• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cùng trao đổi Việt hóa Fimware cho S60V2

manhtu

Đã có 2 máy s60v2 hack được java, điều này trước đây chỉ có ở trên s40 và s60v3

Whinny

chài.Anh cho mỗi cái video mà hổng có hướng dẫn gì hết trơn seo em test trên em thứ 3 là em N72 chứ:D

katyme

Anh manhtu cho em hỏi có thể lắy những file .Rxx của anh việt hóa sẵn chép đè vào những file .Rxx trong firmware của máy khác được không?
thanks sư huynh!

jimmi_qyu

Anh manhtu cho em hỏi có thể lắy những file .Rxx của anh việt hóa sẵn chép đè vào những file .Rxx trong firmware của máy khác được không?
thanks sư huynh!
Hoàn toàn không được nha bạn, vì mỗi tệp tin của mỗi model đều có truỗi mã khác nhau, chưa kể những đoạn đã bị mã hóa và không mã hóa nữa đấy. Chép đè lại thì được, nhwung khi flash không biết chuyện gì sẽ xảy ra đâu đấy.

vietcuong9x

Xin chào mọi người. Mình đang có ý định Việt hóa file: RM84_51003301.V21 là file VariantSW (ROFx) trong gói fw của N70 phiên bản 5.1003.3.0.1 - V21 gồm 6 ngôn ngữ .r01, r02, r03, r04, r05 và r13
Chắc hẳn các bạn đã thấy mathien12345 Việt hóa cho N73 và mình cũng muốn thử thực hiện như anh ấy :p
Lý do mình nghĩ đến điều này là vì mình làm theo cách bung fw gốc ra và Việt hóa xong sẽ đóng gói nó lại.
Mình đã thử edit RM84_51003301.V21 và xóa 4 ngôn ngữ Đức, Ý, Tây Ban Nha, Bồ Đào Nha và flash với JAF thành công.
Tuy nhiên mình không biết dùng tool nào để Việt hóa các file .r01 (EN) hoặc .r02 (FR)
Vậy mong các anh em, các pro giúp mình (mình đã thử với Mobihex, FreeRsc, Zntxhan, UltraRsc, Resource Editor for Symbian OS đều không mở được .rxx này)
Xin mọi người cho ý kiến giúp đỡ. Xin cảm ơn!
Mình xin chia sẻ các bước để bung FW và một chút chỉnh sửa hiện tại mình biết để mọi người cùng thực hiện cùng để chúng ta có kết quả tốt nhất nhé!
Đầu tiên các bạn download NokiaCooker Beta 0.4.3 nhé. Giải nén để lấy thư mục NokiaCooker BETA 0.4.3 và mở file NokiaCooker BETA.exe bên trong, lưu ý chứng chỉ của phần mềm này hết hạn ngày 26/3/2010 nên các bạn cần chỉnh giờ máy tính của bạn về trước ngày này nhưng không được trước quá nhiều nhé!
Bạn download FW N70 về, bỏ file ROFx mà bạn có ý định thực hiện vào cùng thư mục NokiaCooker BETA 0.4.3 hoặc bạn có thể để ở nơi nào trên máy bạn theo bạn muốn.
- Mở NokiaCooker Beta.exe sau đó kéo thả (hoặc chọn Open Firmware và dẫn đến file FW của bạn). Chờ khoảng vài giây nó sẽ tự động Extract toàn bộ nội dung của file FW vào thư mục NokiaCooker BETA 0.4.3\Files và bạn sẽ có thể gặp một cửa sổ nhỏ cảnh báo rằng việc thực hiện thay đổi FW này có thể gây nguy hiểm cho điện thoại... nếu dùng cho điện thoại có thể nó sẽ biến thành cục gạch (brick) :D
Sau khi bung (extract) file FW thì bạn không được đóng chương trình NokiaCooker BETA nhé, bạn phải mở nó cho đến khi nào bạn đóng gói lại xong thì mới được đóng nó. Bây giờ bạn có thể vào thư mục NokiaCooker BETA 0.4.3\Files để sửa và thay đổi nội dung bên trong.
Chúng ta quan tâm nhiêu nhất đến phần System\Apps vì đây là gần toàn bộ ngôn ngữ các ứng dụng của FW :-?
Thử vào một thư mục sâu hơn trong phần System\Apps nhé, ví dụ Browser ta sẽ thấy các file .rxx
Nếu bây giờ bạn thử đóng gói lại, chưa chỉnh sửa một chút gì thì NokiaCooker BETA sẽ báo lỗi giới hạn dung lượng. Thằng này vẫn chưa đóng gói tốt bằng thằng NokiaEditor, tuy nhiên nó lại có thể mở gói nhiều hơn NokiaEditor và với gói lang. của N70 ta chỉ có một mình nó (hiện tại) :|
Như trên thì bạn có thể thấy có 6 file .rxx và nếu bạn không muốn xài ngôn ngữ nào thì bạn xóa nó đi. Bạn có thể làm thủ công là vào từng thư mục và xóa đi file bạn cần. Nhưng nếu như thế thì hơi lâu, mất cả 30 phút đến 1h cũng nên :p Vậy bạn có thể sử dụng file RLR 0.2_fix.bat (Remover Language Resource). Sử dụng cái này rất đơn giản, bạn copy nó vào thư mục bung gói FW ra (ở đây là thư mục NokiaCooker BETA 0.4.3\Files) và chạy nó, cứ ấn Enter cho đến khi nó chạy xong (trong khoảng 4 - 5 giây). Quan trọng là bạn muốn xóa ngôn ngữ nào thì bạn mở RLR 0.2_fix.bat bằng Notepad và thêm command vào để nó biết mà thực hiện nhé! Ví dụ bạn muốn xóa ngôn ngữ .r03 thì bạn thêm dòng
Mã:
:: Delete German Language Resources
[COLOR=red]del /S /Q "*.r03"[/COLOR]
và save lại sau đó chạy RLR 0.2_fix.bat
(Các bạn có thể dùng file remove_language.bat do anh kp_enter viết ở bài http://www.pdaviet.net/showthread.php?89476-Xin-giúp-Việt-hóa-fw-N70&p=1182700#post1182700 dễ dùng hơn)

