• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Font hỗ trợ tiếng Hoa và tiếng Việt + Từ điển Hán Việt

xiaohuang

S60v3 CN-VN. Font chữ hỗ trợ cả tiếng Hoa lẫn tiếng Việt

Giới thiệu:
Đây là font chữ mình tự design có thể xem được tiếng Việt và tiếng Hoa cùng lúc rất hữu dụng. Có thể xem trên OfficeSuite, MobiReader và một số chương trình khác.

Yêu cầu: máy phải hack phone trước đã

Hướng dẫn: Để xem và gõ được tiếng Hoa và tiếng Việt trên S60v3 có các cách sau đây
* Cách 1:
B1: Copy font tiếng Hoa vào E:\resource\fonts (nếu chưa có mục fonts thì tự tạo thêm)
B2: Cài FontRouter vào ổ E rồi khởi động lại (lưu ý trong mục E:\resource\fonts chỉ được để 1 font nếu ko thì chương trình sẽ chọn nhầm fonts khác)
B3: Cài bộ gõ tiếng Hoa (để nhắn tin, soạn thảo văn bản tiếng Hoa)
- Ưu điểm: không tốn RAM, hỗ trợ phiên âm tiếng Hoa, có thể cài trên máy FW tiếng Anh, tiếng Việt, tiếng Hoa
- Nhược điểm: tiếng Việt hiển thị không đẹp bằng Psiloc Crystal Chinese, phải cài nhiều chương trình
* Cách 2:
Chỉ cần cài đặt phần mềm Psiloc Crystal Chinese Localization là có thể xem và gõ được tiếng Hoa và tiếng Việt
- Ưu điểm: hiển thị tiếng Việt đẹp hơn, chỉ cần cài 1 chương trình
- Nhược điểm: làm tiêu tốn khá nhiều RAM, không hỗ trợ phiên âm tiếng Hoa, hay bị restart khi bấm số ở màn hình Standby, chỉ khả dụng trên máy FW hỗ trợ xem tiếng Việt

Font Hoa -Việt
(Bạn có thể chọn 1 trong mấy font dưới đây để cài vào điện thoại)
S60v3 CN-VN bold (2,5 MB)
S60v3 CN-VN regular (14,1 MB)
S60v3 CN-VN regular 2 (14,0 MB)
S60v3 CN-VN regular 3 (14,0 MB)
S60v3 CN-VN regular 4 (8,3 MB) chi tiết

Những chương trình được up trong Topic này:
Font.Changer.v.1.0.2_with FontRouter LT-modified
FontRounter
Bộ gõ tiếng Hoa ZTA4
301 Câu Đàm Thoại Tiếng Hoa (PRC) (664 KB)
Từ điển Hán-Việt (Java) (143 KB)
Từ điển Hán-Việt (PRC) (1.96 MB)
Psiloc Crystal Chinese Localization v1.54 (6.39 MB)

Lưu ý: khi đã cài Psiloc Crystal Chinese Localization thì không cần cài FontRouter và font S60v3 CN-VN regular nữa và ngược lại

Thủ thuật:
Hướng dẫn thiết kế font Hoa-Việt bằng phần mềm Font Creator 5.0
Hướng dẫn thiết kế Từ điển bằng Mobipocket Creator 4.2
Hướng dẫn Việt hóa từ điển Mobipocket
Hướng dẫn chi tiết cách sử dụng bộ gõ ZTA4 v1.1.7913

Chỉnh sửa cuối:

linhvnvip

bạn xiaohuang(tieuvang à) cái này là cho vào phần nào của điện thoại vậy bác với lại bác có bộ từ điển english-china của mobireader cho em xin với .thank bác nhiều nhiều

he^..vẫn ở đây hả bác .cho em xin đi y hệt như cái hình ở trên ế .hình như là từ điển anh trung à..nhìn thèm gần chết

Có thì up luôn đi bạn. Vào www.mediafire.com á, nhanh mà :p

bro này cũng nóng ruột quá rồi này hehe..bro học ở tàu hay sao vậy

Last edited by a moderator:

xiaohuang

Bạn copy font này vào C:\resource\Fonts hay E:\resource\Fonts rồi restart lại máy. Sau đó vào MobiReader chọn Options > Settings > Fonts rồi chọn font mới cài vào.
Đối với OfficeSuite thì mở văn bản tiếng Hoa ra rồi chọn Options > Options > Prefrences > Chọn Font vừa cài vào. Thoát khỏi chương trình rồi mở lại là xem được.
(Lưu ý: máy phải hack rồi mới làm được, nếu ko muốn hack thì dùng đầu đọc thẻ để copy vào thư mục đó)

linhvnvip

làm y hệt bác luôn nhưng chẳng làm ăn gì ..chán ghê.em chọn fonts S60 CN-VN.... của bác trong mobi reader rồi mà vẫn có đọc được tiếng việt đâu cơ.thấy bác bảo đọc được cả tiếng việt lẫn tiếng trung mà.dúng không.máy của em từ đầu đã không đọc được tiếng việt rồi giờ muốn đọc được cả tiếng việt lẫn tiếng anh..
như cái hình đầu tiên bác bos lên ế...làm ơn bảo em với

devil13

bro kổi ở saigon hả,bro ra nguyen trãi khu người hoa tiệm sách bồi trí hãn hay bro ghé vô mấy cái trường tiếng hoa là có một bộ đầy đủ cho bro học đó ...hay nhận em làm thầy giáo em chỉ bro chút ít cũng okie^^

ankhang2001

anh có bộ từ điễn dành cho máy nokia N81 không dạ, nếu có cho mình xin luôn nha

Kojiro

Super V.I.P
bro kổi ở saigon hả,bro ra nguyen trãi khu người hoa tiệm sách bồi trí hãn hay bro ghé vô mấy cái trường tiếng hoa là có một bộ đầy đủ cho bro học đó ...hay nhận em làm thầy giáo em chỉ bro chút ít cũng okie^^

Kổi cần file trên máy mừ :D kổi mà ở SG chắc nhận bạn làm sư phụ, Kổi ở Phan Thiết cơ. Chờ đồng chí đó lâu quá :(

xiaohuang

Mình đã test Ok trên N73 ME mà, lưu ý văn bản tiếng Việt phải được gõ bằng mã Unicode thì mới xem được.

linhvnvip

bác ơi thế cái vụ cái từ điển của bác trong hình là của dòng S60 rồi dúng không.hĩ.mừng wa trời luôn giờ thất vọng thảm thiết.chán ghê

dangduc

Tiếng việt vẫn ok nhưng tiếng trung các kí tự phiên âm pinyin và tiếng trung quốc vẫn ko hiện lên ! Theo mình cái này dành cho phiên bản có firmware tiếng trung thì dùng ok ! còn firmware châu âu thì chịu cứng ! ^^

linhvnvip

ủa.mình đang dùng FW tiếng trung mà,nhưng mà cho cái này vào có đọc được tiếng việt đâu,với lại cái đó là của S60 rồi...không làm ăn gì hết

linhvnvip

cái này là hỗ trợ chữ gì bác...không cứ cho vào rồi lại cắm usb vào mãi mới được mệt lắm..với cái vụ 301 câu dàm thoại tiếng hoa bác cho anh em xin đi..nhớ là cho dòng S60 3rd nhé.không phải S60 thường đâu