• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ: TAI NGHE (HEADSET) VÀ LIÊN QUAN

duongtrung

Nếu đang xài O2s thì có thể MOD tai nghe Sony Er P910i để vừa nghe vừa gọi không bác (hình như đọc thấy đâu đó nhưng tìm không thấy :D)?

O2i dùng tai nghe 2,5.trong tất cả tai nghe 2,5 có trên thị trường thì hay nhất vẫn là tai nghe của p9i,bạn nên mua 1 cái tai của p9 mà dùng nhưng nhớ là phải mua tai theo máy đấy đừng tai lô chán lắm chất lượng 1 trời 1 vực đó

ChuHuyHoan

Well-Known Member
Bác nào biết cách thì chỉ cho anh em cách mod phím nhận cuộc gọi của tai nghe P910i đi ah.
Trước có thấy bác Hữu Tiến bảo sẽ chỉ, nhưng chắc bác ấy bận nên quên mất.
Mong có cao thủ chỉ giáo nha.!

Đúng là tay ngang như mình suy nghĩ đơn giản có khác. Đụng chuyện mới thấy vấn đề phức tạp ra nhưng nói chung cũng "tạm" đạt yêu cầu (dù không được hoàn toàn như ý).
Cách mình làm như sau:

CHUẨN BỊ:
1/ Mua một cái tai nghe Exec phụ kiện để "cẩu đầu trảm nó" (chứ lấy cái tai Exec zin mọi người bảo mình hâm :D) giá mua tại HCMC là 120K (nhiều bác chém hơn 200K)
2/ Mua thêm cái jack chuyển Nokia AD-15 (chỉ lấy phần jack cái 3 ly, bỏ phần mạch nhưng giữ nguyên cái hộp cho nó Pro ;; - Ở HCMC có thể mua khoảng 50K - 100K tùy "máy chém" :))))
3/ Cái tai nghe Sony xịn ear-in 3 ly chuẩn (trước đây mua cả chai) đã "đầu tư" sẳn từ hồi còn chơi Symbian.

MODDING:
1/ Cắt bỏ phần 2 tai nghe phụ kiện đi, phía trên phần mic xa một chút (giữ lại phần mic), nếu kỹ thì mua ống gel giây điện tròng vào hơ cho nó kín và nhìn Pro một chút (phần hàn nối)
2/ Tháo cái hộp Nokia Ad-15 ra, đừng quan tâm đến phần mạch, lấy đồng hồ đo điện trở xác định tiếp điểm của dây Left, Right & mát. hàn trực tiếp vào đế jack cái 3 ly mặt dưới chân chì. Nếu kỹ nhớ thắt một nút gút cả bó dây điện để khi kéo căng nó không ảnh hưởng mối hàn. Xong xuôi ráp cái hộp lại
Vậy là ta có cái tai nghe Exec modding vừa cho phép nói chuyện bình thường, có lỗ jack cái 3 ly chuẩn cho phép cắm bất kỳ phone stereo 3 ly xịn nào vào tùy thích như hình minh họa bên dưới
Ps: Do tiếc của xài cái tai nghe phụ kiện nên mạch khuyến đại nó hơi kém nên âm thanh đầu ra hơi nhỏ hơn cắm trực tiếp một chút (có lẽ nếu dùng cái tai zin (đau bụng quá) mà mod sẽ có âm thanh tốt hơn). Tuy nhiên, cắm tai xịn vào nghe vẫn ăn đứt xa lắc xa lơ cái tai zin Exec. Bác nào có hứng thú (chắc phải có sẳn một cái tai nghe 3 ly chuẩn hàng đỉnh mới nên đầu tư) thì bắt tay vào làm một cái nhé. Nếu thấy phức tạp thì mang ra thợ điện tử làm một nháy thì xong vì đơn giản thôi. Còn như "đạn" thì chơi cái tai nghe Bluetooth Sony HBH-DS970 thì ôi thôi tuyệt vời, bác bác sẽ không bao giờ hối hận (nhưng nói thật tiếng bass vẫn không bằng cái tai nghe 3 ly rời Sony hàng xịn em đang dùng).

