• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

★ HTC PROPHET - HardSPL ★

vettau

Máy bạn là G3 (đọc lại bài hướng dẫn nhé)

Bài 1 đã có hướng dẫn HardSPL rồi đó, bạn chịu khó đọc tiếng Anh nhé bạn.

Cách Hard Reset:
- Cách 1: vào Start / Settings / System / Clear storage. Nhập code là 1234 rồi chọn Yes.
- Cách 2: dùng phím cứng: bấm đồng thời 2 nút Camera và Comm, dùng bút chọt vào nút reset trên máy, thả nút reset ra (vẫn giữ 2 nút kia) cho tới khi màn hình hiện ra thông báo có chấp nhận HR hay ko thì bấm nút Call màu xanh.
Bạn nhầm ý mình rồi.Ý mình là có chạy dc SPL lên 2.xxx để UnlockCID hay gì gì đấy để còn Up Rom không qua Step 1 cơ còn HardReset hoặc Reset thì mình biết rồi vì cái Tool bác Quang đưa lên tác dụng của nó là UnlockCID cho cả 2 G mà máy mình thì IPL 1.00 và SPL 1.00.0000 có chạy được cái tool kia không và chạy như thế nào ? cám ơn bạn đã chia sẻ!

biokiller

j mà HR với SR ở đây bạn,minhlamdr muốn nói là bạn nên HardSPL,là bạn dùg tool đã up ở đầu bài để có thể up 1 step chứ hok phải là 2 steps như ban đầu hen.Máy bạn là dòng g3,nên dùng tool g3 mà up nha.prophet là dùng bình thường

dinhhung_dcn

các bro cho em hỏi,em đã làm theo đúng hướng dẫn mà máy e vẫn hiện spl:2.15.0001. E thử down n bản hardspl về làm mà vẫn k đc.Còn làm theo step1 ,e dùng bản PV_temp cũng không đc.Nó cứ báo là " The Update Utility can not open the requested file.Please check your Update Utility"

Rồi bắt em kích Exit.hix.Em k up dc rom với con máy này rùi.Em chỉ up dc bản radio 2.47.21 thui.Mong các bro giúp sức.Thanks

killerman911

em đang dùng win vista, sử dụng phần mềm hardSPL ko được,lúc đang up nó cứ báo lỗi, bắt close chương trình up hardSPL.có bác nào có cách khắc phục hộ em.

vantm

cho mình hỏi, hình như các bản rom mới bây giờ toàn làm cho các máy đã up HardSPL rồi, tức là toàn bản bỏ qua step 1, nếu bây giờ mà mình không muốn up cái hardspl thì mình lấy các bản mới tương ứng ở đâu để vẫn có thể chạy qua step 1 rồi mới sang up bản mới
thấy hardspl có vẻ nguy hiểm quá chưa muốn thử vì ko có nhiều thời gian, rủi ro thì không ngại nhưng chẳng may nếu gặp rủi ro rồi thì lại phải lọ mọ mất thời gian cứu chữa
tks anh em nhiều

vantm

thông báo, em đã up hardSPL, định không up nhưng bản mới toàn bản ko qua step 1 nên phải up, kết quả mỹ mãn 1 phát ăn ngay đang dùng wm6.1 shadow 2.0 2 ngày nay chưa có 1 lỗi nào,
ko hề có hiện tượng hao pin như bạn gì cảnh báo, chính vì sợ hao pin nên lâu rồi mình ko muốn up
thật good, up quá nhanh luôn
tks anh em trên diễn đàn

nguyenarc

cho mình hỏi, hình như các bản rom mới bây giờ toàn làm cho các máy đã up HardSPL rồi, tức là toàn bản bỏ qua step 1, nếu bây giờ mà mình không muốn up cái hardspl thì mình lấy các bản mới tương ứng ở đâu để vẫn có thể chạy qua step 1 rồi mới sang up bản mới
thấy hardspl có vẻ nguy hiểm quá chưa muốn thử vì ko có nhiều thời gian, rủi ro thì không ngại nhưng chẳng may nếu gặp rủi ro rồi thì lại phải lọ mọ mất thời gian cứu chữa
tks anh em nhiều

Về cơ bản việc up HARDSPL và up ROM nói chung không có gì nguy hiểm cả, rất đơn giản thôi, các bạn chịu khó đọc các bài hướng dẫn trong diễn đàn là OK.
Chúc up thành công.

