• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

ĐẶC BIỆT - RESET THỜI GIAN CHO HTC UNIVERSAL

Status
Không mở trả lời sau này.

AnhTu

Super V.I.P
Đến thời điểm này, việc reset lại thời gian cho dòng máy HTC Universal đã trở nên bình thường...
ĐÃ CÓ TIN NÀY TỪ NGÀY 27/07/2007
Mọi chi tiết về việc reset thời gian cho HTC Universal sẽ được trình bày tất cả, các bạn hãy xem và thực nhé.
Cấm spam hay viết bài một cách vô nghĩa, việc này hoạt động một cách đơn lẻ, không gây bất cứ trở ngại nào về việc chết máy v.v....

Chỉnh sửa cuối:

Tom_codon

Super V.I.P

Hướng Dẫn Cụ Thể Các Bước Reset Giờ Universal

Sau đây xin giới thiệu cách Reset giờ cho dòng Universal từ lâu nay vẫn được coi là điều bí ẩn đối với dòng này.
Nhưng sau khi đọc bài hướng dẫn dưới đây,mình nghĩ tất cả chúng ta sẽ làm được một cách dễ dàng.Và vui vẻ nhìn những con số hồi tưởng lại lúc đầu mua máy :D

[HIDE="Hide ND"]Công cụ cần thiết :

1.Unlock SIM v1 for HTC Universal

Download tại :
http://www.pdaviet.net/downloads.php?do=file&id=43

2.MTTY

Download tại :
http://www.pdaviet.net/attachment.php?attachmentid=8379&d=1168512527

Công cụ đã đầy đủ giờ chúng ta đi vào bước thực hiện

Bước 1 :Chạy Unlock SIM v1 for HTC Universal đưa Radio về dạng 0.00.00
HR máy 1 lần
Vào Bootloader kết nối với PC

Bước 2 : Chạy MTTY chọn cổng USB
Nhấn lệnh sau : rtask b sau đó ấn enter chờ máy hiện lên 1 bảng

Mã:
Radio AT command debug with security check. 
SD:Waiting for card insert......... 

CMD3 for SD, it's OK, ready to get RCA from response. 

..............................
(Phần này các bạn chú ý là không rút thẻ nhớ ra nha.Nếu rút thẻ nhớ là lệnh không có hiệu lực )

Nếu thiếu thẻ nhớ sẽ có lệnh báo như sau :

Mã:
Type rtask b 
After [enter] one message appears: 

Read singal error D5 
SD read fail! 
AUX_Process- FAIL, reason 13, dwRead=32, dwWritten=41

Sau khi đã chạy hiện lên bảng thông số đó phần này các bạn phải làm cẩn thận

Đánh lệnh sau :

at@talk=270f,270f

Lệnh này là một lệnh ẩn nên các bạn không nhìn thấy nó hiện chỉ cần ấn chắc chắn 1 lần sau đó sẽ thấy hiện lên số 0
Điều này chứng tỏ các bạn đã đúng và chỉ cần reset Driver vào phần thông tin xem số giờ gọi đến gọi đi của mình đã về 0 chưa
Nếu không hiện số 0 các bạn làm lại tất cả các bước mình đã nói trên.

Khái quát lệnh 1 lần nữa :

[Enter] để bắt đầu
USB>
Enter
rtask b
[Enter]
at@talk=270f,270f
[Enter]

0
Reset Driver.

Chúc các bạn thành công..![/HIDE]

Last edited by a moderator:

XuanTruong

Super V.I.P
Reset kiểu này có nguy hiểm như khi up Rom không Bác TOM? khi reset xong thì Radio ở trạng thái 0.00.00 hay vẫn trở lại bình thường? Dạo này bận quá không nghịch máy được, mong Bác hồi đáp nhé. Thân chào!

AnhTu

Super V.I.P
Reset time cho HTC UNIVERSAL
Bước đầu tiên làm như các hướng dẫn trên, đến bước gõ lệnh ở mtty

[HIDE="Hide ND"]USB/task 32
//hien level=0 (chứng tỏ đã unlock CID cho máy)
USB/set 14 7
USB/rtask b

//wait
//Wait interpeter timeout
Sau đó gõ chìm các thông số như sau
at@talk=270f,270f
//show 0
Gõ chìm lần lượt các thông số như sau
1. 124.3.9
2. 124.3.8
3. 124.3.7
4. 124.3.6
5. 124.3.5
6. 124.3.4
7. 124.3.3
8. 124.3.2
9. 124.3.1
10. 124.3.0
Reset và vào lại Device Infomation để kiểm tra kết quả.
Chúc thành công và vui vẻ >:)[/HIDE]

Last edited by a moderator:

Nemmatlanh

Reset kiểu này có nguy hiểm như khi up Rom không Bác TOM? khi reset xong thì Radio ở trạng thái 0.00.00 hay vẫn trở lại bình thường? Dạo này bận quá không nghịch máy được, mong Bác hồi đáp nhé. Thân chào!

