• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hệ điều hành Symbian đã không còn đất sống

Status
Không mở trả lời sau này.

TuanSymbian

Hiện nay Symbian có 1 số tính năng làm tốt hơn Android đó chứ, VD như hỗ trợ mặc định video call, nhận dạng chữ viết tay.
Bạn có thể cho biết Android hiện có tính năng gì hay mà symbian không có hoặc không thể cài pm có tính năng tương tự hay không (Trừ game nhé) ?

Video call thì rất nhiều phần mềm hỗ trợ ko chỉ trên Sym mà còn iOS, Android... Nhận dạng chữ viết tay cũng vậy, iOS cũng làm được. Mình không có ý so sánh Sym với Android hay iOS nữa vì xu thế hiện nay rõ ràng ngoài Nokia ra thì không có nhà sản xuất nào quay lại với Sym cả, nhưng nếu bạn muốn một vài so sánh thì mình có thể nêu ra từ nhỏ đến lớn:

1. Với android bạn có thể set bất cứ phần mềm thứ 3 nào làm default, ví dụ như bạn có thể tự động mở 1 link bằng Opera thay vì cứ phải mở bằng trình duyệt mặc định như Sym.

2. Trình duyệt Sym chậm hơn hẳn Android không bàn cãi

3. Android có rất nhiều homescreens built-in cho người dùng lựa chọn, Sym chỉ có 1 (2 ở dòng E), nếu muốn thêm homescreen thì phải cài thêm soft ngốn pin thôi rồi, như Handy Shell

4. Khả năng tương tác với PC: Bạn dùng Nokia PC suite lúc bạn cài soft bạn phải đợi cài xong mới làm được việc tiếp theo trên Nokia PC suite. Nhưng với android market bạn vô tư làm các công việc khác trên market trong khi app đc cài vào máy.

5. Update OS, trong khi Android update thường xuyên tính năng của OS thì dường như Symbian cóc update gì cả, tính ra Symbian chỉ có S40, S60v1,2,3,5,^3. Bạn lưu ý OS khác với Firmware nhé.

Ở đây là so sánh khả năng của Hệ điều hành chứ không so sánh chức năng của phần mềm chạy trên đó bạn ạ.

Mình là người gắn bó với Symbian đã lâu nhưng không vì thế mà phủ nhận rằng đây là thời của iOS và Android. Hi vọng MeeGo sẽ đem đến cái gì mới mẻ hơn.

barclays

Lúc 5800 mới ra, được mệnh danh là Iphone Killer, là chiếc điện thoại cảm ứng đầu tiên chạy s60v5 của nokia, mình cũng rất hy vọng vào nền tảng này. Một phần vì Nokia bấy giờ là hãng điện thoại lớn nhất thế giới, một phần vì nào giờ mình dùng NOkia, tin tưởng vào chất lượng của sản phẩm.
Chất lượng đt NOkia ko thể bàn cãi, nhưng mình thực sự thất vọng với Symbian 9.4 S60V5 của Nokia sau.... 2 tháng sử dụng. Quả thực nó chỉ là S60v3 hỗ trợ cảm ứng chạy trên một cái đt cấu hình mạnh hơn để hỗ trợ độ phân giải cao để tăng độ lớn màn hình. Vì lý do này mình cũng ko mặn mà lắm với N8 hay E7 nữa... Điện thoại tiếp theo của mình có lẽ sẽ chạy Windows Phone 7 hoặc Android (đt chạy Android đang dần trở lại với mức giá chấp nhận được)
Nokia hiện đang ôm trong mình 1 Symbian quá già cõi + với 1 Meego triển vọng nhưng.... bí ẩn. Không biết NOkia rồi sẽ làm gì để lấy lại thị phần

soul_of_thedevil

Suy nghĩ như bạn là không có cơ sở. Bạn có thấy Sony, LG, Samsung - những hãng đã sử dụng Symbian trước đây có quay lại OS này nữa không?

BuuPhucCT có thể cho ví dụ S^3 nhiều tính năng hơn Android chỗ nào không? Hay chỉ phát ngôn bừa? N8 và C7 có những tính năng mới nào (đừng nói chụp ảnh đẹp hay công nghệ Clear Back nhé vì đó là phần cứng chứ không phải OS :))

Phát triển ứng dụng không phải là vấn đề của Nokia. Trước khi Apple nhảy vào thị trường smartphone thì Symbian thống lĩnh, nào là lonelycatgames, mobisophy, epocware, quickoffice... phần mềm cho Symbian nở rộ. Tính năng của Symbian cũng chỉ có thế thôi, đã lâu lắm rồi làm gì có app nào mới cho symbian mà gây được sự chú ý? Lại quay lại vấn đề tính năng của HĐH thôi.

