• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

★ HTC PROPHET - HardSPL ★

thangna

oh là lá la ! hí hí, up đc rồi , 1 nhầm lẫn to lớn cả buổi sáng :D không phải là file "ROMUpdateUtility_NV_G4" mà là file "Upgrade_SPL_G4" ! hí sorry vì coi như em spam 2 bài :D

linhquangtri

Sao em HardSPL cho con neo của em ok rồi Tiến hành Up ROm được mấy phát bây giờ nó lại trở về như củ vẫn là IPL: 2.15.001
SPL: 2.15.001 Không biết sao thế nhĩ

Shooter

Sao em HardSPL cho con neo của em ok rồi Tiến hành Up ROm được mấy phát bây giờ nó lại trở về như củ vẫn là IPL: 2.15.001
SPL: 2.15.001 Không biết sao thế nhĩ

Hỏi thế này thì có Trùm sản xuất Rom ở đây cũng bó tay luôn chứ mấy MODs trả lời gì được :D . linhquangtri phải xác định là sau khi up HardSPL OK xong, SPL có ra G4PDA không? Nếu đã ra rồi thì "up Rom được mấy phát" có phát nào "down"xuống lại Rom gốc Dopod Shipped hay NVID không? Thông thường khi đã up rồi thì down không được, nhưng không trừ ngoại lệ up down vài lần vẫn OK không có vấn đề do làm cẩn thận đúng qui trình và đáp ứng được điều kiện tối ưu cho up Rom, và trong lúc up may mắn không gặp bất cứ tình huống bất lợi gì về điện áp, đường dẫn, tốc độ xử lý của CPU và truy xuất HDD máy mẹ. Tôi thì không đủ can đảm hy sinh thí nghiệm vụ up down liên tục này, nhưng đã có vài members của ta và bên XDA-Developers do không biết nên "điếc không sợ súng" up down lia lịa, kể cả HardSPL rồi down lại Rom gốc shipped có IPL/SPL và Radio nhưng vẫn không bị gì cả. Điều này do may mắn như nói ở trên. Tôi cũng từng nói nhiều lần là nếu không cần thiết thì đừng bao giờ thử mấy cái này vì thật sự nguy hiểm chứ không an toàn như up Rom OS WM6 vì nó ghi thẳng vào chip DOC giống như ta upgrade BIOS của PC hay firmware của các thiết bị khác. Khi đã nhầm lẫn hay trục trặc thì vô phương cứu chữa nếu trình khởi động sơ cấp trong chip bị tẩu hỏa nhập ma, G3 G4 gì lúc đó nó cũng không còn phân biệt được để tiếp nhận vì bản thân nó lúc đó cũng không còn biết nó là cái gì :D.

Do đã có vài bạn gặp trục trặc khi HardSPL nên đây không phải cá biệt. Cần phải xem xét nghiên cứu vấn đề. Ở đây có thể xảy ra các tình huống:

1. Đã thực sự up nhầm G3/G4 nhưng cứ cãi là không để xem có cao nhân nào tìm ra cách để cứu không :D
2. Đã thực sự chọn đúng 100% nhưng trong quá trình up không may gặp sự cố như đã nói ở trên mà không biết.
3. Do có...phá hoại nội bộ :D:D:D, một trong số các links bị cố tình sửa tên để đem bạn ra làm vật tế thần, có đối tượng để nghiên cứu cách cứu chữa...

Dù do tình huống nào, cũng không phải là tuyệt vọng vì trong nhiều lần up lại Rom gốc có thể có lúc thành công, và đã có trường hợp nhầm G3/G4 vẫn không chết. Có thể thử thay đổi môi trường và điều kiện up (tháp pin ra để 1, 2 ngày cho thực sự ngắt nguồn 100%và loại trừ backup, dùng PC khác, format cài lại Win, tối ưu PC, down Rom gốc khác từ nguồn khác v.v... và v.v...)