Khi ResetCall thì bạn phải đưa Radio về 0.00000,nên nếu có nguy hiểm thì nguy hiểm ở bước đưa Radio về 0.0000 thôi.Bạn hãy cẩn thận đừng để cúp điện giữa chừng.Còn sau khi ResetCall xong thì Radio của bạn vẫn là 0.000000,bạn muốn đưa lại về Radio mình muốn thì Down Radio về rồi lại Up ngược trở lại là được thôi nhé.Chúc vui!

phenmientay

Cái này theo mình, nếu không có lí do gì đặc biệt htì không nên thử,giống như kiểu up rom. Vì up rom còn có lợi, chứ cái này...Chẳng lẽ mình làm thử rồi đem khoe hoặc bán máy rồi nói với người ta là máy mình còn mới?! Vài ý kiến đóng góp. Thân.

yeu_khong_em09

cũng là 1 cách học hỏi thêm thôi mà, em thì lại nghĩ theo chiều hướng tích cực như là " phản pháo " lại ông nào bán máy cho anh em sử dụng mà kêu là máy mới mua hay vẫn còn mới ít sử dụng ... có lẽ mình sẽ dùng chiêu này để " gậy ông đập lưng ông " .....

Em mới up lại ROM cho máy và cũng đã thử cách này rồi, ko có sự cố gì xảy ra cả, cứ làm theo đúng các bước bác Tom_codon hướng dẫn là được hết . Sau đó thì em uprom và up radio lên 1.18 trở lại, ko có vấn đề gì xảy ra cả đâu. Thanks

XuanTruong

Super V.I.P
Khi ResetCall thì bạn phải đưa Radio về 0.00000,nên nếu có nguy hiểm thì nguy hiểm ở bước đưa Radio về 0.0000 thôi.Bạn hãy cẩn thận đừng để cúp điện giữa chừng.Còn sau khi ResetCall xong thì Radio của bạn vẫn là 0.000000,bạn muốn đưa lại về Radio mình muốn thì Down Radio về rồi lại Up ngược trở lại là được thôi nhé.Chúc vui!

Có phải tháo Sim ra không Bác? Hay để cả thẻ nhớ và Sim? Mai về nhà sẽ thực hiện. Theo Mình nghĩ là khi sử dụng máy biết càng nhiều càng tốt, Càng phá bao nhiêu thì càng giỏi bấy nhiêu. Có bạn nói là lợi và hại trong việc này, nhưng theo Mình thì Reset thời gian và up rom-Radio tuyện nhiên không có lợi về tiền bạc, nhưng cái ta thu được là KIẾN THỨC. Thân!

rockone1909

Có phải tháo Sim ra không Bác? Hay để cả thẻ nhớ và Sim? Mai về nhà sẽ thực hiện. Theo Mình nghĩ là khi sử dụng máy biết càng nhiều càng tốt, Càng phá bao nhiêu thì càng giỏi bấy nhiêu. Có bạn nói là lợi và hại trong việc này, nhưng theo Mình thì Reset thời gian và up rom-Radio tuyện nhiên không có lợi về tiền bạc, nhưng cái ta thu được là KIẾN THỨC. Thân!

cứ tháo ra cho chắc bạn ạ, nhỡ đâu để nó lại bị ảnh hưởng những lỗi nhỏ thì sao, cẩn tắc vô áy náy

tepbi

cũng là 1 cách học hỏi thêm thôi mà, em thì lại nghĩ theo chiều hướng tích cực như là " phản pháo " lại ông nào bán máy cho anh em sử dụng mà kêu là máy mới mua hay vẫn còn mới ít sử dụng ... có lẽ mình sẽ dùng chiêu này để " gậy ông đập lưng ông " .....

