các bác
mình muốn đọc web tiếng Việt đó mà
Cài 2 file kobe~font và kobe~config là xong

ntnam1972

Con P1i của mình đã cài đè font của Tinhlagi vào rồi, nhưng bàn phím ảo vẫn bị lỗi ô vuông! hic, có ai bị giống tớ không chỉ tớ cách giải quyết với!

ZozO

hix, em dùng P990, xem file xls và doc đều bị lỗi font, có chữ hiện đc có chữ thì lại ô vuông, đọc trang 1 thì thấy là copy mấy cái font trong thư mục window\font vào thì hết em copy hết cả cái thư mục vào P990i mà vẫn vậy -.-! (copy đúng thư mục fonts trong P990i)

Gozilla85

hix, em dùng P990, xem file xls và doc đều bị lỗi font, có chữ hiện đc có chữ thì lại ô vuông, đọc trang 1 thì thấy là copy mấy cái font trong thư mục window\font vào thì hết em copy hết cả cái thư mục vào P990i mà vẫn vậy -.-! (copy đúng thư mục fonts trong P990i)

Bạn down file đính kèm ở dưới và chép nguyên thư mục FONTS vào thẻ nhớ theo đường dẫn sau nhé :
(Thẻ nhớ của bạn)!:\Resource\Fonts :-?

ZozO

Bạn down file đính kèm ở dưới và chép nguyên thư mục FONTS vào thẻ nhớ theo đường dẫn sau nhé :
(Thẻ nhớ của bạn)!:\Resource\Fonts :-?

đã làm như hướng dẫn nhưng khi đọc file excel hay word đều gặp nhiều ô vuông -.-! À , documenttogo thì bị nhưng còn quickoffice thì ko :D

Chỉnh sửa cuối:

Gozilla85

đã làm như hướng dẫn nhưng khi đọc file excel hay word đều gặp nhiều ô vuông -.-! À , documenttogo thì bị nhưng còn quickoffice thì ko :D

Bạn nên xem file doc trên Quickoffice nhé :|

doananh

Nếu File world hoặc Exel bạn cóp vào điện thoại mà phông chữ là VNI - Time thì nó sẽ ra ô vuông hoặc hiện linh tinh, bạn có thể coppy thêm font này nữa là ok.
Ah nhớ cóp xong khởi động lại máy 1 phát cho nó nhận font nhé.
Thân

Linh_t885

Đọc word trên documenttogo rất hay vì nó sẽ hiện được cả file ảnh đi kèm.
Bạn hãy xem file .doc được hiển thị tiếng việt bằng font gì (xem trên máy tính nhé) thì copy font đó theo đường dẫn X:\system\app\docstToGommon
Sau đó bạn copy file đó vào điện thoại, đặt trong document. Vào chương trình documenttogo Word mở file đó lên, nếu vẫn không hiển thị mà bị ô vuông thì vào phần edit văn bản và chọn lại font (bôi đen vản bản và chọn lại font) thì sẽ hiển thị ngay thôi.
Thanh công và vui vẻ!

daika

Xin hỏi các bạn trường hợp về font chữ hiển thị trên máy: Tôi dùng P1i và đã copy 4 files có các font sanserif mà các bạn đã cung cấp. Sau khi copy vào D:\Resource\Fonts và khởi động lại thì máy đọc tiếng Việt rất chuẩn trong cả file văn bản và khi dùng từ điển.

Tuy nhiên, sau khi cài fonts mới, Font hiển thị của máy cũng thay đổi theo, Font mới này không được đẹp và chuẩn bằng font mặc định cũ.

Các bạn chỉ giùm tôi cách set lại font hiển thị của máy nhé. Tôi mới dùng nên chưa thạo lắm về những cái này. Cám ơn nhiều.

tinh_la_gi

Administrator
Xin hỏi các bạn trường hợp về font chữ hiển thị trên máy: Tôi dùng P1i và đã copy 4 files có các font sanserif mà các bạn đã cung cấp. Sau khi copy vào D:\Resource\Fonts và khởi động lại thì máy đọc tiếng Việt rất chuẩn trong cả file văn bản và khi dùng từ điển.

