• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ - Font chữ cho dòng UIQ 2.1 và UIQ 3.0

bibikill3979

Bàn lại chút về đổi font cho các máy uiq3.0(p990i,M600i,W950i....) của sony ericson,

Các bác hướng dận lại thêm cho nhưng beginer dòng uiq 3.0 này như e chút được ko??
Vụ font này e cực với nó quá,đọc bài hướng dẫn trước,thấy phải đổi tên font cho giống font trên ĐT(e đang sài W950i..) mà e chẵng hiểu làm thế nào.
Đổ tên ra sao,làm cách nào để đổi? Đổi tên trên PC hay copy vo ĐT rồi mới đổi.
Nhân tiên bá nào có quickoffice cho uiq 3.0 co crack thì cho e xin với.
dân mới nên hỏi hơi nhiều.Mong các đại ca tận tình chỉ bảo=D>. Vô cùng cảm ơn.

bibikill3979

e hỏi tí,vì e sài w950i,ko có thẻ nhớ

Hôm trc mới nghịch P990i và cũng mắc đoạn này.
Lý do là máy của bạn kô hỗ trợ fonts tiếng Việt. P990i kô cho phép thay đổi fonts hệ thống, nhưng có 1 cách qua mặt như sau:

1. Trong PC vào Windows/Fonts và chọn ra 1 bộ fonts unicode hỗ trợ tiếng Việt (Times New Roman, Courier,...). Mình chọn Lucida Console vì có nét to và đậm. Bộ fonts phải có đủ 4 kiểu Regular, Bold, Italic và Bold Italic.

2. Sau đó đổi tên fonts với 4 kiểu tương ứng tương ứng thành:
  1. Sans-Serif_Latin-Regular.ttf
  2. Sans-Serif_Latin-Bold.ttf
  3. Sans-Serif_Latin-Italic.ttf
  4. Sans-Serif_Latin-BoldItalic.ttf

3. Đút thẻ nhớ vào đầu đọc thẻ. Tạo thư mục RESOURCE/FONTS và copy 4 file này vào. Khởi động lại máy.

Lưu ý: do cách đổi fonts kô "chính thống", nên có lúc sẽ bị lỗi hiển thị.

Em đang sài W950i thì làm sao tao resouce,máy có ổ cứng chết trong may sẵn,thử mọi cách rồi.bác có thể nói rõ trường hợp máy e tí ko???:(

bibikill3979

bác nói riêng cho máy W950i đc ko??????

Hôm trc mới nghịch P990i và cũng mắc đoạn này.
Lý do là máy của bạn kô hỗ trợ fonts tiếng Việt. P990i kô cho phép thay đổi fonts hệ thống, nhưng có 1 cách qua mặt như sau:

1. Trong PC vào Windows/Fonts và chọn ra 1 bộ fonts unicode hỗ trợ tiếng Việt (Times New Roman, Courier,...). Mình chọn Lucida Console vì có nét to và đậm. Bộ fonts phải có đủ 4 kiểu Regular, Bold, Italic và Bold Italic.

2. Sau đó đổi tên fonts với 4 kiểu tương ứng tương ứng thành:
  1. Sans-Serif_Latin-Regular.ttf
  2. Sans-Serif_Latin-Bold.ttf
  3. Sans-Serif_Latin-Italic.ttf
  4. Sans-Serif_Latin-BoldItalic.ttf

3. Đút thẻ nhớ vào đầu đọc thẻ. Tạo thư mục RESOURCE/FONTS và copy 4 file này vào. Khởi động lại máy.

Lưu ý: do cách đổi fonts kô "chính thống", nên có lúc sẽ bị lỗi hiển thị.

E sài máy w950i,máy ko thẻ nhớ,mà có ổ cứng chết liền theo máy,làm sao coppy font qua hả bác.e thử nhiều cách rồi mà chưa được.bác chỉ hộ.cảm ơn:(

bibikill3979

anh chỉ e làm trên máy W950i đc ko??????????