Thanks

Mình thấy vấn đề trã lại thời thơ ấu cho ppc của mình cũng rất là hay...các bạn thích nghiên cứu, mày mò có thêm nhiều trò để chơi...mình cũng thích táy máy lắm nhưng mà có lẽ mình sẽ không chơi trò này (nếu không thật sự cần thiết)....vì mình muốn đi ngược lại với mong muốn này. mình muốn khoe và chứng minh cho mọi người thấy... em Uni của mình là hàng origin, với time goi nhiều nhưng máy vẫn long lanh như mới,...đó mới là điều mình tự hào về máy của mình.(vì mình rất yêu quý chiếc máy mình đang dùng,dù nó cũng có nhiều lỗi xảy ra và cũng đã gắn bó với mình 2 năm rồi...nghe như fim ấy nhỉ..nhưng là sự thật đó..hehe...)
Và mình chỉ thích sơn "jin" chứ hổng thích sơn "lô" vô tình việc mình reset lại cũng giống như là sơn lại máy

Đây là ý kiến của riêng em thôi...không có ý phản pháo gì đâu nhé...nhưng cũng thank các MOD đã dày công nghiên cứu và công bố để mọi người ai cũng biết bí mật này(khi mua máy chẳng hạn) và cùng làm.

Nhưng theo em thì chỉ thấy tội nghiệp cho các bạn đang để ý và hăm he tậu 1 chú để nghiên cứu với pda nhà mình không biết đâu mà lần thôi...trong khi thị trường now hàng rởm nhiều quá...thôi thì đành chia buồn với các newbie vậy...:p

Chỉnh sửa cuối:

kookyky

Tất cả ai làm việc mà thiếu luơng tâm, hăm he dọn máy cho sạch rồi kiếm người bán lại kiếm lời ...vv thì hãy cẩn thận vì gậy ông sẽ đập lưng ông như chơi.
Ở hiền gặp lành, mong các bạn coi đây như là một new lesson để cùng nhau trao đổi học hỏi, không vụ lợi.

Thanks all for your consideration,

KKK

Nemmatlanh

Tất cả ai làm việc mà thiếu luơng tâm, hăm he dọn máy cho sạch rồi kiếm người bán lại kiếm lời ...vv thì hãy cẩn thận vì gậy ông sẽ đập lưng ông như chơi.
Ở hiền gặp lành, mong các bạn coi đây như là một new lesson để cùng nhau trao đổi học hỏi, không vụ lợi.

Thanks all for your consideration,

KKK

Cái này cũng còn tuỳ thôi bạn ạ.Vì hầu hết bây giờ những người đi mua máy đều ít khi nhìn vào CallDuaration lắm.Nếu một cái máy đã qua dùng rồi,mà nhất là Exec sẽ rất khó không có vết sước trên vỏ,và cái cổ của nó sẽ lỏng lẻo không chắc chắn như ban đầu.Nếu một cái máy cổ lỏng mà Call bằng 000000 thì chắc mọi người cũng chẳng mua đâu.Thread này mở ra là để anh em biết thêm cách Vọc máy mà thôi.Thân!

thienlam

em thì nghĩ là có thể điều chỉnh lại thời gian gọi cho nó ít đi chứ như vậy thì mới chứng tỏ là dùng ít phải không các bác. chứ reset về 0000 như thế này thì cũng bất tiện. muốn nói với người khác là máy mình con mới cũng khó....

zakka

Đúng là mỗi ngừơi mỗi ý,dù sao cũng cám ơn Tom và Anh Tu' đã có bài hướng dẫn cụ thể.

XuanTruong

Super V.I.P

Hướng Dẫn Cụ Thể Các Bước Reset Giờ Universal

Sau đây xin giới thiệu cách Reset giờ cho dòng Universal từ lâu nay vẫn được coi là điều bí ẩn đối với dòng này.
Nhưng sau khi đọc bài hướng dẫn dưới đây,mình nghĩ tất cả chúng ta sẽ làm được một cách dễ dàng.Và vui vẻ nhìn những con số hồi tưởng lại lúc đầu mua máy :D

Công cụ cần thiết :

1.Unlock SIM v1 for HTC Universal

Download tại :
http://www.pdaviet.net/downloads.php?do=file&id=43

2.MTTY

Download tại :
http://www.pdaviet.net/attachment.php?attachmentid=8379&d=1168512527

Công cụ đã đầy đủ giờ chúng ta đi vào bước thực hiện

Bước 1 :Chạy Unlock SIM v1 for HTC Universal đưa Radio về dạng 0.00.00
HR máy 1 lần
Vào Bootloader kết nối với PC

Bước 2 : Chạy MTTY chọn cổng USB
Nhấn lệnh sau : rtask b sau đó ấn enter chờ máy hiện lên 1 bảng

Mã:
SD:Waiting for card insert......... 

CMD3 for SD, it's OK, ready to get RCA from response. 