Chúc các bác PV nhà mình có tai nghe như ý

Góp ý các bạn bên này chỉ thảo luận về sử dụng còn vấn đề của các bạn thuộc về phần cứng, đã có box riêng để thảo luận về phần cứng các bạn qua đó thảo luận nhé chúng ta dừng ở đây thôi tiếp là dell đó. Vấn đề của các bạn qua ĐÂY. Thân!!!

Chỉnh sửa cuối:
Bác nào biết cách thì chỉ cho anh em cách mod phím nhận cuộc gọi của tai nghe P910i đi ah.
Trước có thấy bác Hữu Tiến bảo sẽ chỉ, nhưng chắc bác ấy bận nên quên mất.
Mong có cao thủ chỉ giáo nha.!
Lúc trước anh Tiến có hứa nhưng là cách mod tai nghe của moto E680 chứ ko phải P910i, nhưng vì máy chụp hình của anh ấy chụp cận cảnh nhìn ko được rõ nên ko post lên thôi!

tta

mình đang dùng tai nghe nokia 6300 zin (mua khoảng 180k không biết có hớ chăng!!!) cho o2mini,nghe tuyệt vời luôn (có sẵn nút chuyển nhận cuộc gọi trong khi nghe nhạc)

lewuy

help me: phone của atom exec

hix, mình dùng atom exec, đang định đi tìm cái earphone xịn xịn để nghe. Thế mà... (mình nghe rock, cần bass khá mạnh). Mình thử với cái phone được coi là khá .. pro. Đầu tiên là với Windows Media, âm thanh nghe được nhưng âm lượng hơi nhỏ. Tiếp theo là với Pocket Player, âm thanh có to hơn, nhưng bass vỡ tung tóe :( . Rùi... tưởng cái earphone dỏm, nhưng... hix... cắm thử nó vào cái Atom của thằng bạn, dùng Windows Media, nghe mún ... khóc luôn, vừa to (cực to) vừa rất rõ, bass ra bass, hixhix... ai có kế hay giúp mình với :(
Chu ý. Đã có topic thảo luận về tai nghe, bạn nhớ post bài đúng topic nhé

Last edited by a moderator:

TuanQuang

hix, mình dùng atom exec, đang định đi tìm cái earphone xịn xịn để nghe. Thế mà... (mình nghe rock, cần bass khá mạnh). Mình thử với cái phone được coi là khá .. pro. Đầu tiên là với Windows Media, âm thanh nghe được nhưng âm lượng hơi nhỏ. Tiếp theo là với Pocket Player, âm thanh có to hơn, nhưng bass vỡ tung tóe :( . Rùi... tưởng cái earphone dỏm, nhưng... hix... cắm thử nó vào cái Atom của thằng bạn, dùng Windows Media, nghe mún ... khóc luôn, vừa to (cực to) vừa rất rõ, bass ra bass, hixhix... ai có kế hay giúp mình với :(

cái này mình nghĩ là bạn chưa cắm giắc đúng thôi, lỗ căms tai nghe có mấy nấc đấy, ban thử xoay xoay, rút ra rút vào cho đúng nấc xem sao nhé.

lewuy

hix, mình nghe rock mà, đâu có gà vậy ^^ đã thử hết trơn cách rồi, thử với mấy cái phone khác nhau luôn... hix, tồi vẫn hoàn tồi :(( Mình nghĩ chắc máy có vấn đề ngay cái jack.

izepck

con HTC P4350 nghe nhạc nhỏ và kém quá , có tai nghe nào dùng được cho nó mà âm thanh to hơn và chuẩn hơn được không các bạn ?

