• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HTC-ONE (M7) S-OFF, SuperCID, Firmware Upgrade & Custom Recovery

tinh_la_gi

Administrator
Android phân mảnh không phải nguyên nhân từ cái Radio này :D
Việc HTC đồng thời ra 2 radio cũng là chuyện thường mà bạn vì để đáp ứng 1 số yêu cầu của nhà mạng về băng tầng hay cường độ thu nhận tín hiệu sóng thì HTC cập nhật radio cho nhà mạng đó riêng 1 nhóm radio cũng là chuyện dể hiểu

Cá nhân mình thì nếu đang sóng gió ngon lành thì mình sẽ ko update radio làm gì. Vì thế vấn đề này chỉ là mối bận tâm khi sóng gió cứ chập chờn thôi.

Khi bạn đã làm từ đầu chí cuối bài hướng dẩn trên thì việc bạn quan tâm lúc này là 1 bản rom với chức năng thỏa mản nhu cầu và khai thác hết sức mạnh em One ... ko nên nghĩ nhiều đến cái Radio này làm gì :D Dĩ nhiên nếu bạn update radio và phát hiện bản radio đó sóng gió tuyệt vời thì "ới" anh em khác lên theo thì quá tốt ;;)

QuangAK

Đầu tiên mình dùng Radio gốc (ko nhớ version): thấy có 4G ??? (mạng Mobile)
Sau đó dùng Radio (4.3-3.22.1540.1 Developer Edition OTA) Radio_4A.20.3263.16_10.38k.1157.04L-P => mất 4G ??
Bây h đang test Radio (ATT 4.3 OTA) Radio 4T.20.3218.13_10.12.1718.01L :D

Nếu thấy ngon mình sẽ thông báo tình hình ;)

Thank bác! Mình thắc mắc vì đây là 2 bản Radio ra mắt đồng thời cho One AT&T: 1 của HTC - 1 của AT&T. Cùng là Andoid 4.3 nhưng lại có Build number khác nhau, Radio khác nhau. Rõ ràng đây cũng là một trong các thể hiện ko đồng nhất của vấn đề Android bị PHÂN MẢNH! Các bác có nghĩ thế ko? :-?
Các bản rom được phát triển phù hợp với từng khu vực và Radio cũng phải khác nhau vì hạ tầng mạng mỗi khu vực khác nhau.

venusian

Moderator
Thank bác! Mình thắc mắc vì đây là 2 bản Radio ra mắt đồng thời cho One AT&T: 1 của HTC - 1 của AT&T. Cùng là Andoid 4.3 nhưng lại có Build number khác nhau, Radio khác nhau. Rõ ràng đây cũng là một trong các thể hiện ko đồng nhất của vấn đề Android bị PHÂN MẢNH! Các bác có nghĩ thế ko? :-?

Theo mình không liên quan đến vấn đề phân hay mảnh ở đây. Nếu bạn dùng mạng at&t thì dùng radio của One AT&T nó sẽ được tối ưu hóa hơn.
Còn nếu dùng GSM thì cứ chơi radio của bản quốc tế.

venusian

Moderator
Đầu tiên mình dùng Radio gốc (ko nhớ version): thấy có 4G ??? (mạng Mobile)
Sau đó dùng Radio (4.3-3.22.1540.1 Developer Edition OTA) Radio_4A.20.3263.16_10.38k.1157.04L-P => mất 4G ??
Bây h đang test Radio (ATT 4.3 OTA) Radio 4T.20.3218.13_10.12.1718.01L :D

Nếu thấy ngon mình sẽ thông báo tình hình ;)

4G ở đây là do cái icon mạng của nó đó bạn. Với các máy dùng Rom Stock at&t thì nếu mạng 3G icon nó là 4G :D

QuangAK

4G ở đây là do cái icon mạng của nó đó bạn. Với các máy dùng Rom Stock at&t thì nếu mạng 3G icon nó là 4G :D

Đúng đấy mình cũng nghĩ vậy (chắc tại AT&T bỏ 3G rồi??).

Cho mình hỏi nếu máy mình là One AT&T sau khi unlock SIM bằng code của nhà mạng (unlock bên Mỹ) thì máy trở thành bản QT ah? (có sự khác biệt j ko? Nhất là các chức năng của HARDWARE; tất nhiên ko tính cái Logo AT&T đằng sau máy :D).
- Mình nhớ lúc unlock SIM xong thì CID = HTC__001
- Flash Radio (4.3-3.22.1540.1 Developer Edition OTA) Radio_4A.20.3263.16_10.38k.1157.04L-P và S-OFF xong => CID = CWS__001
Vậy CID thay đổi là do Flash Radio??

