• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

★ HTC PROPHET - HardSPL ★

baomeo

Quá trình up HardSPL rất nhanh và đơn giản (mình dùng G3). Sau khi up theo dõi đến giờ phút này không thấy ảnh hưởng gì đến sóng cũng như chất lượng âm thanh cuộc gọi.

vosathanh

Up thẳng từ step2 cũng phải qua hai thủ tục sau để làm đúng qui trình, không gặp trục trặc rồi lại thắc mắc:

1. Clear Storage để xóa triệt để Ext_Rom cũ, chừa chỗ trống cho Ext_Rom mới bung ra thế chỗ mới có những app. của Rom mới.

2. Không dùng Bootloader. Kết nối Sync với PC theo chế độ GUEST để chỉ lấy kết nối up Rom mà không cho MS Sync chạy synchronize (đồng bộ) giữa PC và PPC làm rối loạn dữ liệu trao đổi trong lúc up.

Xin lỗi vì sự thắc mắc của tại tại hạ tới đây vẫn chưa hết : Như vậy sau khi Clear Storage, sẽ căng chỉnh màn hình và vào màn hình today như bình thường hay chỉ vẫn dừng lại ở màn hình dấu cộng và tiến hành up tool HARDSPL???? :-?

blackdoor

Manager
Xin lỗi vì sự thắc mắc của tại tại hạ tới đây vẫn chưa hết : Như vậy sau khi Clear Storage, sẽ căng chỉnh màn hình và vào màn hình today như bình thường hay chỉ vẫn dừng lại ở màn hình dấu cộng và tiến hành up tool HARDSPL???? :-?

Bạn hiểu nhầm ý của Shooter rồi, bác ấy đang hướng dẫn cho việc up ROM step2 mà. Tôi up tool HARDSPL có cần phải Clear Storage đâu, cứ sync với PC bình thường rồi UP thôi. Sau khi xong boot lại PDA sẽ thấy SPL mới.

NhatNguyen

Không hiểu sao, sau khi mình dùng tool này thông số SPL vẫn như cũ ta :-??

@ PhamQuang: Có dấu hiệu nào để nhận biết sự thay đổi không chú, quá trình cài đặt vẫn bình thường, ko gặp lỗi nào cả chú àh.

Kim_Tae_Hee

Banned
Không hiểu sao, sau khi mình dùng tool này thông số SPL vẫn như cũ ta :-??

@ PhamQuang: Có dấu hiệu nào để nhận biết sự thay đổi không chú, quá trình cài đặt vẫn bình thường, ko gặp lỗi nào cả chú àh.

Chắc là bạn up sai rồi :D

Nếu chưa biết cách thì vào đây có hướng dẫn rất cụ thể nè.

matrix_reload

Mới up xong HardSPL (thành công rồi), liền thử up thẳng bản TouchIX, hik, gặp ngay lỗi treo ở màn hình khởi động (logo Qtek - do mình đã thay logo O2 gốc), HR hoài vẫn ko ăn thua. Thử vào BL, vẫn đc, mừng quá, up lại Step1 thử xem sao, lại báo lỗi, tháo pin ra 1 chập rồi gắn lại, up step1, okie, giờ up step2 là bản TouchIX. Giờ đã xài bình thường.

Như vậy là do gì nhỉ? HardSPL ko có tác dụng? Hay là mình đã làm sai qui trình nào? Giờ SPL của mình đã hiện 2.G4.4PDA.

KHi up thằng TouchIX thì trước đó mình đã HR máy cẩn thận (lúc đó đang xài TouchX), trước khi up HardSPL cũng đã HR.

Nếu bạn nào có chút thắc mắc tại sao mình lại up lại bản TouchIX thì lý do là: mình đã up qua tất cả các bản WM6 có trên PDAViet và forum.xda rồi, và bản TouchIX này có các tính năng mình cần tốt nhất, ít hao pin nhất (thường là 2,5 ngày), chạy ổn định nhất, freeup RAM khá tốt và hiệu quả. Đó là những nhận xét mình rút ra từ lần dùng trước, lần này dùng lại để xem sao.

