• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HTC ATHENA - ROM WM6.0 & WM6.1

nugift

Active Member
Độ phân giải của Athena là 480x640, không phải là 600x800.

Mình đã thử các bản rom trên. Thật ra không có bản rom cho X7500, Ameo hay U1000 mà chỉ có 2 phiên bản 2.19 và 2.20 với cùng radio 1.45.

Sự khác biệt giữa 2 bản chỉ bó gọn trong vài phần mềm mặc định, âm thanh... Tốc độ, pin, tính ổn định thì như nhau.

Sự tương thích của những bản rom này với các soft là khá cao!

zakka

Vậy có thể là do màn hình nó to quá chăng?Đến 5" lận mà.Đúng như nhận xét thì hai bản Rom trên chạy khá ổn định và tương thích soft khá tốt.

nugift

Active Member
ROM WM6.0 cho HTC Athena​

Hiện nay dòng này, HTC Athena, đã có các phiên bản Windows Mobile 6.0 chính thức cho chúng.

Dưới đây là các Link tải ROM.

http://uploaded.de/?id=j2pv51

ROM V2.20, định dạng *.nb0

http://uploaded.de/?id=0v9mm1

ROM dành để Upgrade cho các máy đã có SuperCID

http://uploaded.de/?id=430xr4

ROM cùng IPL/SPL dành cho HTC___001 (HTC X7500)

http://uploaded.de/?id=wbbw2u

ROM cùng IPL/SPL dành cho T-MOB005 (Ameo)

Trong 4 link này thì chỉ mỗi link cuối cùng về T-Mobile là down được, 3 link trên down về nửa chừng thì tịt (đã thử nhiều lần).

Vì thế mình đưa lại 2 link mới như sau:

- U1000: http://210.64.124.194/download/U1000_SEA_ENG_WM6_Upgrade_20070727.zip

- HTC X7500: http://rapidshare.com/files/45328048/X7500_WM6_Upgrade_20070727.zip

Bản rom của U1000 và X7500 cùng là 2.19.707.4 nhưng radio lần lượt là 1.45.00.10 và 1.47.51.00. Còn bản rom của Ameo là 2.20.405.1 và radio là 1.45.

Ngoài ra còn một bản rom dành cho X7501 (dòng này không có Video Camera và có thêm FM radio) là: http://download.america.htc.com/RUU_Athena_HTC_US_2.19.453.4_105_1.47.51.00_Ship.exe . Có vẻ rất giống với bản rom trên của X7500!

nugift

Active Member
Sau vài ngày thử các bản rom của Athena, mình nhận thấy bản rom 2.20.405.1 và radio là 1.47.51.00 chạy OK nhất.

nugift

Active Member
Cài đặt lại độ phân giải

Độ phân giả màn hình VGA của Athena khá to (196dpi) nên mọi hình ảnh hoặc icon đều thể hiện chưa đẹp và chiếm nhiều diện tích trên màn hình.

Giải pháp tốt hơn là dùng 128dpi. =D>Xem hình minh họa và bạn có thể cài đặt. Không thích thì có thể xóa, màn hình sẽ trở về kích cỡ ban đầu!:D

lhoang

- Chắc chắn bạn đã không hoàn thành bước UnlockCID cho máy rồi.
- Để giải quyết tình trạng trên, chỉ có cách tìm bản ROM xịn (Ship) hợp với máy, ví dụ nếu là Ameo thì chọn ROM T-Mobile, nếu là Dopod U1000 thì chọn ROM Dopod,... ROM WM5.0 đó.
- Up ROM cho máy từ Bootloader.
- Sau khi Up xong hãy chạy lại Tool UnlockCID đã có giới thiệu.
Bác Quang ơi tôi cũng bị lỗi như vậy. máy tôi dùng là Dopod U1000. Bác lam ơn có the chỉ cho tôi Link down bản rom 2005 của Dopod với. tôi đã tìm mai mà ko ra. cảm ơn bác trước.

hoangcao243

Độ phân giả màn hình VGA của Athena khá to (196dpi) nên mọi hình ảnh hoặc icon đều thể hiện chưa đẹp và chiếm nhiều diện tích trên màn hình.