Sau khi RLR 0.2_fix.bat xóa ngôn ngữ cho bạn thì bạn cần xóa thủ công một vài chỗ nữa bao gồm:
Các file trong System\Data
System\Data\multitap
System\help
System\t9ldb

Xóa xong những vị trí như trên là đã hết các chỗ cần xóa rồi. Giờ cần mở file languages.txt ở trong System\BootData để sửa lại cho khi flash vào máy nó sẽ biết FW có những ngôn ngữ nào, ngôn ngữ nào là mặc định. Mình xóa bỏ 03, 04, 05, 13 để lại 01, 02 . Nếu bạn muốn tiếng Pháp là mặc định thì bạn để chữ ,d đằng sau 02 (ở đây mình để tiếng Anh)

Nếu bạn muốn thay đổi Langsw thì bạn có thể thay đổi ở trong System\Versions có file Langsw.txt (cái này không hiện trên máy điện thoại, chỉ hiện trên JAF, tiếc N70 không phải file này để hiển thị cho tên Model hay Type trên máy :D) Mình sửa thành Huyên :p thay cho RM-84
Sau đó thì các bạn có thể đóng gói lại rồi, quay lại chương trình NokiaCooker BETA và chọn Save Firmware và nó sẽ tự động Backup file gốc của bạn và tạo ra file mới.
Mong là các bạn cùng mình có thể Việt hóa được lang cho N70 nhé :p=D>
Chú ý là các fw được cook (bung ra/gói lại để thêm bớt, chỉnh sửa) có thể gây nguy hiểm khi flash nếu bạn thực sự không làm cẩn thận. Tuyệt đối thận trọng khi làm bằng Phoenix và NSU nếu bạn cook FW. Phoenix chỉ cho phép bạn flash firmware được cook file .uda (hay xxU trên v3) và nội dung cook phải nằm trong phần check hash của nó, vì thằng Phoenix thực hiện check CRC. Có thể nó sẽ không báo mã hash đã bị thay đổi và cho phép bạn flash nhưng flash xong máy sẽ không mở được. (Điều này có thể cũng tương tự với NSU, mình đã test) Còn JAF thì mình đã thực hiện hoàn toàn bình thường
Download NokiaCooker BETA 0.4.3: http://www.mediafire.com/file/kjhym3jizgm/NokiaCooker BETA 0.4.3.zip
Download RLR_0.2_fix: http://www.mediafire.com/file/zm0mmow3gnl/RLR 0.2_fix.rar
Ngoài ra thì các cao thủ nhà ta đã mod được rất nhiều vào phần firmware, anh em cùng chiêm ngưỡng. Nếu bạn muốn biết cách vui lòng hỏi bác manhtujimmyvn88 chỉ giúp nhé!
Có vẻ đây là Tool edit Lang anh em Test nhé
Link gốc:
http://www.mobilesmania.com/forum/topic/99998-nokia-firmware-editor-v02-by-pnht/
GoogleTranslate:
http://translate.google.com.vn/tran...ia-firmware-editor-v02-by-pnht/&prev=_m&twu=1

vtvtvt

bác manhtu và jimmyvn88 làm sao để thay đổi ảnh khởi động của con 7610? giúp em đi...

saodoingoi142

Moderator
bác manhtu và jimmyvn88 làm sao để thay đổi ảnh khởi động của con 7610? giúp em đi...

Bạn đọc kĩ hướng dẫn sử dụng cái này chưa? và đọc lại toàn bộ các bài viết của các thành viên trước đã thảo luận rồi bạn sẽ hiểu được phần nào.Khi đó nếu có thắc mắc,khó hiểu chỗ nào thì mọi người sẽ giúp bạn...!!!;;)

vtvtvt

mấy pro ơi...trước tiên dowload fw rồi nhưng khi dowload về xong xuôi hết...thì e mở nokiacooker lên mở tệp fw tìm đến nó rồi em mở lên...nó bão lỗi file là sao vậy...? giúp em với...em tính việt hóa fw con 76...~X( nhưng em bó tay rồi...mong mọi người giúp đỡ

thuyls12

nếu anh đã giúp thì giúp cho chót. anh việt hóa một cái FW của riêng mình rồi share cho ae download về mà sử dụng chứ làm thế này vừa khó hiểu mà bất tiện lắm. Thanks.