• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HỖ TRỢ UP ROM CHO HTC BLACKSTONE

dotruongnam_htc

hiện tại em đang dùng bản
Rom version 1.59.CO2.V104 WWE.
OS version 5.2.21916(21916.5.0.95 PV)
Radio Version 1.09.25.14
Protocol version 52.49a.25.26U
Rom date 12/10/2010
Hiện tại máy em đang rất chậm có người thì khuyên em nên trở lại dùng WM6.1 hiện tại của em là WM6.5 nhưng cũng có người khuyên em nên update bản rom mới nhất của AnhPhe máy dùng sẽ rất mượt. Em cũng đang có ý định up bản rom mới nhưng là vì mới dùng máy mà đọc trên nhiều diễn đàn thấy bảo up rom mà thành công thì ko sao nếu ko thành công thì máy thành "cục gạch" làm em sợ quá. Nên em cũng ko dám up kiểm tra bootloader thấy máy máy em báo SPL 1.56 olinex. Các bác cho e lới khuyên. Thanks !

dotruongnam_htc

chẳng hiểu sao em kết nối con HTC của em với máy tính để up rom mà nó toàn báo lỗi thôi à, em đã thực hiện theo đúng hướng dẫn, máy của e đã cài hardspl1.56. Khi chạy file * exe đều báo lỗi : Error 260 connection. Mà rõ ràng chỗ USB to PC em cũng thiết lập đúng như hướng dẫn mà, không biết bác nào biết có thể hướng dẫn trực tiếp cho e được ko? có gì các bác gửi cho e tin nhắn vào YM : vongtaybeban2511 để em có thể up được rom. Cám ơn các bác !

AnhPheCT

chẳng hiểu sao em kết nối con HTC của em với máy tính để up rom mà nó toàn báo lỗi thôi à, em đã thực hiện theo đúng hướng dẫn, máy của e đã cài hardspl1.56. Khi chạy file * exe đều báo lỗi : Error 260 connection. Mà rõ ràng chỗ USB to PC em cũng thiết lập đúng như hướng dẫn mà, không biết bác nào biết có thể hướng dẫn trực tiếp cho e được ko? có gì các bác gửi cho e tin nhắn vào YM : vongtaybeban2511 để em có thể up được rom. Cám ơn các bác !

Đọc lại bài 46 topic này đã có hướng dẫn.

dotruongnam_htc

Em đọc rất kỹ rồi anh à nhưng chẳng hiểu sao vẫn ko được khi em click tại ô disk drive thì máy vẫn kết nối như 1 USB nhưng khi tick ở Active Sync thì cũng không kết nối được với PC.mà máy con Lap của em dùng win xp cài Net framework2.0 mà. Chân cắm giữa PC và đt của em chắc chắn là ko có vấn đề gì rồi.Không hiểu lý do gì nhỉ?

dotruongnam_htc

Đúng là em chưa cài active sync4.5 thật nên ppc của e đã ko kết nối đựoc với PC, bây giờ thì e đã up rom đựoc rồi nhưng mà máy chạy đến đoạn align screen thì lại bị dừng lại, tưởng bị hỏng cảm ứng cơ may quá e lại tiếp tục tìm trên mạng thì hóa ra chọc vào chữ thập chạy vòng quanh là được.Bây giờ thì OK rồi, cảm ơn các bác nhiều lắm. Không có thời gian chọc ngoáy bây giờ vọc vào lại thấy hay hay :))

Dùng bản V29013 của anh Phê đúng là phê thật nhìn giao diện thấy thích rồi \-/

TaQuangDuc

Đúng là em chưa cài active sync4.5 thật nên ppc của e đã ko kết nối đựoc với PC, bây giờ thì e đã up rom đựoc rồi nhưng mà máy chạy đến đoạn align screen thì lại bị dừng lại, tưởng bị hỏng cảm ứng cơ may quá e lại tiếp tục tìm trên mạng thì hóa ra chọc vào chữ thập chạy vòng quanh là được.Bây giờ thì OK rồi, cảm ơn các bác nhiều lắm. Không có thời gian chọc ngoáy bây giờ vọc vào lại thấy hay hay :))

Dùng bản V29013 của anh Phê đúng là phê thật nhìn giao diện thấy thích rồi \-/

hard-reset lần đầu tiên up xong mỗi ROM để ROM chạy nuột hơn, đọc qua về task 29 trước khi up ROM

YanYen

Chào mọi người trên diễn đàn PDAViet
Mình muốn upROM, nhưng do còn gà quá với lại lần đầu tiên sử dụng PPC. Mình có tham khảo cách tiến hành upROM, đọc thì hiểu nhưng vẫn còn vân vân:

Thông số máy của mình:
Phiên bản ROM: 1.18.702.2
Ngày phát hành: 18/11/0008
Phiên bản Radio: 1.09.25.14

Vậy máy của mình là ROM Ship phải không?

