• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Độ pin dung lượng cao cho O2 IIs (Có hình minh họa))

nhatkhanhtran

mình ở sài gòn!có bro nào làm được kô chỉ giáo mình vơi!đọc xong thấy nhát tay quá!

Về phần cứng thì mình không rõ lắm.
Nhưng mình xin thắc mắc 1 điểm. Đó là nếu dùng cell của pin nokia thì khi mà mình sạc với áp = 5V (trong khi sạc của nokia thì áp lên đến 5,7V) thì liệu có ảnh hưởng j không?
Về lý thuyết hiệu điện thế chỉ cần lớn hơn thiết bị cần nạp 20% thôi mà. vậy bạn cứ yên thâm đi, mình đã test kỹ rồi.

Pin dung lượng cho O2 lls hiện nay đến 4200 mah bro ah. Khi đó mạch báo pin bên trong pin được thiết kế lại.
Dòng ra của sạc ko liên quan đến dung lượng của pin. Đâu phải dòng ra là 2A thì chỉ sạc pin co dung lượng max là 2800 mah đâu.

Cái này thì đúng đó rồi bạn ạh nhưng do dòng sạc nhỏ hơn dòng của pin thì thời gian sạc tỉ lệ ngịch nên để sạc no pin bạn sẽ phải tốn nhiều thời gian hơn thôi.

huysmall

Cái này thì đúng đó rồi bạn ạh nhưng do dòng sạc nhỏ hơn dòng của pin thì thời gian sạc tỉ lệ ngịch nên để sạc no pin bạn sẽ phải tốn nhiều thời gian hơn thôi.

=D> bro Khôi nói chính xác. Thời gian sạc lâu hơn để pin no vì dung lượng pin cao. :)

HaiNamDHKTruc

mình ở sài gòn!có bro nào làm được kô chỉ giáo mình vơi!đọc xong thấy nhát tay quá!
tui làm rồi nè,nhưng mà cần nhắc bạn 1 điều là khi làm phải hết sức cẩn thận với cell pin, vì ko có kinh nghiệm rất dễ làm đoản mạch(nhất là khi dùng dao rọc bằng kim loại).Trong khi làm tui bị đoản mạch 1 lần dây thiếc nóng đỏ lên, nhưng may sao cell vẫn chưa chết

HaiNamDHKTruc

còn 1 điều nữa muốn hỏi bác chủ topic.Người ta bảo pin li-ion dễ bị nổ nếu quăng vào lửa?? Vậy dùng mỏ hàn ở cực pin làm pin bị nóng lên có nguy hiểm không bác.Nhỡ đâu nó làm cái đùng thì em tàn phai nhan sắc T_T

huysmall

còn 1 điều nữa muốn hỏi bác chủ topic.Người ta bảo pin li-ion dễ bị nổ nếu quăng vào lửa?? Vậy dùng mỏ hàn ở cực pin làm pin bị nóng lên có nguy hiểm không bác.Nhỡ đâu nó làm cái đùng thì em tàn phai nhan sắc T_T

Với độ nóng mỏ hàn bro sử dụng trong thời gian tích tắc để hàn điện cực thì ko thể làm pin phát nổ dc. :) Tốt hơn hết là nên xả pin hết trước khi hàn. Khi dc chế tạo ở các nhà máy sx cũng thế, cell ko có dòng bên trong, khi sản xuất, đóng gói xong thì sản phẩm dc chuyển sang giai đoạn nạp bằng thiết bị đặc biệt, qua khâu test QC và xuất xưởng.

Yên tâm đi bro, tôi đã gỡ lõi pin xịn của BA ra nghiên cứu, loại này cấu tạo dáng lõi kép (2 cực) quấn giống như tụ giấy đó. Khi gặp nhiệt độ cao hoặc không khí nó sẽ phồng rộp lớp cực lên như bị bỏng ấy. Như vậy nhiều lớp bị rộp gây ra nổ vỏ do chênh lệch áp suất đột ngột (nhất là khi lớp vỏ kim loại bên ngoài bị hở hoặc dò). Vì vậy nên cẩn thận khi gỡ lõi nhé.
Còn một số loại khác dạng đúc đặc thì khả năng nổ xảy ra thấp hơn nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

MrThiet

Về phần cứng thì mình không rõ lắm.
Nhưng mình xin thắc mắc 1 điểm. Đó là nếu dùng cell của pin nokia thì khi mà mình sạc với áp = 5V (trong khi sạc của nokia thì áp lên đến 5,7V) thì liệu có ảnh hưởng j không?

