• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Đã có bàn phím ảo gõ dấu tiếng Việt cho UIQ3

pnq090479

Cho mình hỏi với các Boro. Mình cài tiếng việt bản Beta2 kèm theo fonts cho con P990 thì bàn phím ảo của mình bị lỗi. Có ai biết chỉ giùm với!!!

vietDuck

Có ai làm được chưa vậy . Im lặng quá :( Làm được rồi sao ko cám ơn cái nhỉ . Ko thì trao đổi đi anh em :D

hoanghai1992

:| hix hix, bi h nghe các pác bàn tán mới biết vụ bàn phím ảo gõ TV phải đi cài vào, :-?? lúc mới mua máy bọn nó cài hết TV cho tớ nên chẳng hiểu j luôn :D

satecay

Mình đã làm giống như bạn hướng dẫn nhưng con P1i của mình vẫn không có bàn phím TV. Chán quá.

cnt1909

Mình cài thử nhưng chưa được. Mình không cài Swiss Manager thì phải làm thế nào đây.Làm ơn chỉ cách giùm.Thanks!!!!!!!!!!!!

doananhtai

Mình đã làm giống như bạn hướng dẫn nhưng con P1i của mình vẫn không có bàn phím TV. Chán quá.

Bàn phím ảo này nguyên gốc là "chôm" từ P1i mà. Nếu máy bạn là P1i thì có sẵn rồi (nhưng mà hình như là FW mới nhất thì phải).

Mình cài thử nhưng chưa được. Mình không cài Swiss Manager thì phải làm thế nào đây.Làm ơn chỉ cách giùm.Thanks!!!!!!!!!!!!

Phải hack C: rồi dùng Swiss Manager hoặc Xplore mới chép vào C:\resource\feps mới được... không có cách nào khác...

boyhuycd

bó tay rồi.em chép đc tất cả cũng làm y như vậy nhưng vẫn ko đánh dấu đc,máy em đang sữ dụng tiếng việt full vậy có sao ko.

boyhuycd

Giúp em với
(Mặc định của nó là tiếng Anh bình thường. Khi cần soạn tiếng Việt, bạn chỉ cần chích vào mũi tên chỉ xuống để vào phần setup các ngôn ngữ. Dùng bút kéo con trỏ xuống hết, chích chọn hàng cuối cùng là ngôn ngữ bàn phím của tiếng Việt.
Nếu chọn các dòng khác, sẽ là bàn phím các ngôn ngữ khác như Thổ Nhĩ Kỳ, Nga,...)

em đã làm ý như hướng dấn nhưng bàn phím vẫn như cũ ,ko thay đỗi cả chữ vẫn bình thường nói chung bình thường như bình thường.anh có thể hướng dẫn bằng "hình" đc ko vậy.

lamquangtu

1. Về bàn phím ảo, mình cũng đã thử các kiểu rồi, thực ra thì chỉ cần copy file SEMCKeyboard.RSC (của máy P1i) vào thư mục feps là đủ, bạn sẽ có bàn phím to như của P1i (có cả bàn phím tiếng Việt, menu bằng tiếng Anh) và các chức năng vẫn được giữ nguyên của P990i
Mình gửi kèm dưới đây file SEMCKeyboard.RSC mà mình lấy từ bàn phím của P1i (vừa mới xin được thư mục Resource trong ổ Z của P1i). Các bạn copy theo đúng đường dẫn là được. Mình đã Test trên P990i của mình, rất OK.

2. Nếu bạn nào bị lỗi ô vuông ở bàn phím ảo (tiếng Việt hoặc Tiếng Anh) thì có thể tải bộ font mà bác Congvoi và bác DoanAnhTai đã cung cấp ở đây:
http://pdaviet.net/showthread.php?t=27407

Mình gửi kèm luôn ở dưới để các bạn down cho tiện (các bạn đổi đuôi thành .rar để giải nén nhé)

Tải về rồi các bạn giải nén, cắm cáp nối máy tính vào, chọn chế độ Filetransfer, xóa toàn bộ font trong thư mục D\Resource\fonts đi rồi copy 4 file font vừa tải về vào.
Khởi động lại máy. Bây giờ thì em đảm bảo là không có một lỗi nào về bàn phím ảo nữa (bàn phím tiếng việt trong BigKeyboard (bàn phím của P1i) cũng hiển thị đầy đủ 100%) và cũng hiển thị tiếng Việt rất tốt khi lướt web và đọc sách.... Em đã test, font chữ hiển thị cũng to và đẹp.
Chúc các bạn vui.

Chỉnh sửa cuối:

kaka_bfc

Chào các bạn. p990i của mình hàng Hồng Kông CDA162008/68 , FW R6D23.
Vậy có dùng dc chương trình bàn phím ảo tiếng Việt này ko ?
Có cách nào để gỡ 2 ct theo máy là từ điển Anh-Trung và Lịch Âm Trung Quốc ko ?
Thanks các bạn.

rinoa19

làm theo hướng dẫn vẫn kg có vietnamese mặc dù các ngôn ngữ khác đầy đủ...????....cuối cùng làm theo bác lamquangtu là ok...

Chỉnh sửa cuối:

kdv2108

Active Member
Sao tôi làm như hướng dẫn khi ấn mũi tên xuống có thấy Vietnamese , đã chọn nhưng vẫn ko gõ đc TV, thậm chí đã chọn mặc định tiếng Việt trong controlpanel.Tôi cũng đã làm theo hướng dẫn hack ổ C rồi.Các bác chỉ giùm nhé.à mà làm thế nào để biết mình đã hack đc ổ C?Thanks
À tôi hiểu rồi, đây là kiểu gõ thủ công phải ko các bác, ko gõ theo unicode? Xin hỏi có bàn phím ảo nào kiểu như VietnameseVirtualKeyboard bên UIQ2 ko nhỉ? Gõ kiểu thủ công chán chết

Chỉnh sửa cuối:

kakineri

Sao tôi làm như hướng dẫn khi ấn mũi tên xuống có thấy Vietnamese , đã chọn nhưng vẫn ko gõ đc TV, thậm chí đã chọn mặc định tiếng Việt trong controlpanel.Tôi cũng đã làm theo hướng dẫn hack ổ C rồi.Các bác chỉ giùm nhé.à mà làm thế nào để biết mình đã hack đc ổ C?Thanks
À tôi hiểu rồi, đây là kiểu gõ thủ công phải ko các bác, ko gõ theo unicode? Xin hỏi có bàn phím ảo nào kiểu như VietnameseVirtualKeyboard bên UIQ2 ko nhỉ? Gõ kiểu thủ công chán chết
Các bạn cứ vào phần setup của bàn phím và chọn font cuối cùng, nó hiện tiếng nga chứ không hiện là vietnammese đâu.Chúc thành công.