• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ: THẢO LUẬN VỀ CÁC PHẦN MỀM GỬI, NHẬN MAIL TRÊN PPC

Bạn thích dùng chương trình quản lý email nào?

• Lonelycatgames Profimail

Votes: 46 30.3%
  • Webis FlexMail

Votes: 25 16.4%
  • Messaging mặc định

Votes: 69 45.4%
  • Qmai

Votes: 9 5.9%
  • nPOP

Votes: 3 2.0%

• Total voters
    152

tuan2005

Làm ơn cho mình hỏi máy O2 xdaiis dùng WM6.1 có thể dùng chức năng attack file của Gmail được ko. mình ko thấy hướng dẫn của WM6 trong này. Mình hay đi ra ngoài, tài liệu cần lấy từ mail xuống ppc để làm việc ngay mà ko down được attack. Cám ơn nhiều nếu có ai giúp mình được.

NBLam

Ơ, tôi vẫn download được attachment bình thường mà, chỉ cần bấm vào cái chỗ Attachment ở dưới tiêu đề thư (Subj) là có link download attachment mà. Bác check lại xem nhé (xem cái file Screen01 và Screen02 đính kèm)

À mà bác xem thư bằng Internet Explorer hay bằng Outlook Email đấy? Nếu bằng OE thì vào Menu / Tools / Options chọn Gmail và Download Size Settings rồi chọn Message download limit là Entire message nhé (xem cái file Screen03 đính kèm)

LeoDH

Các bác cho em hỏi với, em đang xài Zinc, WM6, thiết lập hòm thư Gmail với phần mềm quản lý email mặc định của máy (nó quản lý chung cả SMS, MMS, email, ...).

Việc gửi và nhận email không vấn đề gì, tuy nhiên có cái củ chuối là mỗi khi em chọn Send and Receive để gửi và nhận email thì sau đó toàn bộ email trong Inbox của em bị mất sạch trơn :(( Thử tìm trong các mục khác cũng không có, không hiểu thế nào nữa, có bác nào biết tại sao và cách khắc phục không chỉ em với ????

khoadiepnguyen

bạn ko nói rõ là bạn dùng mail gì nên ko thể hướng dẫn cho bạn được! còn MIDP thì MOD tanlinhhub đã đưa lên rồi, bạn qua đây tải về nhé! chạy tốt trên W2k3, WM5, còn WM6 thì mình ko có điều kiện để test!

Outlook mobile ko thể chek mail @yahoo.com được bạn, vì nó ko hỗ trợ pop, ngoại trừ bạn dùng tài khoản yahoo có phí hoặc @yahoo.com.vn

Chào bạn Pham Thanh Dat!
Mình đang dùng mail của bên điện lực như vậy mình muốn POP email giống như những trường hợp khác đã được nêu trong diễn đàn được không bạn? Theo mình nghĩ tất cả các loại hình nhận mail đều có nguyên lý chung thôi đúng không bạn. để tạo POP email trên điện thoại thì mình phải cần biết những thông tin gì về dịch vụ email của mình đang dùng pk bạn? ví dụ: mail server???? Microsoft Exchange Server???.... phải không bạn Dat?
Địa chỉ mail của mình như vầy: khoandd@hcmpc.evn.com.vn
bạn có thể chỉ mình cách POP email trên O2mini S không bạn?
Hiện mình vẫn đang dùng Microsoft Outlook trên PC để push email.
Mình muôn khi mình ở đâu đó ngoài công ty và mình kết nối internet máy PPC của mình thì mình sẽ nhận được email của mình.

Chỉnh sửa cuối:

dzunganhnguyen

Các bác cho em hỏi việc xóa mọt acout nhan thu trong wM5 nhu the nao. Mình đã tạo thử một hòm thư nhưng bâygiờ ko muốn dung acount dấy nữa nhưng ko thể xó đuọc thư mục của acount đó, thậm chí đổi tên cũng ko được mà chỉ xóa được những thư dã có trong thư mục đó mà thôi.

LeoDH

Các bác cho em hỏi với, em đang xài Zinc, WM6, thiết lập hòm thư Gmail với phần mềm quản lý email mặc định của máy (nó quản lý chung cả SMS, MMS, email, ...).