Tuy nhiên, sau khi cài fonts mới, Font hiển thị của máy cũng thay đổi theo, Font mới này không được đẹp và chuẩn bằng font mặc định cũ.

Các bạn chỉ giùm tôi cách set lại font hiển thị của máy nhé. Tôi mới dùng nên chưa thạo lắm về những cái này. Cám ơn nhiều.
Font Unicode mà TLG cung cấp có kích thước gần như bằng với Font chuẩn của máy [p990]
Một số bạn luôn cho "dùng đồ Việt Nam là kém chất lượng" nhưng đó chỉ là "cảm tính" vì vốn dĩ Font Unicode mà TLG đã cung cấp là được Fix lại từ Font chuẩn Unicode của Máy Tính ...

Bạn muốn set lại Font của máy chỉ cần xóa các Font đã chép vào Thẻ và khởi động máy lại là được

cntttg83

Các bác ơi mình sử dụng p1i.Mình đã làm như trên nhưng khi lướt web thì vẫn bì lỗi font.Các bác có thể cho mình bộ font khác được không.Bộ font mà tinhlagi post ở đây http://pdaviet.net/showpost.php?p=153648&postcount=21 .Mình download kô được.Cứ mối lần bấm vào là chương trình download nó download file fonts.htm chứ không phải là fonts.rar .Nếu có thể các bạn gửi lại đường link được không vậy.

Chỉnh sửa cuối:

tinh_la_gi

Administrator
bạn download bằng trình Default của IE hoặc Firefox nhé .. đừng dùng soft download

Sồ lần download của file này đã lên gần 700 rồi đấy ... file up vào PV không die đâu !

daika

Xin cám ơn bạn TLG!

Theo cách giải thích của bạn, mình remove hết fonts này đi thì sao hiển thị được tiếng Việt trong các ứng dụng được nữa, cách này e là không khả thi lắm. Còn việc font hệ thống máy thay đổi không được đẹp là đúng đấy bạn ạ. Cụ thể là font hiển thị nhỏ hơn, chữ không hiển thị đủ (mất chân) như chữ y, g, p...

Mong được giúp cách xử lý, cám ơn các bạn.

tinh_la_gi

Administrator
Xin cám ơn bạn TLG!

Theo cách giải thích của bạn, mình remove hết fonts này đi thì sao hiển thị được tiếng Việt trong các ứng dụng được nữa, cách này e là không khả thi lắm. Còn việc font hệ thống máy thay đổi không được đẹp là đúng đấy bạn ạ. Cụ thể là font hiển thị nhỏ hơn, chữ không hiển thị đủ (mất chân) như chữ y, g, p...

Mong được giúp cách xử lý, cám ơn các bạn.
Bạn muốn hiển thị tiếng Việt các ứng dụng thì phải nạp font Tiếng Việt là hiển nhiên rồi.
Còn câu hỏi phía trên là bạn:
Các bạn chỉ giùm tôi cách set lại font hiển thị của máy nhé.
Các ứng dụng Tiếng Việt củng sử dụng Font hệ thống của máy mà bạn?
Làm sao có chuyện máy dùng Font Tahoma còn Ứng dụng Tiếng Việt dùng Font VNI-Time cùng 1 lúc được bạn ?!
P1 hiện đã được cập nhật Tiếng Việt rồi và TLG nghĩ không cần nạp bất kỳ Font gì thêm {chỉ khi dùng Word} vì Font Hệ Thống đã hổ trợ TV rồi ... Còn P990 hiện chưa có TV nên mới dùng cách Fix Font này !

Font chữ có thể nhỏ hơn - Đồng ý
Mất chân các ký tự - Không thấy hiện tượng này trên P990 !

hac_y_nhan

Ùa mình dùng P990i nạp font của TLG thấy đúng là chữ nhỏ hơn chút!
Nhưng còn mấy chữ y,g,p ... mình thấy nó vẩn hiển thị đầy đủ mà bạn ?!
Hay tại font của TLG làm cho P990 còn bạn dùng P1 nó bị vậy ?!
TLG kiểm tra trên máy P1 chưa ?!