• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Format thẻ nhớ và tốc độ truy xuất thẻ nhớ !

Status
Không mở trả lời sau này.

shpy

Mình dùng ATOM nhé. Khi thẻ ở định dãng của nó ( vào windows bảo là RAW) , thì chạy SkTool đó được tốc độ ghi là ~ >250 KB/s , đọc là >3,5MB/s
Sau đó, mình copy toàn bộ files của thẻ vào PC. Dùng PC format nó sang định dạng FAT32. Copy ngược lại toàn bộ các files. Vào SkTool đo thì tốc độ ghi ~ 58 KB/s , đọc thì >9,5MB/s.

Như vậy, FAT 32 ảnh hưởng khá lớn tới tốc độ đọc và ghi của PPC lên thẻ. Nhưng, nó thay đổi kỳ cục quá. Đã tăng thì phải tăng đều. Ở đây lại tăng 1 cái giảm 1 cái. Tuy nhiên, có vẻ như thẻ nhớ chủ yếu mình dùng ở chức năng đọc nên mình nghĩ cái này sẽ có lợi hơn nhỉ.

À, mình dùng thẻ cùi bắp nha. Không biết thẻ 80, 160x thì nó ra sao nữa !

rockone1909

theo nghyên tắc thì 80x sẽ cao hơn và 150x cao hơn nữa( cao hơn ở tốc độ đọc va ghi) tuy nhiên, máy bạn phải hỗ trợ đọc thẻ có tốc độ ccao này, nếu không thì nó cũng như các thẻ khác thôi, còn về định dạng 4mat thì bạn nên để ở FAT ( theo kinh nghiệm) nó ổn định hơn và khắc phục đưcọ phần nào lỗi truy xuất trên thẻ

hunglef

Theo tôi thì FAT 32 không dùng cho PDA và digital camera. Nguy cơ mất dữ liệu cao.

HeroHP

Theo tôi thì FAT 32 không dùng cho PDA và digital camera. Nguy cơ mất dữ liệu cao.

Cậu ơi nguyên tắc này căn cứ vào đâu thế? Nếu ko dùng FAT32 thì cậu làm thế nào quản lý đc card có dung lượng lớn hơn 1024MB (~1GB)? FAT32 chỉ khác FAT16 ở số lượng sector có trong 1 cluster, với FAT32 do số sector trong 1 cluster nhỏ hơn nên số lượng cluster tăng lên >> yêu cầu tính toán số lượng cluster để xác định vị trí file phức tạp hơn >> tốc độ đọc thẻ chậm hơn chút bù lại lưu trữ hiệu quả hơn (do hạn chế số lượng sector trống ko lưu trữ dữ liệu), chứ ko có chuyện dùng FAT32 thì nguy cơ mất dữ liệu cao. Nếu FAT32 mà có nguy cơ mất dữ liệu thì FAT16 cũng đâu tránh khỏi ??? :-?

Nguy cơ mất dữ liệu mà cậu nói cao hay thấp chủ yếu phụ thuộc cách chúng ta sử dụng thiết bị thôi.

Thân!

shpy

Cậu ơi nguyên tắc này căn cứ vào đâu thế? Nếu ko dùng FAT32 thì cậu làm thế nào quản lý đc card có dung lượng lớn hơn 1024MB (~1GB)? FAT32 chỉ khác FAT16 ở số lượng sector có trong 1 cluster, với FAT32 do số sector trong 1 cluster nhỏ hơn nên số lượng cluster tăng lên >> yêu cầu tính toán số lượng cluster để xác định vị trí file phức tạp hơn >> tốc độ đọc thẻ chậm hơn chút bù lại lưu trữ hiệu quả hơn (do hạn chế số lượng sector trống ko lưu trữ dữ liệu), chứ ko có chuyện dùng FAT32 thì nguy cơ mất dữ liệu cao. Nếu FAT32 mà có nguy cơ mất dữ liệu thì FAT16 cũng đâu tránh khỏi ??? :-?

Nguy cơ mất dữ liệu mà cậu nói cao hay thấp chủ yếu phụ thuộc cách chúng ta sử dụng thiết bị thôi.

Thân!

Mình đồng ý với ý kiến của bạn về sector và cluster cũng như ảnh hưởng tốc độ xửa lý. Về việc FAT16 và FAT32 cái nào an toàn hơn thì mình cho là cả 2 như nhau vì chung 1 dạng cấu trúc. Nếu so thì nên so với NTFS trên PC ( so cái thông dụng thôi nhe!)

