• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hệ điều hành Symbian đã không còn đất sống

Status
Không mở trả lời sau này.

anhthu157

từ ngàn xưa đến nay sym vẫn là nhất =)) hay mà dễ dùng nhiều phần mềm thông dụng .mình thay bao nhiêu máy nhưng vẫn trung thành với nokia symbian ,nhìn thấy androi là thấy ớn :p

caotuanan

Sym là HDH làm nên tên tuổi của nokia chắt k dễ bỏ tí nào đâu.mình nghỉ nó sẽ đc cải tiến rất nhiều để k thua kém a,e khác đâu.và đó chính là vấn đề thời gian thui

Lan_Truong

HDH Sym theo mình nó dễ sử dụng, noi chung la thân thiện .....mình cũng dã sử dung qua một số may chạy HDH khác cuối cùng cũng quay về Sym.
==> Nokia biết điều đó --> nó ko dễ chết vậy đâu
dù sao cũng cám ơn JackPham đã cung cấp thông tin cho anh em tham khảo.

:|:|Note: Diễn đàn là nơi thảo luận , góp ý anh em nào ko thích ko cần phải đọc. Đừng nói nhau quá mất hay trên diễn đàn
Mình góp ý thế:O:O=D>=D>

troly

Well-Known Member
Phải nói thật rằng Sym là HDH rất dể dùng, do đó nên rất phổ biến, nhiều người có thể dùng...dùng nhiều đâm ra chán vì nó không thay đổi nhiều. Đã hơn 10 năm nhìn lại nó vẫn vậy, chả có gì khác nhiều > do đó người dùng cần có sự thay đổi dù có thể là dùng HDH có kém hơn, có non trẻ hơn...cũng chỉ để phục vụ cho cái gọi là sự phát triển, sự khám phá, sự tò mò của con người. Như dân nhà nông thôn thì luôn muốn lên thành phố dù biết thành phố có nhiều cạm bẫy:D:D:D

ngoanrazor

Well-Known Member
Symbian đã già cỗi thời của Adroid đang phát triển và các HĐH khác

Thực chất mà nó thì sym còn trẻ hơn android đó bn. Android sử dụng kenel linux tức là kái nhân của hdhành nó đc viết ra từ thập niên 80 của tk trước đc google phát triển giao diện người dùng mới nên người ta hiểu nhầm nó mới hơn sym. Nếu nokia từ bỏ giao diện lỗi thời này đi và viết lại jao diện mới đảm bảo là ăn khác

N_6600

Thực chất mà nó thì sym còn trẻ hơn android đó bn. Android sử dụng kenel linux tức là kái nhân của hdhành nó đc viết ra từ thập niên 80 của tk trước đc google phát triển giao diện người dùng mới nên người ta hiểu nhầm nó mới hơn sym. Nếu nokia từ bỏ giao diện lỗi thời này đi và viết lại jao diện mới đảm bảo là ăn khác

Gần đây thấy trào lưu chê Symbian cũ về giao diện, mình thấy có vài thứ không ổn:

1. Cái giao diện trên phone của Nokia chỉ là bề nổi, NSD có thể thay thế dễ dàng qua các theme.
2. Bản thân symbian trên dùng cho các máy Samsung, Sony Ericsson giao diện cũng khác với Nokia.

Nói ra thì hơi mất lòng, nhưng phần lớn ý kiến chê Sym ở vấn đề Icon có lẽ xuất phát từ việc a dua theo số đông. Không rõ các OS mới như iOS và Android có thay mới bộ Icon sau mỗi lần nâng cấp hay không ???
Cá nhân mình lại thấy giao diện hiện tại của Sym đẹp .