..............................
(Phần này các bạn chú ý là không rút thẻ nhớ ra nha.Nếu rút thẻ nhớ là lệnh không có hiệu lực )

Nếu thiếu thẻ nhớ sẽ có lệnh báo như sau :

Mã:
Type rtask b 
After [enter] one message appears: 

Read singal error D5 
SD read fail! 
AUX_Process- FAIL, reason 13, dwRead=32, dwWritten=41

Sau khi đã chạy hiện lên bảng thông số đó phần này các bạn phải làm cẩn thận

Đánh lệnh sau :

at@talk=270f,270f

Lệnh này là một lệnh ẩn nên các bạn không nhìn thấy nó hiện chỉ cần ấn chắc chắn 1 lần sau đó sẽ thấy hiện lên số 0
Điều này chứng tỏ các bạn đã đúng và chỉ cần reset Driver vào phần thông tin xem số giờ gọi đến gọi đi của mình đã về 0 chưa
Nếu không hiện số 0 các bạn làm lại tất cả các bước mình đã nói trên.

Khái quát lệnh 1 lần nữa :

[Enter] để bắt đầu
USB>
Enter
rtask b
[Enter]
at@talk=270f,270f
[Enter]

0
Reset Driver.

Chúc các bạn thành công..!

Mình làm như TOM hướng dẫn mà sao vẫn không được vậy? kể cả có thẻ nhớ và không có thể nhớ vẫn vậy cả. Các Bác xem lại hộ Mình cái nhé. Thân!

kitaro

1) Dùng Tôl unlock Sim đưa về raido 00.00.00
2) Dùng tool MTTY
những lệnh như trên nhưng chú ý thẻ nhớ luôn luôn để trong máy , Sim rút ra trước khi Unlock , thẻ nhớ khuyến khích là trắng .

Mình làm trăm lần cả trăm đều được mà !

:-?:-?:-? Tom hay thiệt thế mà nói không biết ! cách này là cách anh ngâm ra được đó ! còn cách em nói tạo một file để chạy là cách nào ? có phải là cách của Anhtu không ?

nhatha

e thì chưa dám thử, mặc dù các bác đã mô tả chi tiết, chờ cho vài bác làm thử xem sao đã...
thanks nhiều nhé.

XuanTruong

Super V.I.P
1) Dùng Tôl unlock Sim đưa về raido 00.00.00
2) Dùng tool MTTY
những lệnh như trên nhưng chú ý thẻ nhớ luôn luôn để trong máy , Sim rút ra trước khi Unlock , thẻ nhớ khuyến khích là trắng .

Mình làm trăm lần cả trăm đều được mà!

Mình để thẻ nhớ 2GB dùng hết một nửa. Nếu để sẵn thẻ nhớ trước khi đưa về Bootloader thì khi cắm vào cổng usb trên ppc vẫn báo là serial mà không chuyển qua usb, và chạy MTTY nó báo là không nhận được usb. Còn rút thẻ nhớ ra trước khi đưa về Bootloader, sau đó cắm vào cổng usb thì ok và lúc này cắm thẻ nhớ vào thì khi chạy tool báo lỗi như vậy đó các Bác ạ.Thân chào!

Tom_codon

Super V.I.P
Mình để thẻ nhớ 2GB dùng hết một nửa. Nếu để sẵn thẻ nhớ trước khi đưa về Bootloader thì khi cắm vào cổng usb trên ppc vẫn báo là serial mà không chuyển qua usb, và chạy MTTY nó báo là không nhận được usb. Còn rút thẻ nhớ ra trước khi đưa về Bootloader, sau đó cắm vào cổng usb thì ok và lúc này cắm thẻ nhớ vào thì khi chạy tool báo lỗi như vậy đó các Bác ạ.Thân chào!

Hình 1 đã đúng rồi đó.Bạn tiếp tục đánh lệnh thứ 2 là được thôi mà..!

For all : Thực chất việc Reset giờ Universal mình và BQT PV đã làm được từ rất lâu rồi.Nhưng đây là vấn đề khá nhạy cảm nên không muốn công bố.Thấy dạo này có nhiều cửa hàng dùng việc này để kiếm lời trên đồng tiền của rất nhiều người,vừa mất tiền lại bị lừa máy nên mình công bố lên đây để cho tất cả chúng ta cùng biết và hướng dẫn thêm cho một số người mới dùng nên cẩn thận xem kĩ máy chứ không nên xem vào giờ gọi điện như ngày xưa nữa.
Thân..!

Status
Không mở trả lời sau này.