Việc gửi và nhận email không vấn đề gì, tuy nhiên có cái củ chuối là mỗi khi em chọn Send and Receive để gửi và nhận email thì sau đó toàn bộ email trong Inbox của em bị mất sạch trơn :(( Thử tìm trong các mục khác cũng không có, không hiểu thế nào nữa, có bác nào biết tại sao và cách khắc phục không chỉ em với ????

Em đã thử lập hòm thử với cả Yahoo và Gmail. Với Gmail thì bị lỗi như trên. khi send n receive sẽ bị mất hết các thư trong inbox, còn với Yahoo thì không bị lỗi này, khi send n receive thư trong inbox vẫn còn nguyên, nhưng khi send thư đi thì send xong mất tiêu luôn, không lưu một bản copy trong Sent Items (mặc dù trong Option đã chọn lựa chọn này). Bó tay luôn :((

Có bác nào biết cách khắc phục không??? Em xài WM6.

cuonguq

các bạn ơi có cách nào dùng outlook mail trên ppc mà vẫn lưu được mail trên server ko? cảm ơn trước nha

khoavetccty

Các bác giúp em với, em hiện đang sử dụng BA, cài bản rom 6.1 (số 04) của DVH. KHoảng vài tháng gần đây không thể nào check email qua microsoft outlook được hết (trước đây thì bình thường).
Em đã làm theo hướng dẫn ở trên, trên PPC em cũng để cho máy tự động thiết lập account, nhưng khi nhấn send/recive thì nó báo là không thể kết nối với server được, và error synchronizing. Em đã thử xóa account và làm lại nhiều lần, kể cả HR nhưng vẫn không được. Các bác hướng dẫn giúp em với. THks
Em cần nói rõ thêm là PPC (BA) của em vẫn sync với PC bình thường và kết nối internet bình thường. Nếu vào IE và vào thẳng gmail thì vẫn đọc được mail

LeoDH

Em đã thử lập hòm thử với cả Yahoo và Gmail. Với Gmail thì bị lỗi như trên. khi send n receive sẽ bị mất hết các thư trong inbox, còn với Yahoo thì không bị lỗi này, khi send n receive thư trong inbox vẫn còn nguyên, nhưng khi send thư đi thì send xong mất tiêu luôn, không lưu một bản copy trong Sent Items (mặc dù trong Option đã chọn lựa chọn này). Bó tay luôn :((

Có bác nào biết cách khắc phục không??? Em xài WM6.

Không có bác nào biết trả lời giúp em àh :((

khoavetccty

Các bác giúp em với, em hiện đang sử dụng BA, cài bản rom 6.1 (số 04) của DVH. KHoảng vài tháng gần đây không thể nào check email qua microsoft outlook được hết (trước đây thì bình thường).
Em đã làm theo hướng dẫn ở trên, trên PPC em cũng để cho máy tự động thiết lập account, nhưng khi nhấn send/recive thì nó báo là không thể kết nối với server được, và error synchronizing. Em đã thử xóa account và làm lại nhiều lần, kể cả HR nhưng vẫn không được. Các bác hướng dẫn giúp em với. THks
Em cần nói rõ thêm là PPC (BA) của em vẫn sync với PC bình thường và kết nối internet bình thường. Nếu vào IE và vào thẳng gmail thì vẫn đọc được mail

Bác nào giúp em với. Thks

binhnn

trong textmessage í,truoc minh dùng 093600####,khi thay sim viettel vao,nó vẫn hiện phần tin nhắn tới là to:093600#### chứ không hiện số là số của viettel,bực mình quá

LeoDH

Chẹp, vấn đề của em post lên đã lâu mà không được ai quan tâm thế nhỉ, buồn thật :(

Bác nào rành về mấy vụ mail này xem giúp em cái nào (chi tiết xem ở đây)

Xin cám ơn nhiều :)

favita

sao mấy bác không dùng mail tự tạo trong Messaging nhỉ?
bằng cách vào Tools -> New Account rồi nhập địa chỉ mail & pass vào rồi cứ next là xong.
sau đó vào lại Tools -> Options rồi vào tên mail vừa tạo tha hồ mà điều chỉnh các tùy chọn.
dùng cho các địa chỉ Gmail mình thấy ok lắm!