Lamson

Well-Known Member
Mới up xong HardSPL (thành công rồi), liền thử up thẳng bản TouchIX, hik, gặp ngay lỗi treo ở màn hình khởi động (logo Qtek - do mình đã thay logo O2 gốc), HR hoài vẫn ko ăn thua. Thử vào BL, vẫn đc, mừng quá, up lại Step1 thử xem sao, lại báo lỗi, tháo pin ra 1 chập rồi gắn lại, up step1, okie, giờ up step2 là bản TouchIX. Giờ đã xài bình thường.

Như vậy là do gì nhỉ? HardSPL ko có tác dụng? Hay là mình đã làm sai qui trình nào? Giờ SPL của mình đã hiện 2.G4.4PDA.
Theo tôi nghĩ khi sau Up HardSLP thì chắc quy trình Up ROM phải khác, hoặc Kết cấu tool để Up ROM cũng có thể khác một chút...để cho phù hợp với Up một bước.. cho nên theo tôi mọi người hãy cứ qua 2 bứoc đi cho đến khi có hướng dẫn mới, đừng vọi vàng căt công đoạn khi chưa rõ ràng

matrix_reload

Ở đây mình thấy có tới 3 trang comment, bạn nào đã up hardSPL thành công và đã up thẳng step 2 rồi thì cho ae biết thêm kinh nghiệm đi.

maithanhtuan

tôi đã up thành công SPL, về việc update rom bỏ qua bước 1, vào Settings > System > Clear Storage điến 1234 vào, lúc khời đọng máy vào chế độ màn hình Align Screen, đừng đụng vào màn hình ( giống như lúc Step 2 ) và chạy tool update rom,

maithanhtuan

12h 30 hôm nay tui liều lấy con Dopod 818 của tôi thực hành theo những bước tui post bài ở trên và thành công tốt đẹp..... ( ko bị lỗi gì ). Kể từ bây giớ chúng ta bye bye bước 1 đi nhé

Lamson

Well-Known Member
12h 30 hôm nay tui liều lấy con Dopod 818 của tôi thực hành theo những bước tui post bài ở trên và thành công tốt đẹp..... ( ko bị lỗi gì ). Kể từ bây giớ chúng ta bye bye bước 1 đi nhé
Tôi cho là Maithanhtuan chưa đúng vì trước đây nhiều khi cũng có ngừoi lừoi Up thẳng lên Step2 mà không qua Step1 vẫn đựoc.

Còn về HardSPL thế này hãy xem bản ROm 2.1 của Korand ấy file ROM của nó chỉ là nk.nbf tức là không có OS.nb và các bước của nó khác hẳn, qua xem xét tôi thấy từ bước 1-6, chính là để đưa SPL thành HardSPL nên tôi bỏ qua và lấy file nk.nbf đó up luôn ( tool giống như tool Step1 chứ không phải step2,có nghiã là lấy fiel nk.nbf đó thay vào file nk.nbf của step1) thời gian Up là 5' đã xong- trước đây Step1 10' step2 15-20' khoảng hơn nửa tiếng với rất nhièu thao tác.. dễ nhầm lẫn, bây giờ chỉ cần HR ( hay seting\clearstorage ) rồi về bootloader rồi chạy tool G3 hay G4 như step1 ( duy nhất ) chỉ 5' là bạn đã Up xong. đơn giản hơn,nhanh hơn, ít thao tác hơn...Như vậy là file ROM cũng khác Tool cũng khác
tác dụng của nó như vậy đó Matrix_Relaod à, còn có gì nữa các bạn hãy bổ xung thêm