Điều mình thắc mắc là lẽ ra FAT 32 phải chậm hơn cả đọc lẫn ghi nhưng ở đây, tốc độ đọc tăng gấp 3 lần, trong khi tốc độ ghi giảm tới 4-5 lần. Ngoài ra, mình không biết định dạng RAW thì nó ra sao !

HeroHP

Điều mình thắc mắc là lẽ ra FAT 32 phải chậm hơn cả đọc lẫn ghi nhưng ở đây, tốc độ đọc tăng gấp 3 lần, trong khi tốc độ ghi giảm tới 4-5 lần. Ngoài ra, mình không biết định dạng RAW thì nó ra sao !

Cái này tớ chưa thử (vì ngại format thẻ, copy lại lâu lắc :p), tớ chỉ phỏng đoán thôi. Tớ đoán cậu chạy SKTools để đo tốc độ thẻ lúc còn định dạng FAT16 khi đó thẻ của cậu đã được sử dụng 1 thời gian khá lâu rồi và ko chạy soft chống phân mảnh (defragmentation), như vậy sự phân mảnh của thẻ là rất lớn dẫn đến tốc độ đọc thẻ sẽ chậm. Khi cậu format thẻ với định dạng FAT32 và backup lại dữ liệu, khi đó thẻ mới format nên các cluster dữ liệu được ghi liên tiếp nhau, sự phân mảnh của thẻ rất nhỏ, hầu như ko có cho nên tốc độ đọc thẻ sẽ nhanh hơn. Nếu đúng như tớ phỏng đoán thì sự so sánh kết quả đo bởi SKTools mà cậu thực hiện là ko chính xác. Để có kết quả chính xác hơn tớ nghĩ nếu có thời gian cậu nên thử format thẻ lần lượt với FAT16 và FAT32 và tiến hành đo ngay sau khi format, như vậy kết quả đo sẽ phản ánh trung thực hơn. Nếu thực hiện đc như vậy thì cậu báo kết quả rồi chúng ta sẽ thảo luận tiếp nhé.
Thân!

shpy

mình đã format lại và test fat16.
Đọc > 5MB/s (cũ ~3.5MB/s)
Ghi ~400KB/s (củ ~250KB/s)

Như vậy là vấn đề phân mảnh có ảnh hưởng đến kết quả test.
Tuy nhiên, nghịch lý của FAT32 vẫn chưa lý giải được : tại sao tốc độ đọc tăng rõ rệt mà tốc độ ghi lại giảm đi cũng rất rõ?!
FAT32:
Đọc : >9,5MB/s
Ghi : ~60KB/s

HeroHP

Vậy tớ nghĩ chắc chỉ còn cách giải thích về cách hiểu về FAT của thẻ nhớ ko hoàn toàn giống với cách hiểu về FAT trên HDD của máy tính. HDD của máy tính là đĩa từ lưu trữ dữ liệu với nguyên tắc đọc/ghi tuần tự, dữ liệu được ghi khi đầy cluster này thì đầu đọc sẽ tìm tới cluster còn trống tiếp theo trên đĩa từ và ghi tiếp dữ liệu lên; còn với thẻ nhớ là 1 bảng mạch điện tử có cấu trúc theo module (tương tự RAM trên PC) và lưu trữ dữ liệu bằng xung điện chứ ko phải bằng đầu đọc trên đĩa từ như HDD, như vậy liệu có tồn tại sector & cluster trên thẻ nhớ ko (vì sector là cung, cluster là liên cung, thẻ nhớ lại ko cấu tạo theo hình tròn mà cấu tạo theo module thì có cung & liên cung ko) :-?

Chỉnh sửa cuối:

hunglef

Tôi đang dùng miniSD 2G apacer, Format FAT 16 cũng quản lý được vậy. Bạn thử để demo format của PDA hay digital camera đi, luon luôn là FAT 16.

trongtints

FAT32 có nhiều sector hơn nên sẽ có nhiều cung ưu tiên hơn FAT16. Vì cơ chế ghi dữ liệu sẽ ghi những ưu tiên cho đường dẫn dữ liệu đó lên những sector ưu tiên để dễ truy xuất. Còn nội dung của dữ liệu đó sẽ được lưu vào những sector không ưu tiên cho việc truy xuất dữ liệu. Vì không có nhiều sector nên FAT16 dễ bị phân mãnh hơn. Thường thì việc chống phân mãnh là sắp xếp lại dữ liệu ở những sector không ưu tiên cho phù hợp với những sector ưu tiên truy xuất. Trong việc chống phân mãnh và truy xuất dữ liệu còn phụ thuộc vào Cluser. Thanks..!