Bây giờ đều đầu tiên mình cần làm khi up ROM là phải HardSPL. Nhưng có hai phiên bản là 1.14.OliNex và 1.56.OliNex. Vậy mình chọn phiên bản nào cho HTC HD của mình.

Giả sử mình chọn 1.56.OliNex để HardSPL thì có thể up được ROM thuộc phiên bản 1.14.xx, 1.18.xx, 1.19.xx, 1.21.xx hay không.

Sau khi HardSPL thì tiến hành upROM, vậy mình có thể sử dụng thẻ nhớ để up để tránh trường hợp die không. Vì mình hơi lo lắng về khoản này. Bỏ số tiền lớn ra mua nó về, muốn vọc mà sợ hư. :((

Thanks mọi người

Bây giờ đều đầu tiên mình cần làm khi up ROM là phải HardSPL. Nhưng có hai phiên bản là 1.14.OliNex và 1.56.OliNex. Vậy mình chọn phiên bản nào cho HTC HD của mình.

Giả sử mình chọn 1.56.OliNex để HardSPL thì có thể up được ROM thuộc phiên bản 1.14.xx, 1.18.xx, 1.19.xx, 1.21.xx hay không.

Sau khi HardSPL thì tiến hành upROM, vậy mình có thể sử dụng thẻ nhớ để up để tránh trường hợp die không. Vì mình hơi lo lắng về khoản này. Bỏ số tiền lớn ra mua nó về, muốn vọc mà sợ hư. :((

Thanks mọi người
Bạn vào Bootloader mà kiểm tra thông số SPL nhé. Nếu vẫn chưa HSPL thì bạn chọn HSPL 1.56.OliNex đó, Có HSPL rồi thì bạn úp rom có các base 1.14.xx, 1.18.xx, 1.19.xx, 1.21.xx vô tư. Còn úp rom thì bạn úp bằng PC hay thẻ nhớ đều được nhưng úp qua thẻ sẽ ít rủi ro hơn.. Nên nhớ là "Tham khảo kỹ trước khi thực hiện" nhé..

YanYen

Bạn vào Bootloader mà kiểm tra thông số SPL nhé. Nếu vẫn chưa HSPL thì bạn chọn HSPL 1.56.OliNex đó, Có HSPL rồi thì bạn úp rom có các base 1.14.xx, 1.18.xx, 1.19.xx, 1.21.xx vô tư. Còn úp rom thì bạn úp bằng PC hay thẻ nhớ đều được nhưng úp qua thẻ sẽ ít rủi ro hơn.. Nên nhớ là "Tham khảo kỹ trước khi thực hiện" nhé..

Mình đã tìm được bài viết về cách up qua thẻ nhớ, nhưng khi up ROM qua thẻ nhớ có cần tháo sim và kết nối với PC với cáp không bạn

Chỉnh sửa cuối:

NhatToai

Super V.I.P
Mình đã tìm được bài viết về cách up qua thẻ nhớ, nhưng khi up ROM qua thẻ nhớ có cần tháo sim và kết nối với PC với cáp không bạn

Cẩn thận thì nên tháo SIM,còn bình thường thì cứ thế mà tiến hành.Up qua thẻ thì không cần cáp kết nối với PC làm gì.

kaokuong

mình không hiểu cách đọc như thế nào để phân biệt loại rom.
máy của mình chỉ thấy ghi trong software infomation là
os version 5.2.21916(21916.5.0.99) không giống như bác chủ topic ghi vạy k biết nó thuộc loại nào?
tiện đây cho mình hỏi có soft nào để hiện các ứng dụng đang chạy trên thanh taskbar như trên máy tính không (giống như phần mềm wktask cho win mb 6.1 hồi trước đó).

AnhPheCT

mình không hiểu cách đọc như thế nào để phân biệt loại rom.
máy của mình chỉ thấy ghi trong software infomation là
os version 5.2.21916(21916.5.0.99) không giống như bác chủ topic ghi vạy k biết nó thuộc loại nào?
tiện đây cho mình hỏi có soft nào để hiện các ứng dụng đang chạy trên thanh taskbar như trên máy tính không (giống như phần mềm wktask cho win mb 6.1 hồi trước đó).