vantm

Đính chính về thời gian dùng pin sau khi up HardSPL,
mấy hôm đầu mới up xong thì toàn kết nối với máy để cài các phần mềm, nên nó tự nạp pin luôn nên ko rõ nó dùng được bao lâu
nhưng mấy hôm nay để dùng thì thấy
nạp pin đầy sáng hôm qua rút ra lúc 7h, hôm nay tức là sau 1 ngày bây giờ là 11h30 còn có 30% pin, như vậy có lẽ ko dùng được 2 ngày
máy em bình thường dùng bản mys vấn được hơn 3 ngày vì ít gọi và ít nghịch, bản này vẫn dùng vậy mà chưa được 2 ngày thì chán quá
em đang dùng bản shadow 2.0 te,
ko biết có phải do bản shadow không, sẽ up bản khác để test, hi vọng là do bản chứ up lại mệt lắm

vantm

diễn đàn này hình như không ai quan tâm nữa thì phải
kết quả sau khi test bản mới
bản shadow CE thì
pin dùng đã trở lại như bình thường hơn 3 ngày, tất cả hoạt động ngon không có lỗi nào cả
hết

vantm

diễn đàn này hình như không ai quan tâm nữa thì phải
kết quả sau khi test bản mới
bản shadow CE thì
pin dùng đã trở lại như bình thường hơn 3 ngày, tất cả hoạt động ngon không có lỗi nào cả nên mọi người cứ yên tâm mà up

chanchukk

Các bạn nào giúp mình với, mình có con Dopod 818 Pro, hôm qua trước khi úp thì có thông số IPL 2.20 và SPL là 2.15.2000, lúc nãy mình thử úp nhầm HardSPL G4 cho nó thì nó hiện lên IPL 2.20.2001 và 2.15.2000 sau đó ngúm luôn, màn hình tối thui. Mình chẳng rành về Dopod này lắm, các bạn giúp mình sửa bệnh cho con này đi, muốn Bootloader thì ấn nút gì, Hard Reset như thế nào? Hay là mình úp nhầm G3 hay G4 gì đó nên nó chết luôn rồi? Mong chờ hướng dẫn.

blackdoor

Manager
Các bạn nào giúp mình với, mình có con Dopod 818 Pro, hôm qua trước khi úp thì có thông số IPL 2.20 và SPL là 2.15.2000, lúc nãy mình thử úp nhầm HardSPL G4 cho nó thì nó hiện lên IPL 2.20.2001 và 2.15.2000 sau đó ngúm luôn, màn hình tối thui. Mình chẳng rành về Dopod này lắm, các bạn giúp mình sửa bệnh cho con này đi, muốn Bootloader thì ấn nút gì, Hard Reset như thế nào? Hay là mình úp nhầm G3 hay G4 gì đó nên nó chết luôn rồi? Mong chờ hướng dẫn.

Bạn đưa về Boot loader, kết nối với PC rồi up bằng bản ROM NVID may ra còn cứu được.
Hardreset: Voice dial + Camera + Softreset, thả softreset ra trước và giữ nguyên 3 phím kia cho đến khi màn hình hiện lên xác nhận, nhấn nút gọi.
Bootloader: Voice dial + Camera + Softreset giữ cho đến khi màn hình hiện lên 3 vạch màu.

Chỉnh sửa cuối:

chanchukk

Voice dial là nút gọi màu xanh lá cây đúng k blackdoor? Mình cũng làm theo hướng dẫn của bạn để đưa về bootloader bằng cách Voice dial + Camera + Softreset nhưng màn hình vẫn đen thui, chẳng hiện cái gì cả. Còn cách nào khác nữa không? Không có máy xài, chán quá! Hôm qua chắc do mình úp nhầm HardSPL G4 cho nó, chắc nó là G3 nên chết đúng k?