Giải pháp tốt hơn là dùng 128dpi. =D>Xem hình minh họa và bạn có thể cài đặt. Không thích thì có thể xóa, màn hình sẽ trở về kích cỡ ban đầu!:D

Hic, sau khi cài xong thì máy em bật lên chỉ vào được có My info rồi đơ luôn anh ơi. T__T:(:)(:)(:)(:)(:)((

hoangcao243

Hic, sau khi cài xong thì máy em bật lên chỉ vào được có My info rồi đơ luôn anh ơi. T__T:(:)(:)(:)(:)(:)((
Đã phát hiện nguyên nhân làm bị đơ là do khi sử dụng 128dpi thì không thể chạy được SPB Shell, các bro chú ý là nếu cài spb shell thì máy không thể vào màn hình today được và bị đơ luôn tại đó. Thứ 2 nữa là themes sẽ bị hỏng. Em không thể set bất kỳ ảnh nào làm themes được khi sử dụng real VGA.

nugift

Active Member
Đã phát hiện nguyên nhân làm bị đơ là do khi sử dụng 128dpi thì không thể chạy được SPB Shell, các bro chú ý là nếu cài spb shell thì máy không thể vào màn hình today được và bị đơ luôn tại đó. Thứ 2 nữa là themes sẽ bị hỏng. Em không thể set bất kỳ ảnh nào làm themes được khi sử dụng real VGA.

Theo mình thì không nên dùng 128dpi vì màn hình thể hiện rất nhỏ nên khó nhìn, bàn phím cũng nhỏ nốt.

Ngoài ra một số chức năng bị ảnh hưởng, các icon không rõ... hãy chờ thêm một tuần nữa bên XDA sẽ có 144dpi, cái đó vừa vặn nhất đấy!

hoangcao243

Theo mình thì không nên dùng 128dpi vì màn hình thể hiện rất nhỏ nên khó nhìn, bàn phím cũng nhỏ nốt.

Ngoài ra một số chức năng bị ảnh hưởng, các icon không rõ... hãy chờ thêm một tuần nữa bên XDA sẽ có 144dpi, cái đó vừa vặn nhất đấy!
Mình cũng vừa mới cài thử thêm tom tom today và tình trạng tương tự, máy bị đơ và không thể cài được, chắc phải chờ bản 144dpi.:(

binhkt508hcm

Giúp đỡ người mới mua máy...

Trước tiên xin lỗi BQT vì không biết post nội dung này ở đay có đúng chỗ không. nhưng mình đã tìm kỹ không thấy thảo luận sử dụng ameo mong các mod thông cảm. Việc là như thế này:
Mình mới mua chiếc ameo nhưng về phát hiện ra bàn phím của nó phím Y và phím Z lộn chỗ so với bàn phím chuẩn và khi nhập chư Y thì ra chữ Z và ngược lại. Tuy nhiên phím Z vẫn in kèm phí số 8. Mình đã mang ra tiệm bán tuy nhiên được trả lời là tất cả đều như thế và cam kết nếu có một chiệc không phai như thế họ sẽ đổi máy lại cho mình. Vậy xin được hỏi có phải thế không? và nếu có ai đó ở sài gòn có thể cho mượn máy để chứng minh với họ. hoặc send cho minh một tấm hình chụp bàn phím.
Chân thành cảm ơn sự giúp đỡ. Rất mong sớm nhận được tin.

duythuytien

Trước tiên xin lỗi BQT vì không biết post nội dung này ở đay có đúng chỗ không. nhưng mình đã tìm kỹ không thấy thảo luận sử dụng ameo mong các mod thông cảm. Việc là như thế này:
Mình mới mua chiếc ameo nhưng về phát hiện ra bàn phím của nó phím Y và phím Z lộn chỗ so với bàn phím chuẩn và khi nhập chư Y thì ra chữ Z và ngược lại. Tuy nhiên phím Z vẫn in kèm phí số 8. Mình đã mang ra tiệm bán tuy nhiên được trả lời là tất cả đều như thế và cam kết nếu có một chiệc không phai như thế họ sẽ đổi máy lại cho mình. Vậy xin được hỏi có phải thế không? và nếu có ai đó ở sài gòn có thể cho mượn máy để chứng minh với họ. hoặc send cho minh một tấm hình chụp bàn phím.
Máy của DTT không hề có hiện tượng như bạn nói. Và DTT nghỉ, làm sao có việc nhà sản xuất làm ra sản phẩm nào cũng bị lỗi như vậy chứ nhỉ. Bạn nên làm việc lại với cửa hàng thôi. Chúc may mắn.;;)

phongtranvodoi

Theo mình nghĩ có thể do máy được bán sang các nước khác nhau nên vậy. Trước đây cũng có máy minis cũng bị tình trạng này mà. Mình đã từng dùng minis và cũng bị tình trạng như vậy nhưng hoàn toàn không anh hưởng gì đến máy cả . còn con ameo của bạn mình nghĩ cũng như vậy thôi chác không vấn đề gì đâu.

nugift

Active Member

Ameo cũng thuộc dòng Athena, máy này sản xuất riêng cho T-Mobile (cũng như U1000 của Dopod hoặc X7500 của HTC). máy của bạn bị như vậy do những khả năng sau:

1- Rom đang sử dụng là của HTC hay là Dopod, bạn kiểm tra lại phần này. Khả năng này cao!