- pro nói có vẻ có lý đấy nhưng pro cosnhinf thấy rằng Sony , Lg , Samsung bỏ SYM vì sao ko ??? họ bỏ vì ko thể xạnh tranh đk với SYM chạy trên nokia !!! nói rõ hơn là SYM UIQ chạy trên Sony là 1 con đường cụt nên Sony bỏ nó , S60v5 chạy trên LG và Samsung thì cấu hình khủng nên giá thành cao >>> dân khó mua đk >>> cũng bỏ vì khó bán ( dân việt thường mua các smartphone tầm trung chứ ko phải là cao cấp )

- tiếp đến là nói về việc tràn ngập cảu các máy LG với Samsung và các hãng khác bây h trên thị trường , pro có thấy là đấy hầu hết là javaphone ko ??? thì trường đáy của Smart phone thức tế đang bị nokia chiếm lĩnh với dòng 52XX và các máy dạng e63 , c5 ..... các máy tương đương mức giá hầu hết là java phone , hoạ hoằn lắm mới có đk 1 người mua với lý do smartphone ( mua vì thix hđh của máy , dạng mua mà ko biết dùng hđh cảu máy ko tính nhé )

- cuối cùng về tính năng tyhif em xin ní là nếu bây h nói SYM ít tính năng hay tính năng quá cũ kỹ thì đó alf 1 nhận xét ko chính xác !!! lý do đơn giản là SYM mới tung mã nguồn mở đk 1 năm trong khi các hãng khác tung mã nguồn ngay khi ra măt hđh, vậy chứng tỏ ứng dụng trên SYM đang trên con đường phát triển chứ ko phải là đang đến cuối đường , thứ đang thực sự cuối đường mới chính là các hhdh khác khi nó đã đk phát triển gẫn hết !!! nếu pro có dạo qua BOX nokia series XXX thì sẽ thấy rằng kể cả 1 máy chạy hđh đơn giản nhất của SYM cũng đang rất phát triển ( S40 cũng là 1 hđh đơn giản như kiểu DOS của MS vậy )

Mình thì nghĩ Nokia sẽ không dễ dàng để Symbian chết như vậy đâu. Giờ SYM đã là của Nokia và Symbian Foundation giờ chỉ còn chức năng cấp phép cho Symbian mà thôi vì thế Nokia có thể tự do phát triển Symbian theo hướng đi riêng của họ. Nokia sẽ không làm cho các fan của Symbian thất vọng đâu. Tương lai của Symbian đang ở phía trước.

N_6600

Bạn đang nhầm giữa giao diện (interface) và theme (tạm dịch ra là chủ đề). Theme luôn phải đi theo giao diện, theme không bao giờ thay đổi được giao diện giữa người dùng và máy. VD: trên N82, bạn cài 1 theme khác liệu nút Exit thường ở góc dưới màn hình có nhảy lên giữa được không? Vì thế là sai khi nói người sử dụng có thể dổi được giao diện bằng cách đổi theme. Một số các giao diện trên symbian là MyPhone, M1, WIN7 (của immmooo) chứ không phải mấy cái themes vớ vẩn của bọn designer.
Tất nhiên là không thể thay đổi được các nút . Nhưng thay đổi như thế để làm cái gì khi mà phần lớn người ta đều quen với giao diện và cách thao tác đó ??
Bạn khen giao diện của Android, vậy Android hay Iphone có cho bạn thay đổi như vậy không ?

Video call thì rất nhiều phần mềm hỗ trợ ko chỉ trên Sym mà còn iOS, Android... Nhận dạng chữ viết tay cũng vậy, iOS cũng làm được. Mình không có ý so sánh Sym với Android hay iOS nữa vì xu thế hiện nay rõ ràng ngoài Nokia ra thì không có nhà sản xuất nào quay lại với Sym cả, nhưng nếu bạn muốn một vài so sánh thì mình có thể nêu ra từ nhỏ đến lớn:

1. Với android bạn có thể set bất cứ phần mềm thứ 3 nào làm default, ví dụ như bạn có thể tự động mở 1 link bằng Opera thay vì cứ phải mở bằng trình duyệt mặc định như Sym.

2. Trình duyệt Sym chậm hơn hẳn Android không bàn cãi

3. Android có rất nhiều homescreens built-in cho người dùng lựa chọn, Sym chỉ có 1 (2 ở dòng E), nếu muốn thêm homescreen thì phải cài thêm soft ngốn pin thôi rồi, như Handy Shell

4. Khả năng tương tác với PC: Bạn dùng Nokia PC suite lúc bạn cài soft bạn phải đợi cài xong mới làm được việc tiếp theo trên Nokia PC suite. Nhưng với android market bạn vô tư làm các công việc khác trên market trong khi app đc cài vào máy.