LeoDH

sao mấy bác không dùng mail tự tạo trong Messaging nhỉ?
bằng cách vào Tools -> New Account rồi nhập địa chỉ mail & pass vào rồi cứ next là xong.
sau đó vào lại Tools -> Options rồi vào tên mail vừa tạo tha hồ mà điều chỉnh các tùy chọn.
dùng cho các địa chỉ Gmail mình thấy ok lắm!

Bác đang dùng với Gmail hả, tôi cũng đã thử và bị lỗi (xem chi tiết ở đây), không biết bác có bị lỗi tương tự vậy không?

favita

mình nghĩ là do bạn tùy chọn trong mục Send/Receive Schedule đó.
ví dụ trong mục download messages bạn chọn là: "from the past 3 days" thì sau 3 ngày mail đó sẽ bị xóa khỏi Inbox kể cả khi bạn không Send/Receive .
trong mục Advanced Settings phần When deleting messages bạn nên chọn: keep them on the server để khỏi bị xóa mail trên máy chủ nhé!

LeoDH

mình nghĩ là do bạn tùy chọn trong mục Send/Receive Schedule đó.
ví dụ trong mục download messages bạn chọn là: "from the past 3 days" thì sau 3 ngày mail đó sẽ bị xóa khỏi Inbox kể cả khi bạn không Send/Receive .

Không phải do cái này bác àh, vì em thử test, gửi email từ acc khác nào, vừa nhận xong, sau đó soạn email mới, gửi đi rồi thì cái mail vừa nhận bị del luôn mà. làm gì phải chờ đến 3 ngày đâu :(

... trong mục Advanced Settings phần When deleting messages bạn nên chọn: keep them on the server để khỏi bị xóa mail trên máy chủ nhé!

Cái này thì trong quá trình thiết lập em có chọn rồi, nhưng cũng chả liên quan gì đến cái prob. nói trên cả :( Các email trên server vẫn còn nguyên và em vẫn load về PC bình thường

dinhnn

sao em xài mail có sẵn trong máy, donwload mail về xong hết rồi, khi tháo pin ra rồi cắm lại thì account mail đó của em bị mất tiêu. Pin back up còn ngon mà.

Có ai bị giống tui không giúp dùm với.

Cảm ơn nhiều

pucker

Thủ thuật cài đặt Gmail trên Pocket Phone

ko bít đa có ai viết bài này chưa nhưung mình mạn phép viết vì thấy khs hiệu quả với máy eten m600 của mình , chúc các bạn vui vẻ
Để làm được điều này trước hết Pocket PC của bạn phải được kết nối Internet có thể thông qua ActiveSync với máy tính có nối mạng hoặc nếu có kết nối Wifi thì càng tốt.

Điều trước tiên bạn cần phải kích hoạt chức năng duyệt mail POP3 của Gmail bằng cách đăng nhập vào hộp thư:

- Sau đó vào mục Setting, qua tab Forwarding and POP

- Chọn 1 trong 2 mục Enable POP for all mail (even mail that's already been downloaded) hay Enable POP only for mail that arrives from now on.

- Nhấn Save Changes để hoàn thành thiết lập kích hoạt POP3 cho Gmail

Tiếp theo bạn cần tạo 1 tài khoản Gmail trên Pocket Phone của bạn:

- Trước tiên bạn vào mục tin nhắn trong Pocket Phone. Nhấn vào mục Acounts à New Acount và nhập email của bạn vào ô Enter e-mail address.

- Nhấn Next để qua mục User Information. Bạn tiến hành nhập tên đăng nhập và mật khẩu của bạn vào đúng vị trí.

- Tiếp tục nhấn Next để qua mục Account Information. Chọn POP3 trong mục Acount type và nhập tên tài khoản ví dụ Google Mail trong mục Name.

- Sau đó nhấn Next để qua mục Server Information. Bạn nhập pop.gmail.com vào Incoming mail và smtp.gmail.com ở mục Outgoing mail.

- Nhấn vào Option và đánh dấu vào mục Connect and check for messages every nếu bạn muốn chương trình tự động kiểm tra email sau khoảng thời gian đó.

- Nhấn Next rồi đánh dấu vào 2 mục Require SSL connection và Outgoing mail requires authentication.

- Tiếp tục nhấn Next và chọn Get message headers only để chương trình tải email về cho nhanh. Sau đó nhấn Finish để hoàn thành quá trình cài đặt.