Phần còn lại là phước chủ may thầy, do Prophet có nhiều thương hiệu khác nhau, phần cứng tuy cùng 1 cấu hình và nhà sản xuất HTC nhưng khác đợt sản xuất và có thể khác yêu cầu về firmware, software sơ cấp trong chip theo đặt hàng của từng thương hiệu nên có thể xảy ra tình huống cùng một điều kiện nhưng mỗi máy có một phản ứng khác nhau...

noble

1. Đã thực sự up nhầm G3/G4 nhưng cứ cãi là không để xem có cao nhân nào tìm ra cách để cứu không :D
2. Đã thực sự chọn đúng 100% nhưng trong quá trình up không may gặp sự cố như đã nói ở trên mà không biết.
3. Do có...phá hoại nội bộ :D:D:D, một trong số các links bị cố tình sửa tên để đem bạn ra làm vật tế thần, có đối tượng để nghiên cứu cách cứu chữa...

Thế này thì bóthây.com!

linhquangtri

Hỏi thế này thì có Trùm sản xuất Rom ở đây cũng bó tay luôn chứ mấy MODs trả lời gì được :D . linhquangtri phải xác định là sau khi up HardSPL OK xong, SPL có ra G4PDA không? Nếu đã ra rồi thì "up Rom được mấy phát" có phát nào "down"xuống lại Rom gốc Dopod Shipped hay NVID không? Thông thường khi đã up rồi thì down không được, nhưng không trừ ngoại lệ up down vài lần vẫn OK không có vấn đề do làm cẩn thận đúng qui trình và đáp ứng được điều kiện tối ưu cho up Rom, và trong lúc up may mắn không gặp bất cứ tình huống bất lợi gì về điện áp, đường dẫn, tốc độ xử lý của CPU và truy xuất HDD máy mẹ. Tôi thì không đủ can đảm hy sinh thí nghiệm vụ up down liên tục này, nhưng đã có vài members của ta và bên XDA-Developers do không biết nên "điếc không sợ súng" up down lia lịa, kể cả HardSPL rồi down lại Rom gốc shipped có IPL/SPL và Radio nhưng vẫn không bị gì cả. Điều này do may mắn như nói ở trên. Tôi cũng từng nói nhiều lần là nếu không cần thiết thì đừng bao giờ thử mấy cái này vì thật sự nguy hiểm chứ không an toàn như up Rom OS WM6 vì nó ghi thẳng vào chip DOC giống như ta upgrade BIOS của PC hay firmware của các thiết bị khác. Khi đã nhầm lẫn hay trục trặc thì vô phương cứu chữa nếu trình khởi động sơ cấp trong chip bị tẩu hỏa nhập ma, G3 G4 gì lúc đó nó cũng không còn phân biệt được để tiếp nhận vì bản thân nó lúc đó cũng không còn biết nó là cái gì :D.

Do đã có vài bạn gặp trục trặc khi HardSPL nên đây không phải cá biệt. Cần phải xem xét nghiên cứu vấn đề. Ở đây có thể xảy ra các tình huống:

Dù do tình huống nào, cũng không phải là tuyệt vọng vì trong nhiều lần up lại Rom gốc có thể có lúc thành công, và đã có trường hợp nhầm G3/G4 vẫn không chết. Có thể thử thay đổi môi trường và điều kiện up (tháp pin ra để 1, 2 ngày cho thực sự ngắt nguồn 100%và loại trừ backup, dùng PC khác, format cài lại Win, tối ưu PC, down Rom gốc khác từ nguồn khác v.v... và v.v...)

Phần còn lại là phước chủ may thầy, do Prophet có nhiều thương hiệu khác nhau, phần cứng tuy cùng 1 cấu hình và nhà sản xuất HTC nhưng khác đợt sản xuất và có thể khác yêu cầu về firmware, software sơ cấp trong chip theo đặt hàng của từng thương hiệu nên có thể xảy ra tình huống cùng một điều kiện nhưng mỗi máy có một phản ứng khác nhau...
Đúng rồi chiều hôm qua em có UP lại Rom SHIP của con neo, đúng là như bác nói rồi, bây giờ nghỉ lại mới thấy sợ, cảm ơn bác nhiều nha.

cantho

theo em thấy dòng PRophet này ngày càng nguy hiểm,lúc đầu em up mấy bản rom chạy trong OS của mod đưa lên thì chạy phà phà không sao cả,:-??,từ lúc có tool HardSPL cho HTC Prophet,của Manđưa lên máy của em là G4 ,em đã chọn Tool G4 sau khi up xong thì thành G3 :O,cuối cùng thì:( ,em mong các Mod sớm có cách khắc phục ,để em nói riêng và các mem khác nói chung để khỏi phập phòng lo sợ mỗi khi up rom cho dòng này =D>,thanks