P/s: tất nhiên Radio ko liên quan đến vấn đề phân mảnh, ý mình nói là ROM bị phân mảnh: 2 bản ROM phát hành cùng nhau cho cùng một phiên bản ĐT (One AT&T) - một do HTC phát hành qua RUU, một do AT&T phát hành qua OTA. Nhưng OS Build number khác nhau, Radio khác nhau ;)
Mình thì cứ cái nào ra sau là múc thôi :D

venusian

Moderator
Đúng đấy mình cũng nghĩ vậy (chắc tại AT&T bỏ 3G rồi??).

Cho mình hỏi nếu máy mình là One AT&T sau khi unlock SIM bằng code của nhà mạng (unlock bên Mỹ) thì máy trở thành bản QT ah? (có sự khác biệt j ko? Nhất là các chức năng của HARDWARE; tất nhiên ko tính cái Logo AT&T đằng sau máy :D).
- Mình nhớ lúc unlock SIM xong thì CID = HTC__001
- Flash Radio (4.3-3.22.1540.1 Developer Edition OTA) Radio_4A.20.3263.16_10.38k.1157.04L-P và S-OFF xong => CID = CWS__001
Vậy CID thay đổi là do Flash Radio??

P/s: tất nhiên Radio ko liên quan đến vấn đề phân mảnh, ý mình nói là ROM bị phân mảnh: 2 bản ROM phát hành cùng nhau cho cùng một phiên bản ĐT (One AT&T) - một do HTC phát hành qua RUU, một do AT&T phát hành qua OTA. Nhưng OS Build number khác nhau, Radio khác nhau ;)
Mình thì cứ cái nào ra sau là múc thôi :D

Mình nghĩ máy đã Unlock code rồi thì cũng giống bản quốc tê thôi. phần cứng tương tự chắc chỉ có phần sóng là khác nhau thôi.

Bạn dùng gì để biết "lúc unlock SIM xong thì CID = HTC__001"
Nếu HTC__001 là máy của châu âu đó đấy bạn ạ.

Nếu nói Rom bị phân mảnh như bạn thì dòng nào cũng có Rom bị phân mảnh.
IOS của Apple cũng có fw dành riêng cho GSM và CDMA đấy.

tinh_la_gi

Administrator
Ở đây bạn cần phân biệt rỏ 1 chút thế này nhé

Với máy ATT và TMobile khi bạn Unlock Sim đồng nghĩa là có thể dùng máy với bất kỳ nhà mạng nào nhưng bản chất nó vẩn là máy của nhà mạng ATT và Tmobile ... cụ thể là sau khi Unlock Sim bạn ko thể up Rom QT và kể cả lổi hiển thị danh bạ khi dùng ở quốc gia khác.

Đối với 1 số nhà mạng 1 số thị trường việc cấu hình có thay đổi chút ít là có đấy ... đôi khi phải thay đổi vì mấy bác cả kiện vị phạm bản quyền

Trường hợp này tương tự đối với Apple
Ví dụ với những máy từ Nhật khi được nâng lên QT cho dù bạn có chạy lại FW thì chụp hình vẩn nghe tiếng kêu (dù máy ở chế độ yên lặng/rung) vì thị trường Nhật chống việc chụp lén nên Apple buộc phải điều chỉnh máy vào thị trường này chụp hình phải kêu như thế ...

huynh_quan2909

Help me, mọi người giúp mình với, cài recovery cho con M7 bằng file openrecovery-twrp-2.5.0.0-m7 xong vô CWM cảm ứng không ăn, làm sao để khởi động hay tắt nguồn vậy

takaru

Help me, mọi người giúp mình với, cài recovery cho con M7 bằng file openrecovery-twrp-2.5.0.0-m7 xong vô CWM cảm ứng không ăn, làm sao để khởi động hay tắt nguồn vậy
Giữ nút nguồn 1 lúc là máy tắt hẳn thôi . Để ý 2 nút back và home sẽ thấy nó nhấp nháy

thegoldfishvn

Mình đã thấy guide s-off cho hboot 1.54 rồi. Nhưng trên trang s-off nó không có firmware của máy Việt Nam. (Firmware máy e là 2.24.707.3). Nó yêu cầu lấy 1 cái RUU hay bản OTA update cho nó nhưng mà m chưa biết lấy cái đó ở đâu. Ai biết thì hướng dẫn giúp m với. M sẽ gởi mail yêu cầu firmware cho.

venusian

Moderator
Mình đã thấy guide s-off cho hboot 1.54 rồi. Nhưng trên trang s-off nó không có firmware của máy Việt Nam. (Firmware máy e là 2.24.707.3). Nó yêu cầu lấy 1 cái RUU hay bản OTA update cho nó nhưng mà m chưa biết lấy cái đó ở đâu. Ai biết thì hướng dẫn giúp m với. M sẽ gởi mail yêu cầu firmware cho.

