• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ: YÊU CẦU, THẢO LUẬN TEMPLATE SPB INSIGHT

HaChau

Super V.I.P
Cảm ơn bác HaChau đã làm nhiều template cho anh em xài. Bác làm hộ em trang này Kinh tế Việt Nam - Trần Hữu Dũng. Trang này bổ ích lắm đó!
Trang đó chỉ là trang tổng hợp tin từ nhiều nguồn, dẫn link đi các chỗ khác nên không phù hợp cho việc làm template Spb Insight. Template chỉ hoạt động tốt ở một layout cố định thôi.

Kan

Chào anh Hà Châu và mọi người!
Đợt vừa rồi 1 phần vì tập trung cho diplom, 1 phần vì đua đòi bỏ bê em wizard béo ú để chạy theo mấy em chân ngắn khác, ko^ có nhiều thời gian online cùng PV. Rất vui vì thấy anh Sơn vẫn còn nhiệt tình với template.
Kan có 1 số thủ thuật hay và 1 số template muốn chia sẻ cùng mọi người.

LOAD 1 TỜ BÁO VÀO 1 MỤC DUY NHẤT

Nếu là người thích đọc tin offline chắc hẳn trong Insight của bạn có không ít mục của các báo khác nhau. Với mỗi báo ngoài "Trang nhất" ra còn có "Thể thao", "Thế giới", "Văn hoá"... làm danh sách của bạn dài dằng dặc và không tiện theo dõi. Có 1 cách sau để gộp tất cả vào 1 mục duy nhất:

--->

A. Với temp lấy link không qua RSS.
1. Mở template bằng notepad.
2. Tìm tất cả các khai báo
Mã:
<channel>
<name>..</name>
<url>...</url>
</channel>
Và xoá hết đi. Giữ lại 1 đoạn duy nhất, ví dụ:

Mã:
<channel>
<name>VnExpress</name> //tên của báo
<url>vnexpress.net</url>  //đường link bất kì, sẽ kô dùng đến nhưng bắt buộc phải khai báo
</channel>

3. Tìm đến đoạn
Mã:
<parse_channel> <![CDATA[
ngay sau đó thêm đoạn code sau:
Mã:
function GetOneUrl(channel, url){

4. Đi tiếp đến
Mã:
var d = new Document(channel.url);
xoá "channel." đi để được
Mã:
var d = new Document(url);

5. Tìm đến cuối đến đoạn
Mã:
]]> </parse_channel>
ngay trước đó thêm đoạn code:
Mã:
}
var ChannelsUrls = new Array("url1", "url2", "url3" ...);
trong đó url1, url2, url3 là các đường link đến các mục.

Xong. Bạn hãy thử load trang mới, đảm bảo tất cả 1 tờ báo giờ đây sẽ nằm trong 1 mục duy nhất.

Trong file đính kèm là template FULL của báo VietTimes - ví dụ cho cách này.

B. Với temp lấy link qua RSS.
Với template lấy qua RSS thì phức tạp hơn 1 chút, nhưng thực hiện lại ...đơn giản hơn.
1. Tìm các đoạn
Mã:
<channel type="RSS">
<name>...</name>
<url>...</url>
</channel>
Xoá hết đi và thêm vào đoạn:
Mã:
<channel>
<name>VnExpress</name>
<url>url1|url2|url3...</url>
</channel>
trong đó url là đường link RSS đến các chuyên mục.

2. Chèn thêm đoạn code này vào ngay sau đó:
Mã:
<parse_channel>
 <![CDATA[
   function getArticleFromRSSNode(artNode, channelTitle)
   {
     var article = new Article();
     for(i in artNode.childNodes)
     { 
         if(artNode.childNodes[i].nodeName=="pubDate") article.date = new Date(Date.parse(artNode.childNodes[i].outerText));
         if(artNode.childNodes[i].nodeName=="title") article.header = artNode.childNodes[i].outerText;
         if(artNode.childNodes[i].nodeName=="description") article.body = artNode.childNodes[i].outerText;
	 if(artNode.childNodes[i].nodeName=="link")
	 { 
	   article.url = artNode.childNodes[i].outerText;
	   article.id = artNode.childNodes[i].outerText;

}
     }
     return article;
   }

var urls = channel.url.split("|");
    for(var k=0;k<urls.length;k++)
    {
       var d = new Document (urls[k]); 
       var channelTitle = d.getElementsByTagName("title")[0];
       var news = d.getElementsByTagName("item");
       for(i in news)
       {
         var article = getArticleFromRSSNode(news[i], channelTitle);
         channel.articles.push(article);
       }
    }
 ]]> 
</parse_channel>

3. Cách này thực hiện tốt với đa số các trang RSS mà không gặp lỗi nào. Ưu điểm là load tiêu đề của cả trang báo rất nhanh vì qua RSS.

Cách làm trên trông có vẻ phức tạp vì mình hướng dẫn rất chi tiết. Các bạn hãy thực hiện theo các bước và khi nhìn lại template hoàn chỉnh thì sẽ thấy nó chỉ là trò đơn giản ;)

Đây là ví dụ minh hoạ cho phần 2. Template của báo VnExpress bản 1.4

- Mỗi lần load khoảng 80-100 tin mới. Load toàn bộ tiêu đề hết 20Kb.