Wktask không chạy tốt trên WM 6.5. App tương tự là X2 Task Manager hoặc Task Manager...! Thông tin ghi là WM6.5 cổ điển đó Bạn. Có thanh task và Start Menu ở trên! Phiên bản v21916.

elias

Mod cho hỏi 1 chút, gà quá về khoản up rom(thằng em cho cái máy tập tành thử WM6.5)
Máy mình là Touch HD T8282, xem thông tin thì đã lên bản Rom Ver 1.59.841.... WWE ngày 17/4/201o, Ration 1.14...
Xài bản Manila 2.5.2012...

Mình đã làm theo hướng dẫn của bác Quang thì gặp vấn đề:

Up rom trong w7 để máy tình trạng bt thì đến lúc upgrade, máy tính 0%, máy PDA thì hiện lên 3 vạch màu, 1 lúc thì mát tính báo lỗi connection và bắt kiểm tra lại kết nối với PC hoặc cáp USB(Vẫn sync bt trước đó không lỗi gì), rùi máy PDA cứ 3 vạch màu như thế phải tháo pin khởi động lại

Các pác tìm giúp nguyên nhân và cách khắc phục giúp nhé, mình thích vọc PC giở chuyển qua tìm hiểu PDA chút

Máy tính chạy W7 SP1 và update daily
P/s: Tiện bác nào cho hỏi sao PDA nó ko nhận thẻ nhớ, mình tháo cái thẻ nhớ đang dùng trong đt Nokia, thẻ MicroSD 2Gb nhé. Lúc trước thấy thằng em bảo xài thẻ 8Gb theo máy dùng bt, cho bạn nó mượn tháo mất cái thẻ nên mình lắp thẻ mới

Cám ơn các bác quan tâm giúp đỡ nhé

elias

chờ mãi chờ hoài, ai có lòng tốt add nick mình xin tư vấn chút nhen: YM:langtu_hn911

Mod cho hỏi 1 chút, gà quá về khoản up rom(thằng em cho cái máy tập tành thử WM6.5)
Máy mình là Touch HD T8282, xem thông tin thì đã lên bản Rom Ver 1.59.841.... WWE ngày 17/4/201o, Ration 1.14...
Xài bản Manila 2.5.2012...
Cho mình hỏi máy bạn đã HSPL chưa vậy? Bạn đã đổi cổng USB khác trên PC chưa? PC cài AS hay MDC và NetCF chưa? Còn về vấn đề không nhận thẻ nhớ có thể do lỗi của bản rom bạn đang dùng hay có thể tiếp xúc ở khe đọc thẻ không tốt. Nếu úp rom khác mà vẫn không nhận thẻ nhớ thì bạn dùng RP7 vệ sinh chỗ khe thẻ nhớ xem sao.

elias

Bác ơi em đã làm theo nhưng vânc bị như vậy, Bootloader máy báo như sau bác xem đã HSPL chưa nhé

BLAC100 32M
SPL-156.OliNex
MicroP-BlackStone (LED) v6

Serial

Up rom máy vẫn báo kiểm tra lại cổng USB hoặc Conecter, đã đổi sang công USB khác và đổi dây USB khác, vẫn không khả quan

Ai add nick mình hỏi ol chút cho nhanh nào

ngoctuyen

Bác ơi em đã làm theo nhưng vânc bị như vậy, Bootloader máy báo như sau bác xem đã HSPL chưa nhé

BLAC100 32M
SPL-156.OliNex

Serial

Up rom máy vẫn báo kiểm tra lại cổng USB hoặc Conecter, đã đổi sang công USB khác và đổi dây USB khác, vẫn không khả quan

bạn dùng số điện thoại Viettel không mình gọi tư vấn cho nhanh nhắn tin cho mình theo số 0983472383 nhé

elias

Mình xài MF và VF thôi, vừa gọi cho bạn mà ko bắt máy, số cuối 413 đó

BLAC100 32M
SPL-156.OliNex

Serial

Máy bạn đã HSPL rồi thì bạn có thể thử úp rom qua thẻ nhớ xem sao. Bạn format thẻ nhớ định dạng FAT32, sau đó copy file RUU_signed.nbh của bản rom cần úp vào thẻ nhớ (riêng Ship Rom phải Extract file .exe ra bằng Winrar để lấy file RUU_signed.nbh) và đổi tên thành BLACIMG.nbh. Đưa máy về Bootlaoder và làm theo hướng dẫn trên màn hình.