5. Update OS, trong khi Android update thường xuyên tính năng của OS thì dường như Symbian cóc update gì cả, tính ra Symbian chỉ có S40, S60v1,2,3,5,^3. Bạn lưu ý OS khác với Firmware nhé.

Ở đây là so sánh khả năng của Hệ điều hành chứ không so sánh chức năng của phần mềm chạy trên đó bạn ạ.

Mình là người gắn bó với Symbian đã lâu nhưng không vì thế mà phủ nhận rằng đây là thời của iOS và Android. Hi vọng MeeGo sẽ đem đến cái gì mới mẻ hơn.

Video call và nhận dạng chữ viết tay bạn nói ở trên là phần mềm của hãng thứ 3 chứ không phải của Android . Sử dụng phần mềm cho những thao tác thường ngày đó sẽ tốn RAM, CPU, PIN vì nó phải chạy liên tục hoặc thường trú, rất bất tiện và kém ổn định cho phone.

1. Việc không set được phần mềm làm default là chiến lược của hãng ,không phải OS không set được. Giống Iphone không cho cài flash vậy

2. Cái này thì đồng ý trình duyệt Sym chậm, và ngu nữa nhưng nó chỉ là 1 phần của HĐH, tương lai chắc chắn là Nokia sẽ nâng cấp trình duyệt

3. Bạn nói chưa chính xác. Symbian có nhiều hs built-in hơn bạn biết . Có lẽ bạn đã không dùng Sym cách đây nhiều năm rồi.

4. Không dùng được trên PC suite ,nhưng trên phone thì vẫn thao tác bình thường khi cài PM nên cái này không phải là hạn chế của OS. Lúc cài 1 pm chỉ mất chưa đầy 2 phút, bạn tranh thủ làm gì với PC suite lúc đó thế :))

5. Không hiểu ý bạn, Vì Symbian mỗi lần update firmware thì nâng cấp rất nhiều thứ gồm cả OS và ứng dụng. VD 5800 từ firmware đời đầu cảm ứng kém và rất khó thao tác, tới phiên bản hiện tại thì đã hoàn toàn lột xác so với bản đầu. Tất nhiên là không thể đem so với những máy chạy Symbian đời 3650 hoặc 6600 vì thời này Symbian khá ổn định về tính năng và không chịu cạnh tranh từ OS khác. Android mới phát triển, nên các tính năng còn thiếu nhiều hơn Symbian, sau mỗi lần update OS lại có nhiều thứ chứng tỏ rằng Android chưa đạt tới độ ổn định được.

Với những cái mà bạn cho là Android hơn Sym thì mình thấy thật khó thuyết phục những người đã quen với sự ổn định và dùng smartphone để phục vụ công việc chứ không phải để tìm tòi xem có cái gì mới hơn không.

Tuan129

Bạn khen giao diện của Android, vậy Android hay Iphone có cho bạn thay đổi như vậy không ?

=)) =)) =)) Hỏi câu này biết chưa bao giờ sờ đến iOS hay Android =)) =)) Thôi stop lại đi, thảo luận với một người hỏi rằng iOS có cho thay đổi giao diện không =))

So sánh 2 cái giao diện dưới đây rồi tự tìm câu trả lời cho mình nhé.

N_6600

=)) =)) =)) Hỏi câu này biết chưa bao giờ sờ đến iOS hay Android =)) =)) Thôi stop lại đi, thảo luận với một người hỏi rằng iOS có cho thay đổi giao diện không =))

So sánh 2 cái giao diện dưới đây rồi tự tìm câu trả lời cho mình nhé.

Có hiểu người ta đang nói gì không mà nhảy vào phán bừa ?
Đổi giao diện theo kiểu theme hoặc homescreen thì nói làm gì ?

hellodam

Hì.em nói thật nhé, mấy anh iphone nhiều tiền thì chức năng nhiều.người ta nghèo thì ít chức năng hơn.nhưng nhiều chúc năng có khi dùng được lần nào đâu.nói chung vẫn chỉ nghe gọi nhắn tin nghe nhạc chụp ảnh với mấy cái game... thui.một bên 20 trịu với 5-7 trịu có phải so sánh khập khiễng không.nên so sánh hiệu quả sử dụng, đừng vì thương hiệu mà tự tạo cho mình vị trí số một ảo mộng!

Status
Không mở trả lời sau này.