Lamson

Well-Known Member
Voice dial là nút gọi màu xanh lá cây đúng k - đúng blackdoor? Mình cũng làm theo hướng dẫn của bạn để đưa về bootloader bằng cách Voice dial - thừa nút này + Camera + Softreset

1- Soft Reset: dùng bút stylus chọt vô lỗ tròn nhỏ (nút Reset) dưới chân máy
2- Hard Reret: bấm và giữ đồng thời 2 phím: Camera và Comm Manager, chọt Reset, rồi bỏ bút ra vẫn giữ 2 phím Camera + Comm Manager cho đến khi màn hình sáng trở lại với thông báo "Press Send to restore factory default, Others KKK to quit" thì bỏ 2 phím đó ra và bấm phím Call/Send để xác nhận.
Cách 2: vào Start->Stettings->System và chọn Clear Storage làm theo hướng dẫn
3- Bootloader: để đưa máy về màn hình bootloader thì làm như sau: bấm và giữ phím Camera, chọt Reset,rồi bỏ bút ra vẫn giữ phím Camera cho đến khi màn hình sáng trở lại thì nhả nốt phím Camera ra. Màn hình có 3 màu Đỏ (Red), Lục (Green), Lam (Blue) và thông số thể hiện phiên bản bootloader gồm 2 thành phần IPL và SPL.

P/S như bạn nói thì là 2.15000 là G3 rồi bạn lại HardSPLG4 thì nhầm rồi thử vào Bootloader lại, nếu vào được thì lấy bản Tem_PV up lại xem nhớ dùng đúng tool cho G3, nếu nó sôgns lại thì tốt,nếu không được thì ...chia buồn,.

Chỉnh sửa cuối:

jupiterv

Tôi có thể khẳng định là mình không up nhầm G3 sang G4 hay ngược lại. Từ trước tới giờ chỉ up mỗi loại tool G4. Nếu có nhầm thì nhầm từ trước!
Ý kiến này là để ai đó có thời gian thì nghiên cứu lại may ra tìm được nguyên nhân để Bros khác tránh được, chỉ thế thôi.
Dù sao cũng rất cảm ơn các Bro!

*Bạn Kaiser84 cũng rút ra được một kinh nghiệm rồi,
*Như tôi đã đề cập vần đề này một lần là để đỡ nhầm, và bảo đảm an toàn sau khi mình đã có và Up một tool nào dó OK đúng với dòng máy của mình thì giữ Tool đó lại, lần sau Up step1, Radio, SPL, IPL, flash screen... mình chỉ cần thay cái file NK.nbf từ cái mới mà mình định Up sang cai bộ tool đó là bảo đảm không bao giờ nhầm chết..PPC được. KHông biết mọi người thế nào còn Lamson tôi thì toàn làm vậy, downROM về lấy cái file cần thiết đưa sang bộ tool đã xài tốt ( giống như bộ công cụ đã khử trùng y tế ấy mà) mất công một chút nhưng an tâm ( còn cái gì không liên quan như máy mình là G4 thì có cái tool G3 thì xóa đi cho đỡ vướng, lỡ đâu hôm nào bấm nhầm thì...)
* Mà có thêm một thắc mắc nhỏ là Link đầu tiên , Man Pham Quang đưa lên và mấy link sau đó nữa đều có ghi rõ là HardSPL cho G3, cho G4 riêng mà không phải loại của mình mắc gì mà lấy về để nhầm, rồi mới xảy ra chuyện :-??:-??

Theo nhận xét của mình thì những trường hợp up G4 mà lại thành G3 ko phải do up nhầm!! Thực tế cho thấy có khá nhiều bạn bị rơi vào trường hợp này và hầu như tất cả đều khẳng định là đã up G4 (ko chỉ PDAViet mà bên Soft4vn cũng có 1 số trường hợp y như vậy http://soft4vn.net/forum/showthread.php?t=1811)
Và khi các nạn nhân này post bài cầu cứu thì y như rằng nhận được 1 câu phán "do bất cẩn nên up nhầm tool !!". Chẳng lẽ có nhiều người bất cẩn đến như vậy, khi mà điều quan trọng nhất là xác định máy mình G3 hay G4 trước khi up đã được các Mod đặc biệt nhấn mạnh khi post bài hướng dẫn và link down (đối với các bạn đã từng up Rom qua 2 Step thì càng ko thể nhầm G3, G4 được vì ngay từ Step 1 đã phải xác định máy mình là G3 hay G4)
Nếu đã xác định được G3 hay G4 thì chỉ việc down tool thích hợp. Trong chủ đề này ở trang 1, Man Pham Quang đã cẩn thận chia làm 2 link G3 và G4 riêng biệt, nếu down tool G3 thì lấy đâu ra tool G4 mà "CLICK" nhầm (và ngược lại)

Một số nhận xét cá nhân, mong các Mod nghiên cứu lại để việc up Rom ngày càng dễ dàng và an toàn hơn!!