NhatNguyen

theo em thấy dòng PRophet này ngày càng nguy hiểm,lúc đầu em up mấy bản rom chạy trong OS của mod đưa lên thì chạy phà phà không sao cả,:-??,từ lúc có tool HardSPL cho HTC Prophet,của Manđưa lên máy của em là G4 ,em đã chọn Tool G4 sau khi up xong thì thành G3 :O,cuối cùng thì:( ,em mong các Mod sớm có cách khắc phục ,để em nói riêng và các mem khác nói chung để khỏi phập phòng lo sợ mỗi khi up rom cho dòng này =D>,thanks

Ko biết bạn đã down tool HardSPL từ đâu, nếu như Tool từ Pdaviet link trong thread của Man Quang thì ko có hiện tượng trên. Chỉ khi nào bạn up lộn Tool hay các Tool "đểu" từ các trang PDA khác thôi :)

DiCham

Tớ cũng dùng cái tool HardSPL, đâu có sao đâu, làm 1 lần ăn ngay (cách đây vài ngày). Bác CanTho đừng nghi ngờ nguồn link làm gì. Còn lúc chạy, để tránh nhầm nhọt thì đành phải cẩn thận nhìn ngó thôi. Tất cả các hướng dẫn đều rất kỹ rồi. Chỉ có điều chưa dám tự làm chuột bạch down SPL về "manufacture reset" thôi.

biokiller

Chỉ khi nào bạn up lộn Tool hay các Tool "đểu" từ các trang PDA khác thôi :)

mong là bạn đừng vơ đũa cả nắm như thế,không hay đâu
@cantho:có lẽ bạn đã up lộn,nhưng thông thường thì vào BL thì còn có thể cứu ( nhưng hok bít có ai tìm ra chưa),bình thường thì khi up nhầm g3/g4 thì Mh sẽ trắng xóa,treo từ buổi ban đầu lận

Chỉnh sửa cuối:

cantho

em đồng ý với ý kiến của bácBiokiller,nhưng mà em dám chắc là em up không nhầm đầu,vì cũng tool này mà em up qua 2 máy rùi,đều ok,nhưng tới máy thứ 3 thì die ,bởi vậy em suy nghỉ mãi mả không ra :-?,chắc sau này phải up rom trong OS lại thui.:D

biokiller

nếu bạn dùng cái tool nào vậy?bạn dùng 1 tool mà up 3 con hay là mỗi lần up đều down?bạn thử tháo pin ra 1 ngày rùi dùng các bản rom ship mà up lại nha(tốt nhất nên máy dòng nào thì dùng ship dòng nấy)

rock2u

Em HardSPL cho con dopod 818 của em xong thì IPL: 2.15.001
SPL: 2.15.001 .Nhưng đúng là mèo mù vớ cá rán: trước đây máy của em cứ khoảng 30% pin có ai gọi đến là nó tự khởi động lại. sau khi làm phát HardSPL 10% vẫn ok không bị khởi động lại => pótay

cantho

nếu bạn dùng cái tool nào vậy?bạn dùng 1 tool mà up 3 con hay là mỗi lần up đều down?bạn thử tháo pin ra 1 ngày rùi dùng các bản rom ship mà up lại nha(tốt nhất nên máy dòng nào thì dùng ship dòng nấy)

mình dùng tool chỉ cho G4 thôi,cũng một tool đó mà mình up đó bạn,mình cũng tháo pin ra rùi,mình dùng đúng bản rom ship của nó cũng chả ăn thua gì hết,nó vẫn hiện thông số là IPL 2.15.0001 ,SPL 2.G3 :-??:O:(

Shooter

mình dùng tool chỉ cho G4 thôi,cũng một tool đó mà mình up đó bạn,mình cũng tháo pin ra rùi,mình dùng đúng bản rom ship của nó cũng chả ăn thua gì hết,nó vẫn hiện thông số là IPL 2.15.0001 ,SPL 2.G3 :-??:O:(