Dvha79_ddt

Super V.I.P

Vậy thì có lẽ máy của bạn thiếu phần mềm quản lý âm thanh Bass & Treble rồi. cầi vào sẽ hay hơn nhiều đấy

tinhyeumenhmong

Em có tai nghe của E900-SamSung các bác cho em hỏi là có chuyển sang được 3,5 không.Bác nào biết chỗ bán ở Hà Nội chỉ giúp em với

ChuHuyHoan

Well-Known Member
Em có tai nghe của E900-SamSung các bác cho em hỏi là có chuyển sang được 3,5 không.Bác nào biết chỗ bán ở Hà Nội chỉ giúp em với

Có thể chuyển đổi nhờ qua zắc chuyển đổi hoặc bạn có thể trực tiếp mod sang giắc 3.5 chỉ cần khéo tay một chút là được. Nếu không làm được bạn có thể mang qua 586 đường bưởi cửa hàng của mod ThanhHa2602 anh ấy sẽ giúp được bạn. Thân!!!

rockone1909

con HTC P4350 nghe nhạc nhỏ và kém quá , có tai nghe nào dùng được cho nó mà âm thanh to hơn và chuẩn hơn được không các bạn ?

nếu thay tai nghe thì cũng chỉ cải thiện đựoc 1 phần thoi, mà con này dùng tai chân 2.5mm phải khôg nhỉ, nếu thế thì bạnmua thêm cái jack chuyển rồi cắm máy cái tai nghe xịn vào xem thế nào nhá

hieutt81

Cho tớ hỏi tại sao cắm tai nghe O2s vào sâu thì chỉ nghe được một bên, còn nếu chỉ cắm lưng chừng thì nghe được cả hai bên tai nghe. Hỏi một vài người thì bảo kiểu nó thế. ???

ChuHuyHoan

Well-Known Member
Cho tớ hỏi tại sao cắm tai nghe O2s vào sâu thì chỉ nghe được một bên, còn nếu chỉ cắm lưng chừng thì nghe được cả hai bên tai nghe. Hỏi một vài người thì bảo kiểu nó thế. ???

Chắc chắn tai của bạn đang dùng không phải là tai zin của nó nếu là tai zin khi cắm sâu hết vào vẫn nghe bình thường cả 2 tai do bạn dùng tai loại khác không chuẩn nên mới bị tình trạng vậy bạn cứ thử tìm một cái zin rồi thử xem sẽ nghe được cả 2 bên khi cắm "SÂU" ngay :)):)):)). Thân!!!!

Frodo

Mấy bác cho em hỏi Eten xài tai nghe của thằng nào đc vậy, tai nghe zin của nó hư rồi, cắm thử của Sony hay Moto thì nghe đc nhưng bấm nút trả lời cuộc gọi ko đc. Vậy là tại nó ko sử dụng đc nút đó hay phải mod lại tai nghe?

Dao007forever

@Frodo: Mua cái tai nghe BT của Jabra là tốt nhất. Bạn đến cửa hàng của Jabra trên đường 3/2 xem nhé, khúc ngã tư LHP giao 3/2 ấy.

Frodo

Mình thích loại kẹp áo rồi có thêm sợi dây cho tai nghe, vừa gọn so với tai nghe thường, vừa an toàn so với tai nghe bluetooth loại kẹp lỗ tai. Đi ngoài đường xài cái kẹp lỗ tai thấy ghê quá, lỡ bị giựt hồi nào ko hay!

Chỉnh sửa cuối:

trungkt

mấy bác cho em hỏi cái HP6828 của em thì nghe tai nghe nào là tốt nhất
em bị mất cái tai nghe zin rồi bây h tim mua lại tai nghe zin hơn hay là làm theo cái cách mua zăc chuyển 2,5 -3,5 hơn ( mà mua cái này ở đâu đấy ? em đag ở H nội )

rockone1909

mấy bác cho em hỏi cái HP6828 của em thì nghe tai nghe nào là tốt nhất
em bị mất cái tai nghe zin rồi bây h tim mua lại tai nghe zin hơn hay là làm theo cái cách mua zăc chuyển 2,5 -3,5 hơn ( mà mua cái này ở đâu đấy ? em đag ở H nội )
mua giắc chuyển nhá, nghe sẽ thấy khác biệt hơn đấy bro ạ, ở hn thì chạy ra chợ trời (thịnh yên), giá 10k hay sao ấy, lâu rồi không nhớ, chắc bác trả 5k nó bán ngay,( chỗ mấy bà bán tai nghe ấy, ngay trên mặt đường)

Dao007forever

Tai nghe 2.5 nghe chán lắm, và lại khó tìm. Tai nghe 3.5 + 1 jack chuyển tốt (đỡ tốn pin) thì quá tốt rồi bạn!!