• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

FontChanger - Dành cho các bạn thích test font cách đơn giản nhất.

Mr_Tommy

Mjnh da~ vao data nhung ko co thu* muc. font nao ca? ban.ah.
Xjn loj~ mod mjnh ol bang dt nen ko vjet dc tjeng vjet.co" dau". Xjn dung xoa" baj mjnh
Posted via Mobile Device

Mr_Tommy

Xjn hoj?them. Kojjro bao? Fontchager ko co icon vay lam sao vao dc fontchager de? thay doj? nhu kojiro da~noj. Gjup mjnh voj.
Posted via Mobile Device

thanhnam711

Mình sẽ giúp bạn nhưng bài viết của bạn có bị mod xóa không thì mình không bít đấy nhé. Fontchanger có icon, và chỉ cài đc font changer khi máy đã có bộ python (fontrouter mới là không có icon). Rõ ràng là bạn cài nhầm fonrouter với fontchanger nên mới ko thấy thư mục Fonts trong E/Data, khi bạn cài fontchanger ct dẽ tự tạo cho bạn dường dẫn trên. À mà post bằng đt có thanks đc ko nhỉ:D:D

Joker2Go

Cái Other Font là gì thế nhỉ. Mình thử copy fonts vào đó mà ko change được :-/

Kojiro

Super V.I.P
Cái Other Font là gì thế nhỉ. Mình thử copy fonts vào đó mà ko change được :-/

Đáng lẽ chúng ta sẽ vẫn để font trong 2 folder Font1 và Font2, chỉ bỏ Font cần dùng vào Other rồi test, nhưng trong quá trình test thì dù làm đủ mọi cách vẫn không được nên mình mới hướng dẫn bỏ Font vào folder Font2 đó bạn. Theo hướng dẫn đi nha.

Mr_Tommy

Mình sẽ giúp bạn nhưng bài viết của bạn có bị mod xóa không thì mình không bít đấy nhé. Fontchanger có icon, và chỉ cài đc font changer khi máy đã có bộ python (fontrouter mới là không có icon). Rõ ràng là bạn cài nhầm fonrouter với fontchanger nên mới ko thấy thư mục Fonts trong E/Data, khi bạn cài fontchanger ct dẽ tự tạo cho bạn dường dẫn trên. À mà post bằng đt có thanks đc ko nhỉ:D:D

thank bạn nhé. Mình đã làm đc rồi. Hôm đó media bị lỗi nên mình ko dow đc mình dow bản khác nên nhầm hihi

q630666

Cấp cứu.E đang dùng Font change rất bình thường tự nhiên hôm nay vào đổi thì không mở được Font change.Bật capoff cũng không được luôn.bác nào bị nhu e chưa.giúp e với

Kojiro

Super V.I.P
Cấp cứu.E đang dùng Font change rất bình thường tự nhiên hôm nay vào đổi thì không mở được Font change.Bật capoff cũng không được luôn.bác nào bị nhu e chưa.giúp e với

Bạn có gỡ ứng dụng nào liên quan đến python ra không? Ứng dụng này chạy trên nền python, không có python là không chạy được đâu nhé!

v4men

bạn Kojiro cho mình hỏi cài bản Python 1.4.2 có được ko bạn. Bạn có thể hướng dẫn lại cho mình ko. Phải cài cái đó trước ah sau đó mới cài Font change đúng ko?? Thankss

Kojiro

Super V.I.P
bạn Kojiro cho mình hỏi cài bản Python 1.4.2 có được ko bạn. Bạn có thể hướng dẫn lại cho mình ko. Phải cài cái đó trước ah sau đó mới cài Font change đúng ko?? Thankss

Cài nào trước cũng được bạn à miễn đủ cả hai là ok:) Bạn cài python 1.4.5 đi, cho mới :) kèm theo megapymodule luôn nha. Search đi, có đó.

v4men

oke để mình thử xem sao. Tiện cho minh hỏi khi chạy thì vào cái nào trước vậy??

Kojiro

Super V.I.P
oke để mình thử xem sao. Tiện cho minh hỏi khi chạy thì vào cái nào trước vậy??