Một số sạc có điện áp trên 5V nhưng khi có dòng điện sạc.điện áp sẽ sụt xuống, (Thường thấy ở các loại cục sạc không xịn). Tuy nhiên, loại điện áp hơi cao này cũng có cái lợi là khi pin hết, để lâu...mạch ic đã ngắt thì nó "mồi" lại được. Trong khi loại xạc xịn,4.5V lại hầu như "bó tay"..!

lttung

Mình có 1 cục 3600 mAh. Dầy khôp. Kiểu này có khi lắp được 4 cục Nokia vào. Vớ vẩn lại dùng được O2S cả tuần :D

Mình có 1 cục 3600 mAh. Dầy khôp. Kiểu này có khi lắp được 4 cục Nokia vào. Vớ vẩn lại dùng được O2S cả tuần :D

Lắp được 4 quả rùi để dùng được cả tuần chắc bro phải sạc mất cả ngày mới đầy được :))

HaiNamDHKTruc

Yên tâm đi bro, tôi đã gỡ lõi pin xịn của BA ra nghiên cứu, loại này cấu tạo dáng lõi kép (2 cực) quấn giống như tụ giấy đó. Khi gặp nhiệt độ cao hoặc không khí nó sẽ phồng rộp lớp cực lên như bị bỏng ấy. Như vậy nhiều lớp bị rộp gây ra nổ vỏ do chênh lệch áp suất đột ngột (nhất là khi lớp vỏ kim loại bên ngoài bị hở hoặc dò). Vì vậy nên cẩn thận khi gỡ lõi nhé.
Còn một số loại khác dạng đúc đặc thì khả năng nổ xảy ra thấp hơn nhiều.
cục pin em là cục lô à,lõi 2 cell chứ không phải 1 cell.Nhưng mà khi bị đoản mạch nóng lên nó cũng phồng lên y như bác nói,vậy là phải cẩn thận với bọn này đúng không.
Còn 1 điều nữa em muốn hỏi là,cái cell nokia em tách vỏ giấy ra là gặp ngay vỏ thiếc,vậy đây đúng là lớp vỏ cuối cùng, không thế tách tiếp đúng không.Tại nó dày quá , hic.Có bác nào có cục 3600 bỏ đi cho em cái vỏ với,cục pin em làm nó độn lên dày quá, không tài nào lắp vào máy đc.
nếu như mình mua hẳn cell, chứ không tách cell từ nokia thì có đảm bảo không ạ

cục pin em là cục lô à,lõi 2 cell chứ không phải 1 cell.Nhưng mà khi bị đoản mạch nóng lên nó cũng phồng lên y như bác nói,vậy là phải cẩn thận với bọn này đúng không.
Còn 1 điều nữa em muốn hỏi là,cái cell nokia em tách vỏ giấy ra là gặp ngay vỏ thiếc,vậy đây đúng là lớp vỏ cuối cùng, không thế tách tiếp đúng không.Tại nó dày quá , hic.Có bác nào có cục 3600 bỏ đi cho em cái vỏ với,cục pin em làm nó độn lên dày quá, không tài nào lắp vào máy đc.
nếu như mình mua hẳn cell, chứ không tách cell từ nokia thì có đảm bảo không ạ

Vỏ thiếc là lớp vỏ của lõi không thể tách được nữa và là cực (-). Lõi này hơi dày nhưng bro chú ý là đẩy sát 2 lõi pin lên gần mạch IC nạp, khi đó ta chỉ cần hơi ấn nhẹ tay phần cuối pin xuống là có thể đóng được nút cài giữ pin. (Minh họa tại bài viết chính)

Chỉnh sửa cuối:

lttung

Hôm nào em gửi xuống nhờ bác trongkhoi_designcorp làm giúp em với nhé. Cảm ơn bác nhiều.

o0oCr4zyxo0o

Tớ ở HN và đã làm khá thành công với cục Pin cũ và 2 cục nokia BL4C,lắp khít khìn khịt lun,tuy chỉ là 2 cục pin test (hàng China mua chợ trời) nhưng cũng cho kết quả khá khả quan :) .
Tớ đang kiếm 2 cục BL5CA của 1110i or 1200 xem nó ra sao, hehe.
P/S : Anh em nào ở HN có nhu cầu cứ alo tớ 1 câu nhá , chỉ cần bữa cafe chém gió , keke. (Tuấn raido : 0985.811.887)

huysmall

ở xì gòn có ai làm cái này ko. A e tìm hiểu

Ở SG thì ko ai ngồi làm vì mất thời gian, rủi ro, độ thẩm mỹ. Nên đầu tư mua viên mới kèm theo sự an tâm. :) Bro nào có thời gian rỗi thì ngồi voọc cũng vui.

Ở SG thì ko ai ngồi làm vì mất thời gian, rủi ro, độ thẩm mỹ. Nên đầu tư mua viên mới kèm theo sự an tâm. :) Bro nào có thời gian rỗi thì ngồi voọc cũng vui.

Uhm, nói chung "độ" - "mông má" chỉ dành cho những ai thích thôi. Vả lại O2 XDA IIs cũng rẻ, là dòng cũ và khá nồi đồng cối đá. Chứ những dòng máy mới (như HTC hay Iphone) thì chẳng Bro nào dại đi độ như thế này cả. Mong bro thông cảm.

HaiNamDHKTruc

Vỏ thiếc là lớp vỏ của lõi không thể tách được nữa và là cực (-). Lõi này hơi dày nhưng bro chú ý là đẩy sát 2 lõi pin lên gần mạch IC nạp, khi đó ta chỉ cần hơi ấn nhẹ tay phần cuối pin xuống là có thể đóng được nút cài giữ pin. (Minh họa tại bài viết chính)
đáng tiếc là 2 cái cell của em lắp vừa khít luôn.Nên bây giờ con IIs của em dính băng keo giấy tùm lum, trông như xác ướp ^^

Hì, em ở Sài gòn nè

Last edited by a moderator:

habubi

Liệu có cần đúng là 3,7V không? 3,6V thì liệu có được không?