Nếu đã làm đủ các cách như trên mà vẫn không có tác dụng gì khác là bó tay rồi. Đành đưa đi bệnh viện phẫu thuật thôi. Trường hợp này chắc thuộc về tình huống gặp sự cố về điện áp, nhiều temporary files đang chạy, hoặc tốc độ truy xuất HDD, vị trí chứa Rom trong quá trình up Rom không đồng bộ với thời hiệu các lệnh batch của tool up Rom, Disk on Chip của Prophet nhận không đủ dữ liệu Rom G4 từ PC nên nó nghĩ đây là G3 (đời cũ hơn). Bây giờ bản thân nó cũng không biết nó là đời nào và Rom mới là cái gì...:( . Nói chung, việc chuẩn bị các điều kiện tối ưu cho up Rom là không thể xem thường được, trục trặc có thể xảy ra bất cứ lúc nào với một hậu quả không lường trước được!

biokiller

Em HardSPL cho con dopod 818 của em xong thì IPL: 2.15.001
SPL: 2.15.001 .Nhưng đúng là mèo mù vớ cá rán: trước đây máy của em cứ khoảng 30% pin có ai gọi đến là nó tự khởi động lại. sau khi làm phát HardSPL 10% vẫn ok không bị khởi động lại => pótay

hahaha,chán bạn quá,nếu bạn chạy hardSPL thì dòng SPL phải là 2.G4.PDA,còn 2.15.001 của bạn là bản SPL gốc đó,bạn chạy cái file .BAT áh nha

lathengoc

mình dùng tool chỉ cho G4 thôi,cũng một tool đó mà mình up đó bạn,mình cũng tháo pin ra rùi,mình dùng đúng bản rom ship của nó cũng chả ăn thua gì hết,nó vẫn hiện thông số là IPL 2.15.0001 ,SPL 2.G3
rùi bác này có tình trạng của em lúc trước.khi em up HardSPL thì em tìm thằng G3 trong phần giải nén để xóa đi(vì em sài G4) nhưng khi em vừa up xong xem lai thì thấy máy báo là G3 ,em cũng chẳng hỉu thế nào.đem ra tiệm để sửa.họ sửa gần cả tuần.lúc đến lấy họ bảo thay slash gì đó.nhưng em nghĩ chác họ ko thay flash.em cũng ko biết họ làm cách nào đưa máy về spl,ipl về lúc mới ban đầu khi mua về.nếu bác ở TP hcm có thể đem ra cho họ sửa ,nơi ấy cung uy tin đó .có anh kỹ thuật rất nhiệt tình. ở đường 3/2 q10,nhưng em ko nhớ địa chỉ.để mai đi xem lại rủi post lên cho.

biokiller

có thể là dùng cái J.A.F mà up lại vì nó bỏ phần IPL,SPL(cũng có thể dùng lun 2 cái này nếu mún)

vettau

Mình chưa dùng 818 pro nên chưa biết cách HardSPL như thế nào có phải ClearStore như Up Rom không,có cần Bootload hay như thế nào và máy của tôi là IPL 1.00 SPL 1.00.0000 có chạy dc HardSPL không ? các Bro chỉ giúp nhé Thanhk all!

minhlamdr

Banned
Mình chưa dùng 818 pro nên chưa biết cách HardSPL như thế nào có phải ClearStore như Up Rom không,có cần Bootload hay như thế nào và máy của tôi là IPL 1.00 SPL 1.00.0000 có chạy dc HardSPL không ? các Bro chỉ giúp nhé Thanhk all!

Máy bạn là G3 (đọc lại bài hướng dẫn nhé)

Bài 1 đã có hướng dẫn HardSPL rồi đó, bạn chịu khó đọc tiếng Anh nhé bạn.

Cách Hard Reset:
- Cách 1: vào Start / Settings / System / Clear storage. Nhập code là 1234 rồi chọn Yes.
- Cách 2: dùng phím cứng: bấm đồng thời 2 nút Camera và Comm, dùng bút chọt vào nút reset trên máy, thả nút reset ra (vẫn giữ 2 nút kia) cho tới khi màn hình hiện ra thông báo có chấp nhận HR hay ko thì bấm nút Call màu xanh.