Bạn gửi link trang hướng dẫn đó đi. Nếu có mình làm chuột cho luôn :))

thegoldfishvn

Nhân tiện mình đã mail cho bên team rum runner để hỏi về cách lấy OTA update từ trong máy ra. Vì m tìm trên mạng thì ko thấy cả RUU lẫn OTA cho firmware của m. Bữa muốn quay về stock cũng đau đầu với vụ này 1 lần rồi. Sau khi mail thì đã có reply sau 4 tiếng, nguyên văn: "pull partitions p1-p13 and also p33. zip, and upload somewhere and link me.". Sẵn tiện các cao thủ võ lâm ai biết cách làm thì chỉ e. E ở TP HCM.
Contact info:
- DT: 01229540549 - it nghe máy. Nhắn tin giùm e do e đi làm.
- yahoo: thegoldfishvn@yahoo.com
- nick msn ( nhưng chat bằng skype): nguyen.lubao@hotmail.com
e sn 1987 cho dễ xưng hô nhé.

dtka

Hboot 1.54 S-OFF dc rồi thích thật, giờ thì lên xuống thoải mái hehe.

xiaoku

khoong biết bạn nào dùng máy AT&T mà đã thử các bước trên chưa??? mình thì chỉ mới tới unlock bootloader trên htcdev, recovery,root thôi. chưa s-off, chưa bỏ chữ tampered, chưa superCID , chưa up rom cook thử luôn. vì sợ ko về được rom ship của AT&T

venusian

Moderator
Đây: http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=2488772. Mình ko ngại làm chuột, và đã nhảy vào ngay nhưng vì ko có firmware thích hợp 2.24.707.3 nên chưa tiến hành s-off được. Chán thiệt. Làm ng châu á ít đc support thế đấy.

Nhân tiện mình đã mail cho bên team rum runner để hỏi về cách lấy OTA update từ trong máy ra. Vì m tìm trên mạng thì ko thấy cả RUU lẫn OTA cho firmware của m. Bữa muốn quay về stock cũng đau đầu với vụ này 1 lần rồi. Sau khi mail thì đã có reply sau 4 tiếng, nguyên văn: "pull partitions p1-p13 and also p33. zip, and upload somewhere and link me.". Sẵn tiện các cao thủ võ lâm ai biết cách làm thì chỉ e. E ở TP HCM.
Contact info:
- DT: 01229540549 - it nghe máy. Nhắn tin giùm e do e đi làm.
- yahoo: thegoldfishvn@yahoo.com
- nick msn ( nhưng chat bằng skype): nguyen.lubao@hotmail.com
e sn 1987 cho dễ xưng hô nhé.

Hiện bạn có thể S-Off với điều kiện bản Rom hiện tại của bạn là 2.24.707.3 hoặc thông số khác với các máy khu vực khác.
- Với trường hợp hiện tại với máy bạn. Bạn có thể xin bản backup up hoặc OTA của máy có fw là 2.24.707.3 để up vào máy bạn đc.
- Bạn kiểm tra lại thông tin máy bạn. Nếu cao hơn fw 2.24.707.3 thì đành phải chịu thôi. còn thấp hơn thì còn lam đc.

Hboot 1.54 S-OFF dc rồi thích thật, giờ thì lên xuống thoải mái hehe.

Chưa phải là S-Off đc tất cả đâu bạn ạ. Giờ còn tùy thuộc vào Fw nữa bạn ạ.

khoong biết bạn nào dùng máy AT&T mà đã thử các bước trên chưa??? mình thì chỉ mới tới unlock bootloader trên htcdev, recovery,root thôi. chưa s-off, chưa bỏ chữ tampered, chưa superCID , chưa up rom cook thử luôn. vì sợ ko về được rom ship của AT&T

AT&T và TMobile đã có bạn làm thành công rồi đó bạn. Với điều kiện Hboot 1.44 nhé bạn