2- Bàn phím máy bạn của Dopod??? Bàn phím rời của Ameo có chữ màu đỏ, còn Dopod màu xanh (chỉ 2 máy này có vỏ giống nhau là may trắng bạc). Khả năng này thấp.

Hai ý kiến trên mình không sure lắm đâu nhé! Mình đã dùng qua Ameo và nhớ không lầm thì vị trí của các phím cho Ameo, Dopod hay HTC đều giống nhau mà. Bởi mình đã từng dùng up bản rom của HTC lên Ameo rồi.

Tuy nhiên bạn cứ kiểm tra lại và cho biết cụ thể hơn.

À, nếu bàn phím có chữ màu đỏ thì OK. Như vậy bạn chỉ cần up lại bản rom zin của Ameo là đâu sẽ vào đấy. (cố tự tìm nhé, mình bận quá! :) )

binhkt508hcm

Cảm ơn lòng nhiệt tình của mọi người. Ở đây mình đã tải bản rom cho Tmobile trên diễn đà về up và vẫn không thay đổi được gì:-??. Mình nói nó sai là ở chỗ so sánh với bàn phím chuẩn kìa. Không biết có phải do máy xuất sang mỗi nước khác nhau không. Cửa hàng họ cũng trả lới mình như thế nhưng mình thấy không thuyết phục bởi gọi là bàn phím chuẩn QWERTY thì chỉ có một kiểu trật tự xắp xếp phím như nhau, nó còn được dành cho cả người mù mà.:O.
Mình xin được đưa hình chụp bàn phím của mình (Hình chỉ có bàn phím) và hình mình down trên mạng về để các pro cho ý kiến. thực tế thì dùng không vấn đề gì lớn nhưng mình vẫn thấy nó ngang ngang thế nào.

nugift

Active Member
Mình hiểu rồi! Vậy thì cửa hàng không có lỗi gì cả, họ bán hàng thật đấy thôi!

hà hà hà, như vậy Ameo của bạn được sản xuất cho việc sử dụng tại Đức!!! Khi bạn mua máy thì nó đã được up rom của HTC hay Dopod rồi nên sai phím vậy thôi.

Chữa bệnh này rất dễ là up lại rom German cho nó nhưng khổ là bạn lại không biết tiếng Đức (???) hoặc sẽ không thích dùng nó.

Xem hình tại đây:

http://www.t-mobile.de/shop/handy/0,4855,2963-_6339-0-1-0,00.html

binhkt508hcm

Lại một thảm hoạ mới từ Ameo:(( Mong mọi người giúp đỡ.
Như thế này: Mình đang định úp rom mới cho chiếc Ameo của mình (Trước đó mình đã úp bản rom cho T-mobile mà bác Quang đưa lên). Mình tiến hành unlock theo hướng dẫn bằng TOOL UNLOCKER by OLIPRO. Khi chay xong bước 2 mình chạy bước 3 thì báo không kết nối "lỗi conect ero (206)". mình RS lại Ameo. Vẫn chạy bình thường nhưng không Sync với PC được. Vào BL cũng không up rom được vẫn báo lỗi kết nối. mong mọi người chỉ giúp.

nugift

Active Member
Lại một thảm hoạ mới từ Ameo:(( Mong mọi người giúp đỡ.
Như thế này: Mình đang định úp rom mới cho chiếc Ameo của mình (Trước đó mình đã úp bản rom cho T-mobile mà bác Quang đưa lên). Mình tiến hành unlock theo hướng dẫn bằng TOOL UNLOCKER by OLIPRO. Khi chay xong bước 2 mình chạy bước 3 thì báo không kết nối "lỗi conect ero (206)". mình RS lại Ameo. Vẫn chạy bình thường nhưng không Sync với PC được. Vào BL cũng không up rom được vẫn báo lỗi kết nối. mong mọi người chỉ giúp.

Số bạn là phải cài lại rom German của T-Mobile rồi. Bạn tìm rom zin cho nó rồi up lại với BL rồi sau đó muốn qua WWE là OK thôi!

binhkt508hcm

Rât cảm ơn nugift nhưng mình vào BL vẫn không úp được, báo lỗi kết nối mà, liệu có được không:-/. Và làm ơn chỉ cho mình nơi để tải rom gốc để mình thử xem sao. Mong tin nhiều.