Chỉnh sửa cuối:

lathengoc

ối trời đất ới.em vừa up lên.máy em g4 nhưng xong thì ra g3.thế là đi đói cái máy đã dành dụm cả năm trời.lúc tải về em đã xóa thằng g3 đi rùi,nhưng cũng biết tại sao nó lai chạy vào máy em đc.bây giờ ngối nhìn cái cục cưng neo của em mà nước mắt của em cứ chảy ra như suối.vậy là đi đói thằng neo.cứ nhìn vào nó lại khóc,buồn quá mấy anh ới.hic hic.bây giờ trong tui chỉ còn lại nỗi đau.bây giờ con neo của em chỉ còn lai cái xác không hồn,có buồn nào buồn hơn ..hic..hic..chỉ còn lai nước mắt

Shooter

ối trời đất ới.em vừa up lên.máy em g4 nhưng xong thì ra g3.thế là đi đói cái máy đã dành dụm cả năm trời....

Bình tĩnh lại, còn nước ko? nếu còn nước thì còn tát. Xem có vào bootloader nữa được ko? Nếu được thì up lại step1 G4. Đã có vài người up nhầm G3, G4 nhưng chưa chết DOC.

matrix_reload

Up thành công cái HardSPL này rồi, giờ muốn trở lại SPL cũ thì làm sao nhỉ? Bạn nào có bản SPL 2.15.0001 cho mình xin nhé. Nguyên do là định đi bảo hành cái vụ màu xấu (còn bh mà) :-?, sợ nó thấy mình up SPL khác lại hoạch họe 8-|, mà thực chất cái vụ màu xấu này đã bị từ lần uprom lên WM6 đầu tiền rồi, mà kêu cứu khắp PDAViet chưa có mob nào giúp :(

minhcatbui

Up thành công cái HardSPL này rồi, giờ muốn trở lại SPL cũ thì làm sao nhỉ? Bạn nào có bản SPL 2.15.0001 cho mình xin nhé. Nguyên do là định đi bảo hành cái vụ màu xấu (còn bh mà) :-?, sợ nó thấy mình up SPL khác lại hoạch họe 8-|, mà thực chất cái vụ màu xấu này đã bị từ lần uprom lên WM6 đầu tiền rồi, mà kêu cứu khắp PDAViet chưa có mob nào giúp :(

màu xấu là seo, bạn phải nói rõ chứ, có thể màn hình máy bạn có vấn đề đó, thử tìm cái màn hình khác thay vào thử xem, nếu tại màn hình thì không ai bảo hành rùi:(

lathengoc

anh shooter ơi. máy em vẫn còn bootloader dc.bây giờ em phải làm sao đây.mong các anh chỉ giúp.mà hình như em đem ra tiệm rùi.cũng làm step 1 rùi, nhưng đến 80% rùi nó đứng im luôn.còn cách nào giúp em nữa không anh. em xin đội ơn các anh nhiều.

Lamson

Well-Known Member
anh shooter ơi. máy em vẫn còn bootloader dc.bây giờ em phải làm sao đây.mong các anh chỉ giúp.mà hình như em đem ra tiệm rùi.cũng làm step 1 rùi, nhưng đến 80% rùi nó đứng im luôn.còn cách nào giúp em nữa không anh. em xin đội ơn các anh nhiều.
Vậy là được rồi, Step1 vào khoảng 80-85% thì nó có cảm giac như đứng lại chờ một chút đi .. chắc cứu sống rồi, lại khóc vì mừng quá :(:)((
Chúc may mắn

Lamson

Well-Known Member
mình up cái này rồi mà sao không up trực tiếp được vẫn phải qua step1 ????
cậu không đọc kỹ à "Thế Ngọc" ( không biết có phải ở Nam Thiếu Lâm không) luyện bài "quyền" G4 thành G3 nên em NEO của cậu ấy "tẩu hỏa nhập ma", nên đang phải tìm cách hồi sinh em NEO,
Mọi người khác chú ý G3 hay G4 nhé, đay là bài học đấy