Tôi đang sử dụng con P990i. Cách làm của Bác KAN cũng được nhưng sẽ không hiển thị đầy đủ các kiểu đậm, thường, nghiên ... trong cac menu như font hệ thống gốc của P990.
MagicQ thử đi sẽ biết.

Có cách khác đơn giản hơn đó là :
1) Rút thẻ nhớ ra khỏi P990, dùng đầu đọc thẻ kết nối thẻ với PC
2) Tạo thư mục resource
3) Vào trong Resource tạo thư mục con tên fonts (nhớ là fonts, nếu đặt là font [thiếu chử s] máy sẽ không hiểu)
4) Chép bất cứ font unicode nào cũng được vào thư mục fonts. Không cần đổi tên họ gì cả. Tuy nhiên chỉ cần chép vài font unicode như arial, times ... là đủ , hoặc là 4 font như Bác KAN nói nhưng để tên gốc, không đổi tên thành sanserif ....
5) nạp lại thẻ nhớ vào P990. Tắt máy rồi khởi động lại, thử lên net xem sao.

Tôi đang làm như vậy, đọc được tất cả trang web tiếng việt và cả các file word, cả ebook nếu bạn có cài MobiReader.
Nếu không được bạn hãy PM cho tôi kèm theo đia chỉ e-mail của bạn, tôi sẽ gửi font cho bạn,

E sài máy W950i,ko rút thẻ nhớ để chép font hay tao thư mục resouce đc,máy chỉ có ổ cứng trong máy thôi,giúp hộ e với,cần gấp lắm.mới sài nên chưa biết gì:(

doananh

E sài máy W950i,ko rút thẻ nhớ để chép font hay tao thư mục resouce đc,máy chỉ có ổ cứng trong máy thôi,giúp hộ e với,cần gấp lắm.mới sài nên chưa biết gì:(
Bạn dùng X-plore để copy 4font đó vào trong thư mục Resource/fonts thử xem. Cái X-plore cho mình xem được hết các thư mục trong ổ C đó.
Chúc bạn thành công.

tinh_la_gi

Administrator
Khi connection bạn cho chế độ File mânger
cái ổ cứng bạn thấy là thẻ nhớ đó !! ( Nói thẻ nhớ cho dể hiểu theo kiểu P990 chứ thật ra nó là ổ cứng của máy bạn đấy!

MrSuper

Em đã copy các font tiếng Việt theo hướng dẫn dùng rất tốt.Nhưng do yêu câu của việc học nên em copy thêm fon tiếng Hoa vào máy.Nhưng không hiểu sao tiếng trung hiển thị rất tốt thì tiếng việt lại lỗi.Một số chứ kô hiển thị được.Xóa font tiếng Hoa đi thì tiếng Việt lại ngon lành.Ai có thể giúp em fix lỗi trên được không ạ.
Em dùng 2 font SIMKAI và SIMFANG

backbedboy

Bạn muốn hiển thị tiếng Việt các ứng dụng thì phải nạp font Tiếng Việt là hiển nhiên rồi.
Còn câu hỏi phía trên là bạn:

Các ứng dụng Tiếng Việt củng sử dụng Font hệ thống của máy mà bạn?
Làm sao có chuyện máy dùng Font Tahoma còn Ứng dụng Tiếng Việt dùng Font VNI-Time cùng 1 lúc được bạn ?!
P1 hiện đã được cập nhật Tiếng Việt rồi và TLG nghĩ không cần nạp bất kỳ Font gì thêm {chỉ khi dùng Word} vì Font Hệ Thống đã hổ trợ TV rồi ... Còn P990 hiện chưa có TV nên mới dùng cách Fix Font này !

