• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ ~ PC & LAPTOP .:: SONY-VAIO ::.

tula2006

Mình lõ cài lài Win XP cho con VAIO mà ko có driver nên màn hình bị thu nhỏ lại và loa nge cũng nhỏ. Có bác nào có cách giúp đỡ dc ko. Cám ơn nh.

bạn dùng phần mềm Driver Magician V3.27 nó sẽ tự tìm driver cho máy của bạn,tìm xong bạn ấn vô download là đc

Pdanews

bạn dùng phần mềm Driver Magician V3.27 nó sẽ tự tìm driver cho máy của bạn,tìm xong bạn ấn vô download là đc
Với những dòng máy sau này chỉ có thể chạy trên WinVista mà bạn lại cài win XP thì những dòng máy đó driver Xp dành cho nó hầu như kg có.Nếu có thì cũng chỉ dành cho WinVista thôi.Nếu máy của bạn là những dòng mới sau này,và chi hổ trợ Vista thì kg thể cài XP mà đủ Driver được.Còn về phần mềm Driver Magician chỉ sử dụng được trong trường hợp nhà sản xuất đã cập nhật đầy đủ Driver cho tất cả các bản Win.Chúc bạn thành công.

ShizoAbeViet

Các bạn cho mình hỏi mình muốn mua một con Vaio nhưng không biết dòng nào là có cấu hình mạknh nhất nhỉ TZ, FZ,SZ, CR, nhỉ

phenmientay

nên mua tz cho nó nhẹ Tám à. Còn cấu hình thì mình chọn sau. Nhưng càng nhẹ thì càng mắc đó chú.

tranducdau

Các bạn cho mình hỏi mình muốn mua một con Vaio nhưng không biết dòng nào là có cấu hình mạknh nhất nhỉ TZ, FZ,SZ, CR, nhỉ
theo mình thì SZ là dòng cân đối giữa hình thức, cấu hình và giá cả. TZ thì nhỏ nhẹ, thời gian dùng pin tốt nhưng quá mắc, màn hình lại nhỏ. CR thì cấu hình tạm ổn nhưng nặng kinh khủng.

XuanTruong

Super V.I.P
theo mình thì SZ là dòng cân đối giữa hình thức, cấu hình và giá cả. TZ thì nhỏ nhẹ, thời gian dùng pin tốt nhưng quá mắc, màn hình lại nhỏ. CR thì cấu hình tạm ổn nhưng nặng kinh khủng.

Mình mới mua CR có thấy nặng gì đâu=>có 2,7 kg!!!:)):)):))

tranducdau

Mình mới mua CR có thấy nặng gì đâu=>có 2,7 kg!!!:)):)):))
chắc bác Xuantruong to khỏe lắm. em thấy thế là nặng lắm rồi. Tại em nhỏ con mà :(:(:(. nhưng được cái giá của nó mềm hơn mấy dòng kia. Thôi nặng 1 tí cũng không sao :):)

XuanTruong

Super V.I.P
A Trường xài CR bi nhiêu zậy??e cũng xài CR 220 nè có 2.5kg ah :-??

Mình xài CR180E màn hình gương thấy cũng được!!!:-?:)

chắc bác Xuantruong to khỏe lắm. em thấy thế là nặng lắm rồi. Tại em nhỏ con mà :(:(:(. nhưng được cái giá của nó mềm hơn mấy dòng kia. Thôi nặng 1 tí cũng không sao :):)

Lúa ít thì phải chấp nhận vừa nặng vừa cấu hình thấp chứ Bạn nhể???:-?:)):)):))

dolphin

các a cho e hỏi e dùng FZ11ZR e để máy ở chế độ hibernate cả ngày có bị sao ko a?như thê liệu có hại máy ko a?vì e dùng máy suốt nên ngại tắt mày mà hi hi.a nào có kinh nghiẹm chỉ giùm e với a,e cảm ơn nhiều a

tranducdau

các a cho e hỏi e dùng FZ11ZR e để máy ở chế độ hibernate cả ngày có bị sao ko a?như thê liệu có hại máy ko a?vì e dùng máy suốt nên ngại tắt mày mà hi hi.a nào có kinh nghiẹm chỉ giùm e với a,e cảm ơn nhiều a
Chế độ hibernate thực ra cũng không có hại gì nhiều đâu bạn ạ. Thực chất của chế độ này là nó lưu tất cả những gì đang có ở trong ram vào ổ cứng và khi khởi động lại thì nó khôi phục lại nguyên trạng khi mình đưa máy vào trạng thái ngủ đông. Nếu có hại thì cũng chỉ là ổ cứng của bạn phải ghi xoá nhiều lần nhưng đây không phải là vấn đề. Ổ cứng hỏng phần lớn là ở phần cơ thôi. Dù sao thì cuối ngày, khi bạn kết thúc ngày làm việc thì cũng nên shutdown hoặc trí ít thì thỉnh thoảng cũng cho nó shutdown hoặc restart. vì trong khi sử dụng có 1 số thiết lập hoặc cài đặt yêu cầu phải restart mà. Chú vui!:)