Nguyenson318

Có cách nào khắc phục được thẻ nhớ không???
Nguyên nhân thế này: Tui cho thẻ miniSD 1G vào bộ đọc thẻ rồi cắm vô PC để fomat và chống phân mảnh. Khi đang chạy chương trình chống phân mảnh thì vô tình nhấn vào nút thoát, làm PC bị đơ, sau đó phải rút thẻ ra và Restart lại PC, xong rùi cho thẻ nhớ vào thì PC không nhận được nữa, cho thẻ vào nhiều bộ đọc thẻ khác nhau và vào nhiều PC khác cũng vẫn bị như vậy.

trongtints

Vậy thẻ nhớ của pác đi rồi, mình cũng từng bị như thế. Khi thẻ còn đang truy xuất dữ liệu mà rút nó ra thì cũng đi luôn. Thôi chịu khó mua thằng mới đi pác, bây giờ thẻ cũng rẽ nhiều rồi.! Thân.

HeroHP

FAT32 có nhiều sector hơn nên sẽ có nhiều cung ưu tiên hơn FAT16. Vì cơ chế ghi dữ liệu sẽ ghi những ưu tiên cho đường dẫn dữ liệu đó lên những sector ưu tiên để dễ truy xuất. Còn nội dung của dữ liệu đó sẽ được lưu vào những sector không ưu tiên cho việc truy xuất dữ liệu.

Thứ nhất: Cậu có thể trích dẫn cho tớ 1 nguồn tài liệu nào nói FAT32 có nhiều sector hơn FAT16 đc ko? Theo nguyên lý cấu tạo HDD trên PC thì FAT32 có số lượng sector trong 1 cluster ít hơn FAT16 do vậy dẫn đến số lượng cluster nếu dùng FAT32 lớn hơn nếu dùng FAT16, chứ ko phải FAT32 có nhiều sector hơn như cậu nói.

Thứ hai: Như tớ đã nói ở bài trước, cách hiểu về FAT bao gồm các sector và cluster chỉ áp dụng đối với HDD trên PC vì HDD có cấu tạo là 1 tập hợp đĩa từ có dạng hình tròn quay quanh 1 trục thẳng đứng do vậy mới có khái niệm cung (sector) và liên cung (cluster). Còn thẻ nhớ là 1 bảng mạch có cấu tạo theo module và không phải cấu tạo hình tròn quay quanh 1 trục vì vậy tớ nghĩ khái niệm về FAT áp dụng trên thẻ nhớ ko hoàn toàn đồng nhất với khái niệm FAT áp dụng trên HDD của PC với những cung và liên cung được (đường tròn mới có cung chứ đường thẳng lấy đâu ra, phải ko) :-?

Thứ ba: Đoạn lý thuyết này thì thú thực là tớ chưa được nghe sách vở nào nói đến :p (tớ cũng đã có kinh nghiệm vài năm trong công việc sửa HDD của máy tính =D>)

trongtints nói:
Vì không có nhiều sector nên FAT16 dễ bị phân mãnh hơn. Thường thì việc chống phân mãnh là sắp xếp lại dữ liệu ở những sector không ưu tiên cho phù hợp với những sector ưu tiên truy xuất. Trong việc chống phân mãnh và truy xuất dữ liệu còn phụ thuộc vào Cluser

Vài dòng trao đổi rất mong cậu góp ý thêm. Thân!