- Có 3 bản theo font chữ - ExtraLarge, Large và Normal. Mình thường sửa chữ to nhất để dễ đọc trên QVGA.

o0oCr4zyxo0o

Cách này khá hay nhưng theo em thấy thì hình như tin tức không phân theo mục mà có vẻ hầm bà lằng khó theo dõi , có cách nào gộp theo kiểu ví dụ sau ko anh Kan :

Trang chính ---> Các mục ----> Tin tức của mục đó !!!

P/S All : Pro nào có Template của trang Livescore vui lòng shared em với , trước em có thấy 1 pác up nhưng link die mất rùi , hjx hjx hjx !!!

Chỉnh sửa cuối:

kukingkong

Làm sao xem phim Flash trong mục Đừng cười của template Ngôi sao các bác ơi. Nó bắt phải cài Flash Player, nhưng cài xong cũng vẫn ko cho xem ???

NBLam

Có bác nào có phần mềm kiểu lưu tin kiểu tương tự thế này cho máy tính (xách tay) để đọc offline khi ko có internet ko nhỉ? Sorry hỏi ngoài lề, ko phải spam các bác Mod nhé :) Cảm ơn các bác.

HaChau

Super V.I.P
Search sơ qua thì không thấy kết quả bác ạ. Bên forum Spb Insight cũng có người đề nghị làm Spb phiên bản cho PC nhưng không biết bao giờ mới có kết quả. Hy vọng hiện thực trong bản 2.0 :)
Có bác nào có phần mềm kiểu lưu tin kiểu tương tự thế này cho máy tính (xách tay) để đọc offline khi ko có internet ko nhỉ? Sorry hỏi ngoài lề, ko phải spam các bác Mod nhé :) Cảm ơn các bác.

tmn

Nhờ bác Hà Châu check lại temp của IG (itgatevn.com.vn) với nhé.
Tuần nay không up đc tin gì mới cả.
Thank bác đã xem tin.

HaChau

Super V.I.P
Nhờ bác Hà Châu check lại temp của IG (itgatevn.com.vn) với nhé.
Tuần nay không up đc tin gì mới cả.
Thank bác đã xem tin.
Mình hiện bận quá không còn thời gian dành cho PPC nữa. Template của ITGate phải làm lại mới sử dụng được.

xsavatagex

help

Làm sao xem phim Flash trong mục Đừng cười của template Ngôi sao các bác ơi. Nó bắt phải cài Flash Player, nhưng cài xong cũng vẫn ko cho xem ???

tmn

Mình hiện bận quá không còn thời gian dành cho PPC nữa. Template của ITGate phải làm lại mới sử dụng được.

Vâng, lúc nào bác rỗi làm cho anh em trên PV cũng được ạ.
Thanks bác nhiều.

minhtuong

Mấy hôm nay mình không tải được cho trang tienphong online nữa. CHỉ tải được tiêu đề. Bạn nào có bản template cho spb insight của tienphong cho mình xin.

Hay có thể xem và sửa giúp mình template của tienphong mình kèm theo dưới đây.
Cám ơn nhiều.
minhtuong@gmail.com

HaChau

Super V.I.P
Mấy hôm nay mình không tải được cho trang tienphong online nữa. CHỉ tải được tiêu đề. Bạn nào có bản template cho spb insight của tienphong cho mình xin.

Hay có thể xem và sửa giúp mình template của tienphong mình kèm theo dưới đây.
Cám ơn nhiều.
minhtuong@gmail.com
Đã sửa lại template theo thông báo của bác (lỗi do báo đổi tên miền), update tại đây.
Bác Hà Châu bớt chút ít thời gian làm hộ em template trang http://vitinfo.com.vn/ với nhé .
Cám ơn Bác nhiều . :D
Vitinfo mình làm từ lâu rồi mà, để tại đây. Vừa test lại vẫn cập nhật tốt.

happy_heart

Bác HaChau làm dùm em template của tuổi trẻ cười (tuoitrecuoi.com) nhé !!! Thank bác nhiều !!!!

vuphh70

- Bác HaChau ơi cho mình hỏi tí
- Update tố nhưng chỉ đọc được tóm tắc không load được full bài bác à còn cách nào khắc phục xem được full bài không ạ - thankx bác nhiều

HaChau

Super V.I.P
Trang tin CBS (tiếng Anh) này rất hay. Bác Hà Châu và các bạn có thời gian làm giúp mình và mọi ngừoi nhé.
Thanks
http://www.cbsnews.com/
http://www.cbsnews.com/sections/48hours/main3410.shtml
Bạn tạm thời chờ 1 vài bữa nhé.
- Bác HaChau ơi cho mình hỏi tí
- Update tố nhưng chỉ đọc được tóm tắc không load được full bài bác à còn cách nào khắc phục xem được full bài không ạ - thankx bác nhiều
Toàn bộ các template trong THƯ VIỆN TEMPLATE CHO SPB INSIGHT đều cho phép đọc toàn văn tin, không phải dạng trích yếu qua RSS đâu.

Đã cập nhật lại template báo Công an thành phố Hồ Chí Minh bị lỗi do nguồn tin thay đổi.

noname25

Các bác có thể xem lại giúp e template của mực tím không... nguyên cả web e chỉ load đc 3 bài :( ko thêm đc ji` cả...
Tintuconline cũng bị lỗi ko load đc hình... các bác xem giúp luôn...

Àh, thêm cả temp của Vn8x của bác Ha Chau nữa, ko load đc bài nào...

Chỉnh sửa cuối:

kinh81