Thử sao rồi bạn? Chạy cái nào trước là sao? Python chỉ làm nền, chủ yếu là chạy cái Fontchanger mà :-?

v4men

hicc. mình cài rùi nhưng vào ko được. Đọc lạ hướng dẫn thấy vào RomPatcher/DisableCaps Sao máy mình ko có nhỉ?? Bạn giúp mình với

Kojiro

Super V.I.P
hicc. mình cài rùi nhưng vào ko được. Đọc lạ hướng dẫn thấy vào RomPatcher/DisableCaps Sao máy mình ko có nhỉ?? Bạn giúp mình với

Thì máy bạn có thể dùng CapsOff, nếu không có thì cài RomPatcher hay SecMan vào, search đi bạn.

v4men

oke. Mình test thành công rùi đúng là phải cài Secman là được.Thankss bạn Kojiro nhiều nha. Bạn giỏi thật Hjjjjj

dangduc

Cái này dùng tốt ko bị lỗi với QuickOffice đâu ! Mọi người down vè dùng nha

Kojiro

Super V.I.P
Thủ thuật nhỏ phối hợp với FontChanger - trình hỗ trợ test font.

Mới mò ra 1 cái hay hay cho anh em dùng, đó là dùng FontChanger để đổi font nhưng lúc này font không nằm trên ổ E nữa mà sẽ là ổ C.

Cách thực hiện rất đơn giản, ta chỉ chỉnh sửa 1 tí file Fontrouter.ini là ok. Theo mình cách này chỉ dành cho các máy có bộ nhớ máy lớn tí, vì thường font đẹp thì hơi năng, mình dùng font nặng tới 10MB.

Cái Fontrouter này khi cài trên N73 thì có dòng chỉnh nơi lưu font, còn cài trên N95 phải cài qua fontchanger nó mới dùng được, vì vậy đây là cách dành cho những máy mà khi cài Fontrouter mà không có chỉnh được file .ini như hướng dẫn Kết nối phone qua Mass Storage (Data Transfer) dù thẻ nhớ đang sử dụng fonts.

Cài Fonchanger theo hướng dẫn tại đây. Nhớ là máy phải hack trước và có cài python và megapy nhé!

Mặc định của trình này là muốn đổi font nào thì chép font đó vào E:\Data\Fonts\Font1\, ta sẽ dựa vào đây để chỉnh nới lưu font.

Sau khi cài Fontchanger, file .ini sẽ nằm tại C:\Data\Fonts\Fontrouter.ini

Chọn sửa file này bằng trình quản lý file như Xplore, dò xuống dưới tìm thấy dòng như hình

Sửa bắt đầu từ E thành như hình sau, sau đó lưu lại

Vào C tạo đườmg dẫn C:\Data\Fonts\Font1\*.* (cái nào có thì khỏi tạo, cái nào chưa có thì tạo. Chép font cần dùng vào folder Font1 (do làm điều này nên ta cần bộ nhớ máy nhiều nhiều tí). Như ở đây mình dùng font tên là YaHeiHandelGotD.ttf

Vào Fontchanger, chọn Main/ChangeFont/Font1, làm theo trình tự này máy sẽ restart lại để nhận font

Lúc này file .ini sẽ thành thế này, nhưng ta chẳng quan tâm đến nó nữa làm gì :)

Vậy là xong, khi nào muốn chuển font về mặc định của máy thì ta vào lại Fontchanger chọn Set to default, restart máy lại ok.

Kết luận:

- Nhiều bạn sẽ hỏi tại sao ta phải làm vậy mà không dùng thẳng Fontchanger, dùng font trên thẻ? Trả lời là do dùng font trên thẻ thì ta sẽ không dùng được USB mode, mỗi lần muốn dùng lại phải Set to Default.

- Có bạn sẽ hỏi sao không cài font thẳng trên bộ nhớ máy luôn? Trả lời là vài font ttf khi cài vào C:\ sẽ không hiển thị đầy đủ, chưa kể tình huống phải xóa font khi muốn dùng font khác cũng khá nan giải.

Tạm thời để đây cho anh em biết và thảo luận, sau đó sẽ di chuyển vào chủ đề FontChanger cho dễ theo dõi và tìm kiếm.

MinhThang

Manager
Vậy N92 thì nên cài fonts Fontrouter mà không nên cài Fontchanger , đúng không? anh đã cài Fontchanger trên E, nhưng khi restart máy thì nó nhận không đầy đủ, có thể là bị thiếu font ở Menu hay ở tin nhắn...cũng có lúc restart thì nó nhận đủ. Khó hiểu.