Font chữ có thể nhỏ hơn - Đồng ý
Mất chân các ký tự - Không thấy hiện tượng này trên P990 !

mất chân ở ngoài homescreen đó bạn, (detail của 5 icon ngoài màn hình) , và chữ today,còn ở văn bản hay app thì ko bị . Ngoài ra khi dùng Swiss manager thì khi hiển thị ở đồng hồ của Swiss nó cũng bị che mất đi 1 phần. Bạn nào dùng W950i mà có bộ font ko bị những lỗi trên và hiển thị tốt thì share cho anh em nhé

Chỉnh sửa cuối:

tinh_la_gi

Administrator
Hic..hic.. mình dùng P990 mà bạn...Thấy ai củng "ý kiến" Mình sẽ thu xếp fix thêm 1 bộ Font nửa cho anh em.

Than^!

Son_Do

Well-Known Member
Hic..hic.. mình dùng P990 mà bạn...Thấy ai củng "ý kiến" Mình sẽ thu xếp fix thêm 1 bộ Font nửa cho anh em.

Than^!

tinh_la_gi làm sao cho font chữ lớn hơn chút thì thật là tuyệt. Mình loay hoay với cái FontCreator mãi mà không được.

hanoio2

mình đang dùng p990i, bàn phím ảo mình bị lỗi mấy cái phím chỉ hướng, mặc dù đã cài theo chỉ dẫn của anh em trên diễn đàn như fontfix, font v.v rồi khởi động lại (mấy cái font sanserif ...). cài xong mình khởi động lại:
- bàn phím vẫn y nguyên (vẫn lỗi ô vuông)
- chữ ở màn hình ngoài bé tí, chẳng nhìn thấy gì hết :(
bác nào cao thủ xin chỉ giáo, có bác nào ở hà nội ko giúp với

JokerB

TLG và các bạn cho mình hỏi chút, mình đang dùng 6708, mình cài font tiếng việt kobe thì thấy hiển thị TV rất tốt, mỗi tội chữ hơi bé :( mình cài cái kobe-smartkey thì sử dụng được nhưng cài cái bàn phím ảo tiếng việt(cũng trong bộ kobe) thì khi bật phím ảo lên là treo máy luôn

Vậy có bộ font nào khác để hiển thị chữ to hơn 1 chút(k cũng chả sao) và quan trọng là khi bật phím ảo lên k bị treo máy :(
hiện tại mình dùng cái smartkey để gõ tv nhưng bật bàn phím ảo lên thì k gõ đc T_T

takeocat

Bạn ơi mình dùng bộ 4 font trong diển đàn để fix nhưng con P1i của mình vẫn không đọc được là sao thế?mình đã làm như trong diễn đàn hướng dẫn nhiều lần đều không được,vô wifi toàn là hình ô vuông không à

NoNaMe1984

P1i có cả file.sis mà Sony làm cho mà bác. Bộ fonts này đi kèm với từ điển AV hay lịch âm đó bác

MrSuper

Em đã copy các font tiếng Việt theo hướng dẫn dùng rất tốt.Nhưng do yêu câu của việc học nên em copy thêm fon tiếng Hoa vào máy.Nhưng không hiểu sao tiếng trung hiển thị rất tốt thì tiếng việt lại lỗi.Một số chứ kô hiển thị được.Xóa font tiếng Hoa đi thì tiếng Việt lại ngon lành.Ai có thể giúp em fix lỗi trên được không ạ.
Em dùng 2 font SIMKAI và SIMFANG

Sao không có ai giúp em ạ. :((

td19vn

Em thấy muốn máy hiển thị tiếng việt được, thì mình chỉ cần copy font Arial có sẵn trong Win vào thư mục resource/fonts trong thẻ nhớ, rồi khở̉i động máy lại, là có thể đọc tiếng việt, và duyệt web vù vù. Nhưng font Arial nhìn ko đẹp, các bác có font nào đẹp hơn, mà có thể hiến thị tiếng việt được ko, thì cho em xin với, thanks

tinh_la_gi

Administrator
Font Unicode có 3 hoặc 4 bộ thôi [ko nhớ rỏ lém]

Arial
Tahoma
Time new roma

Nhưng nó giống nhau hết bạn à...nếu ai có thời gian thì ngồi vẽ lại thôi..