Symbian lạc hậu là ở kiến trúc bên trong của Hệ điều hành và giao tiếp lập trình API rối rắm và thiếu nhất quán dành cho nhà phát triển. Hi vọng với nền tảng ứng dụng QT và áp lực cạnh tranh với các OS khác, Symbian sẽ phát triển ngày càng mạnh hơn.

duc143

Chắc lại chiều nào đó của nokia thôi, sym sử dụng rộng rãi như vậy gần như window, bỏ là bỏ thế nào:O

Cứ cho là sym^1-2 thậm chí cả 3 cũng lỗi thời đi nhưng sẽ còn sym^4,5 thì sao..... tính năng vượt trội lên hết thì sao:-/

luciferkorea

Tương lai còn rộng mở lắm AE PDA Việt ah!nokia còn tồn tại thì ko bao h để symbian thất thế đâu.

Tương lai còn rộng mở lắm AE PDA Việt ah!nokia còn tồn tại thì ko bao h để symbian thất thế đâu.
Nokia còn mặn mà thì các bạn cứ tin rằng Symbian còn sống lâu dài đấy...:p Giờ Symbian đã hoàn toàn thuộc về Nokia thì chắc chắn họ sẽ có con đường riêng cho HĐH ruột của họ mà...:D

Magicmouse

Gần đây thấy trào lưu chê Symbian cũ về giao diện, mình thấy có vài thứ không ổn:

1. Cái giao diện trên phone của Nokia chỉ là bề nổi, NSD có thể thay thế dễ dàng qua các theme.
2. Bản thân symbian trên dùng cho các máy Samsung, Sony Ericsson giao diện cũng khác với Nokia.

Nói ra thì hơi mất lòng, nhưng phần lớn ý kiến chê Sym ở vấn đề Icon có lẽ xuất phát từ việc a dua theo số đông. Không rõ các OS mới như iOS và Android có thay mới bộ Icon sau mỗi lần nâng cấp hay không ???
Cá nhân mình lại thấy giao diện hiện tại của Sym đẹp .

Symbian lạc hậu là ở kiến trúc bên trong của Hệ điều hành và giao tiếp lập trình API rối rắm và thiếu nhất quán dành cho nhà phát triển. Hi vọng với nền tảng ứng dụng QT và áp lực cạnh tranh với các OS khác, Symbian sẽ phát triển ngày càng mạnh hơn.

E rất là đồng quan điểm với pác. HDH SYM lỗi thời là nằm ở cấu trúc bên trong của nó. Chứ còn mấy người cứ chê sym là lỗ i thời vì giao diện xấu hay là chạy chậm, ko có tính năng vượt trội thì thực chất là mấy người đó đúng là a dua chê theo phong trào chứ ko có hiểu gì về sym.

BuuPhucCT

Well-Known Member
Nokia với S^3 có nhiều tính năng có thể nói không hề thua kém các HĐH khác. Ai đã từng xài qua N8 hay C7 thì mới cảm nhận được. Vấn đề là tốc độ phát triển ứng dụng chậm nên chưa thu hút người dùng

duc143

Linh tinh, cứ cho là sym^3 chưa đột phá được mấy đi chỉ gần ngang các hdh khác bây h đi, nhưng còn sym^4, 5 thì sao?

Hoangps

Sym vẫn cứ là số 1 cho những tâm hồn hay vọc như ae chúng ta.

Hầu hết trên các site vn cũng như nước ngoài,Sym vẫn cứ là số 1 cho những tâm hồn hay vọc như ae chúng ta.

ai mà yêu quý hệ điều hành sym thì nói tốt cho sym, còn những ai ko yêu thì nói ko tốt ,các bác cứ tranh luận mãi vậy cũng chẳng giải quyết được vấn đề gì cả. rồi sau sẽ rõ. còn em em mãi trung thành với sym.\-/

trongly

nokia chỉ được cái trâu bò.còn về smartphone thì con lâu mới bằng RIM,Apple hay Android.ý kiến của em thoi :)

levietcuong08

em đang xài con N78. giá mềm, hệ điều hành thì có thể làm tất cả những gì mà em đang cần hiện tại. hic. tuy đã cũ nhưng cũng có rất là nhiều theme rất đẹp, vọc thì đã vô cùng, kết nối đơn giản, ổn định. mấy bác thử nghĩ xem có đt nào mà chỉ có 4tr5 ( hàng mới mua chính hãng đàng hoàng) mà lại có Wifi, 3G, GPS tích hợp sẵn, có sẵn khả năng phát sóng FM,... đó là chưa kể những ứng dụng thêm có thể phát sóng Wifi nữa chứ. với mình như thế là quá tuyệt.
Symbain với mình là số một. hì.