dentist

Mình nghĩ vấn đề của mình có thể hỏi ở thread này: hiện mình đang dùng HTC P4350, thẻ 2Gb (và đã thay đến cái thẻ thứ 2, cái trc cũng 2gb, bị tình trạng y như vậy). Cứ sau 1 tgian dùng, đặc biệt là khi lượng thông tin lưu trên thẻ lên trên dưới 1 Gb thì bị lỗi. Nhẹ thì gần như toàn bộ các folder trên thẻ biến mất mà thay bằng các file có tên chứa toàn các ký tự đặc biệt hoặc ô vuông, nặng thì mất tích hết luôn, vào properties xem thì thấy thẻ vẫn báo là chứa dữ liệu, nhưng ko đọc được chút nào. Vậy vấn đề của mình là do thẻ hay bộ phận đọc-ghi của PPC nhỉ? Đấy, nó lại vừa Crash down! Giúp mình với! :(

shpy

Mình nghĩ vấn đề của mình có thể hỏi ở thread này: hiện mình đang dùng HTC P4350, thẻ 2Gb (và đã thay đến cái thẻ thứ 2, cái trc cũng 2gb, bị tình trạng y như vậy). Cứ sau 1 tgian dùng, đặc biệt là khi lượng thông tin lưu trên thẻ lên trên dưới 1 Gb thì bị lỗi. Nhẹ thì gần như toàn bộ các folder trên thẻ biến mất mà thay bằng các file có tên chứa toàn các ký tự đặc biệt hoặc ô vuông, nặng thì mất tích hết luôn, vào properties xem thì thấy thẻ vẫn báo là chứa dữ liệu, nhưng ko đọc được chút nào. Vậy vấn đề của mình là do thẻ hay bộ phận đọc-ghi của PPC nhỉ? Đấy, nó lại vừa Crash down! Giúp mình với! :(

Mình không biết chính xác lỗi này. Tuy nhiên, mình đã từng gặp 1 lần. Nó bị lỗi 1 số ô nhớ nhất định mà ở vị trí đó (~ 1GB) thì thông thường mới dùng đến dẫn đến lỗi. Bạn thử kiếm 1 phần mềm kiểm tra thẻ xem sao. Ngoài ra, vì do bạn bị 2 thẻ như nhau, cũng rất có thể máy bạn có vấn đề. Bạn thử dùng đầu đọc thẻ nhớ cho vào máy tính. Chép thật nhiều file (có tên bình thường) cho đầy cả thẻ xem nó có bị lỗi ở đâu không ?!

quynhcokhi

Thẻ SD bị chuyển qua file sytem là Raw nên mất hết data

-thẻ SD thường thì file sytem là fat32, còn bây giờ khi đút vô đầu đọc tự nhiên nó chuyển qua file sytem là Raw nên dung luọng ko còn gì hết
- vậy có cách nào đưa nó về fat 32 như củ đc ko vây.

XuanTruong

Super V.I.P
-thẻ SD thường thì file sytem là fat32, còn bây giờ khi đút vô đầu đọc tự nhiên nó chuyển qua file sytem là Raw nên dung luọng ko còn gì hết
- vậy có cách nào đưa nó về fat 32 như củ đc ko vây.

Bỏ thẻ nhớ vào đầu đọc và gắn vào PC rồi Format bằng Windows trên PC theo định dạng mà Bạn muốn! Chúc thành công!;;):-?

gk_vn

Các bạn cho mình hỏi , mình mới mua Micro SD card 4Gb HC nhưng khi mình format thì không có định dạng FAT mà chỉ có FAT32 mà thôi , mình copy dử liệu vào thẻ thì OK nhưng khi mình đưa thẻ vào PPC thì nó không nhận ra được Storage Card ( tức là Micro SD card của mình), có phải mình đã mua không đúng loại thẻ không? rất mong sự góp ý của các bạn

hlp

Các bạn cho mình hỏi , mình mới mua Micro SD card 4Gb HC nhưng khi mình format thì không có định dạng FAT mà chỉ có FAT32 mà thôi , mình copy dử liệu vào thẻ thì OK nhưng khi mình đưa thẻ vào PPC thì nó không nhận ra được Storage Card ( tức là Micro SD card của mình), có phải mình đã mua không đúng loại thẻ không? rất mong sự góp ý của các bạn

máy bác loại j? có hỗ trợ đọc loại định dạng thẻ nhớ đó ko? lên google search xem loại máy của bác có hỗ trợ đọc loại thẻ đó và dung lượng như thế ko? có khi cần phải có thêm phần mềm thì máy mới đọc đc các loại thẻ dung lượng lớn(VD 8gb đối với uni..)

gk_vn

Mình đang sử dụng HTC P3300 bạn có thể chỉ dẫn giúp mình không?

Status
Không mở trả lời sau này.