nnq_mm

Máy mình là Vaio B100DB. hiện nay mất đĩa recovery, mất driver mất luôn chức năng nút S1, S2 (chả biết nó có tác dụng gì luôn. các phím chức năng của "Fn" mất tác dụng không chỉnh được độ sáng màn hình,âm thanh.... Ai đang xài VNG-B100 hướng dẫn giúp nhé. cho mình copy bộ DVD restore cũng dc.
Mình đã tải driver trên Vaio support nhưng vẫn chưa khắc phục được
cám ơn

nnq_mm

hehe

các a cho e hỏi là may e đang dùng bản vista home premium bản quyền của máy a,giờ e muốn update nên sp1 có đc ko a?nếu đc chỉ cho e cách update luôn a,có thể chỉ e link dow dưới dạng file setup exe ay a,chứ mỗi lần recovery xog lai fai update lai thi chit e hi hi ,e chưa bit update như the nào a hihi,e cảm ơn nhìu

Chỉnh sửa cuối:

XuanTruong

Super V.I.P
các a cho e hỏi là may e đang dùng bản vista home premium bản quyền của máy a,giờ e muốn update nên sp1 có đc ko a?nếu đc chỉ cho e cách update luôn a,có thể chỉ e link dow dưới dạng file setup exe ay a,chứ mỗi lần recovery xog lai fai update lai thi chit e hi hi ,e chưa bit update như the nào a hihi,e cảm ơn nhìu

Được đấy Bạn à! Bạn qua đây xem và lấy Link tải nhé, hoặc có thể vào thẳng trang chủ của Microsoft mà download về! Chúc thành công!!!
http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=22865

THAMTUTU

Giúp đỡ nhé!

Mình có con VAIO củ rồi chạy chậm quá. Các bác có cách nào nâng cấp hay làm gì để nó chay nhanh lên mà ít $ thôi. Kinh tế eo hẹp. Mong các bác giúp đỡ
Cấu hình: Cpu1000Mhz, 532Mhz, 256Mb ram.
ổ cứng chỉ 30Gb thôi . Cám ơn các nác trước nhé.

XuanTruong

Super V.I.P
Mình có con VAIO củ rồi chạy chậm quá. Các bác có cách nào nâng cấp hay làm gì để nó chay nhanh lên mà ít $ thôi. Kinh tế eo hẹp. Mong các bác giúp đỡ
Cấu hình: Cpu1000Mhz, 532Mhz, 256Mb ram.
ổ cứng chỉ 30Gb thôi . Cám ơn các nác trước nhé.

Với máy này thì chỉ nên nâng cấp thêm RAM thôi! Vừa đỡ tốn tiền, chứ nâng cấp các thứ khác nữa vừa tốn tiền mà không hiệu quả! Tốt nhất Bạn cứ để vậy dùng đến khi nào Die thì thôi và kiếm tiền trang bị máy mới là hiệu quả và kinh tế nhất!!! Vì máy đã cũ có nâng cấp cũng không ngon đâu!!! Chúc vui!;;)=D>

dolphin

e đang dùng sony vaio FZ11ZR máy đã cài sẵn bản vista nay e muốn cài thêm windows xp ,e cài 2 hdh như vậy liệu có ảnh hưởng gì đến máy ko a?a nào đã cài 2 hdh tư vấn e với hi hi

tranducdau

e đang dùng sony vaio FZ11ZR máy đã cài sẵn bản vista nay e muốn cài thêm windows xp ,e cài 2 hdh như vậy liệu có ảnh hưởng gì đến máy ko a?a nào đã cài 2 hdh tư vấn e với hi hi
để cài và chạy song song 2 win thì trước hết bạn phải có ít nhất là 2 partition. Bạn nên chia làm 3 ổ. 2 ổ để cài win. ổ còn lại để chứa dữ liệu. Bạn cứ cài win XP lên máy và dùng vistaboot pro để xác lập lựa chọn hệ điều hành khi khởi động. Bạn có thể vào đây để tham khảo.
http://pdaviet.net/showthread.php?t=17016
Một vấn để hết sức quan trọng mà bạn cần lưu ý là bạn phải tìm được diver cho winxp. Thông thường thì các loại máy đời mới không có hoặc không có đủ diver chi winxp. Nếu không tìm đủ được thì máy của bạn sẽ thiếu 1 số chức năng hoặc chạy không mượt. Chúc bạn thành công!

nnq_mm

cho mình gởi lại nhé, gấp quá, ai biết trả lời giùm
nq_mm
Thành viên mới

Máy mình là Vaio B100DB. hiện nay mất đĩa recovery, mất driver mất luôn chức năng nút S1, S2 (chả biết nó có tác dụng gì luôn. các phím chức năng của "Fn" mất tác dụng không chỉnh được độ sáng màn hình,âm thanh.... Ai đang xài VNG-B100 hướng dẫn giúp nhé. cho mình copy bộ DVD restore cũng dc.
cám ơn

nnq_mm

XuanTruong

Super V.I.P
cho mình gởi lại nhé, gấp quá, ai biết trả lời giùm
nq_mm
Thành viên mới

cám ơn
nnq_mm

Máy của Bạn nguyên bản là dùng Win gì thì phải tải trọn bộ Drive từ Vaio support của Win đó về và cài vào nhé!!!:-?