0908727527

nokia chỉ được cái trâu bò.còn về smartphone thì con lâu mới bằng RIM,Apple hay Android.ý kiến của em thoi :)

Nokia thì symbian os, rim thì bb os 2 thằng cứ có 1 giao diện người dùng chẳng thấy thay đổi:))

TuanSymbian

Bạn đang nhầm giữa giao diện (interface) và theme (tạm dịch ra là chủ đề). Theme luôn phải đi theo giao diện, theme không bao giờ thay đổi được giao diện giữa người dùng và máy. VD: trên N82, bạn cài 1 theme khác liệu nút Exit thường ở góc dưới màn hình có nhảy lên giữa được không? Vì thế là sai khi nói người sử dụng có thể dổi được giao diện bằng cách đổi theme. Một số các giao diện trên symbian là MyPhone, M1, WIN7 (của immmooo) chứ không phải mấy cái themes vớ vẩn của bọn designer.

Cái ý sau thì mình đồng ý, program 1 app của Symbian rất rối rắm, đó cũng là lý do tại sao ứng dụng trên Sym đắt lòi so với ứng dụng trên các platform khác.

thế ạ ??? em ko nghĩ thế đâu !!! SYM đã gần như trở thành tượng đài hđh ở việt nam và trên thế giới !!! ko dễ j nói bỏ là bỏ đk đâu !!!

Suy nghĩ như bạn là không có cơ sở. Bạn có thấy Sony, LG, Samsung - những hãng đã sử dụng Symbian trước đây có quay lại OS này nữa không?

Nokia với S^3 có nhiều tính năng có thể nói không hề thua kém các HĐH khác. Ai đã từng xài qua N8 hay C7 thì mới cảm nhận được. Vấn đề là tốc độ phát triển ứng dụng chậm nên chưa thu hút người dùng

BuuPhucCT có thể cho ví dụ S^3 nhiều tính năng hơn Android chỗ nào không? Hay chỉ phát ngôn bừa? N8 và C7 có những tính năng mới nào (đừng nói chụp ảnh đẹp hay công nghệ Clear Back nhé vì đó là phần cứng chứ không phải OS :))

Phát triển ứng dụng không phải là vấn đề của Nokia. Trước khi Apple nhảy vào thị trường smartphone thì Symbian thống lĩnh, nào là lonelycatgames, mobisophy, epocware, quickoffice... phần mềm cho Symbian nở rộ. Tính năng của Symbian cũng chỉ có thế thôi, đã lâu lắm rồi làm gì có app nào mới cho symbian mà gây được sự chú ý? Lại quay lại vấn đề tính năng của HĐH thôi.

N_6600

Suy nghĩ như bạn là không có cơ sở. Bạn có thấy Sony, LG, Samsung - những hãng đã sử dụng Symbian trước đây có quay lại OS này nữa không?

BuuPhucCT có thể cho ví dụ S^3 nhiều tính năng hơn Android chỗ nào không? Hay chỉ phát ngôn bừa? N8 và C7 có những tính năng mới nào (đừng nói chụp ảnh đẹp hay công nghệ Clear Back nhé vì đó là phần cứng chứ không phải OS :))

Hiện nay Symbian có 1 số tính năng làm tốt hơn Android đó chứ, VD như hỗ trợ mặc định video call, nhận dạng chữ viết tay.
Bạn có thể cho biết Android hiện có tính năng gì hay mà symbian không có hoặc không thể cài pm có tính năng tương tự hay không (Trừ game nhé) ?

Status
Không mở trả lời sau này.