Thân

chanchukk

Cảm ơn Lamson, mình đã làm y như bạn hướng dẫn nhưng con máy vẫn là màn hình đen thui, chẳng có lên gì hết, chắc phải chia tay bán xác đt vậy, để ai có kinh nghiệm và nhu cầu thì lấy, giá bán xác đt như vậy khoảng bao nhiêu nhỉ, 1,5 triệu k? Hihi.

Shooter

Theo nhận xét của mình thì những trường hợp up G4 mà lại thành G3 ko phải do up nhầm!! Thực tế cho thấy có khá nhiều bạn bị rơi vào trường hợp này và hầu như tất cả đều khẳng định là đã up G4 .....
Và khi các nạn nhân này post bài cầu cứu thì y như rằng nhận được 1 câu phán "do bất cẩn nên up nhầm tool !!". Chẳng lẽ có nhiều người bất cẩn đến như vậy, khi mà điều quan trọng nhất là xác định máy mình G3 hay G4 trước khi up đã được các Mod đặc biệt nhấn mạnh khi post bài hướng dẫn và link down (đối với các bạn đã từng up Rom qua 2 Step thì càng ko thể nhầm G3, G4 được vì ngay từ Step 1 đã phải xác định máy mình là G3 hay G4)
Nếu đã xác định được G3 hay G4 thì chỉ việc down tool thích hợp. Trong chủ đề này ở trang 1, Man Pham Quang đã cẩn thận chia làm 2 link G3 và G4 riêng biệt, nếu down tool G3 thì lấy đâu ra tool G4 mà "CLICK" nhầm (và ngược lại)......n

Theo mình nghĩ, việc này là có thật, và cũng có nguyên nhân của nó. Úp nhầm chỉ xảy ra ở những Newbies chưa up bao giờ. Ở đây có thể có 2 tình huống:

1. Up đúng Tool, nhưng không đúng qui trình và không đáp ứng đầy đủ những điều kiện cần cho việc up. Up Rom OS nếu có trục trặc thì không sao, chỉ cần up lại, nhưng nếu HardSPL hay UnlockCID thì chỉ cần 1 sơ xuất như nguồn không ổn định, pin không đủ, PC chứa nhiều temp rác v.v... dữ liệu ghi thẳng vào flashrom bị đứt đoạn không đầy đủ và liên tục làm trình khởi động sơ cấp không nhận diện được G3/G4 sẽ...quyết định gán G3 là đời cũ hơn bất chấp phần cứng là G3 hay G4!:-??

2. Cũng up đúng Tool G4, nhưng up trên một máy secondhand trước đây nguyên gốc là G3 đã bị up nhầm step1 (temp) G4 nhưng may mắn sống sót để nguyên vậy xài (đã có xảy ra). Sau này biết thông tin vụ nhầm lẫn này nên PVmember khổ chủ này nhanh chóng giải ra tiệm :D và khổ chủ đời F2 mua về up HardSPL, UnlockCID với Tool G4 để xài Rom đời mới và thế là sự cố xảy ra vô phương cứu chữa.:(

Các bạn kiểm lại xem có phải như thế không? Tôi đồ rằng tình trạng này không thể xảy ra với máy mới đập hộp hoặc máy...chính chủ của PV Mem!

Về giải pháp cứu chữa, bạn nào gặp trường hợp này thử search trên các diễn đàn PPC tìm tool backup Rom trên SD card, backup lại Rom G3 gin của một máy đang chạy tốt, dùng card chứa file backup này restore lại qua Bootloader trên máy mình xem sao. Dù gì cũng đã trọng thương rồi, có chết cũng đâu có băn khoăn. Nhớ là tool backup rom chạy trong Bootloader chứ không phải backup OS và application chạy trong Windows!

Chỉnh sửa cuối:

inverse

Em dung con chip G4, da nho ban chinh sua lai IPL: 2.15.0001, SPL:2.G4.4PDA nhung may luon co van de, vi du nhu: bi tat man hinh bat khong len phai hardreset hoac dung duoc 1 ngay roi den sang hom sau lai phai lam du cach no moi song...hic. Co bac nao giup em voi. E da thu thay pin rui ma kong duoc?

atimaster85

mấy bác giúp em , mình có máy Dopod G3 ( xưa giờ sài toàn Room G3), up lên Hard SpL , ko bít làm sao mà up room G3 lên xong thì máy nó thành 3 vạch màu của BL ( no ghi PL 2.20 va SPL 2.20) treo cứng ngắc rùi , giờ phải làm sao cứu nó đây bạn.