• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HTC PROPHET - ROM WM6.0

PhamQuang

Manager
ROM v4.0.0.0.2 WWE for HTC Prophet

Đặc điểm chính:

- Cơ bản giữ nguyên hệ thống Reg. của bản 4.0.0.0.2 PV
- Thay chỉnh nhỏ Reg. về ngày tháng hiển thị, thứ tự Shorcut,... trên Today.
- Thay đổi toàn bộ MS Office 2007.
- Thêm vào các ứng dụng Coreplayer, Zip,...
- Thay đổi bàn phím màu xanh lá cây nhẹ nhàng và rất hợp với Theme Windows Green....

ROM tải theo Link sau:

http://www.pdaviet-media.info/PhamQuang/ROM/PROPHET/WM6.0/Prophet_4.0.0.0.2_PV.rar

Pass. giải nén: PDAVIET

Cách thức Up như cũ, tốt nhất nên qua bước Step1, tuy nhiên nhiều trường hợp có thể Update thẳng từ tình trạng máy hiện tại của bạn.

tubua

Tôi dùng Rom 4.0.0.0.1 thấy ổn lắm mỗi cái là Backlight chỉnh về 1 phút 1 lúc tự nó nhảy về 10s.Có ai bị như vậy ko.Mong các bác chỉ cho cách khắc phục
Bạn ko chịu đọc kỹ gì cả,mấy trang trc cũng đa nêu vấn đề này rồi đó. Bạn vào Options của BatteryStatus : rồi chọn mục Tools ,rối tích vào DeviceLoock on WakeUp ,rồi lại tích tiếp vào BackLight Fix for 10s-Bug và chọn thời gian theo y muốn . Chúc vui !

hoangan123

chưa đầy 1 tháng đã có mấy bản rom roài^^ , ROM v4.0.0.0.2 WWE for HTC Prophet có ai up chưa cho mình vài lời nhận xét với dạo này bận thi wa chưa có thời gian up bản 4.0.0.0.1 mà đã có bản mới rồi .có ai up rồi cho minh vài lời nhận xét nha.cảm ơn...!
thân!!!!!!!!!

khoabonmat

Active Member
Vừa up xong 4.0.0.2 nói chung ổn định chạy rất nhanh Ram cao >= 30MB.Bác Quang quảng cáo Office là 2007 em thấy vẫn là 2006 đó chứ.Vì Power Point không thể create được mà chỉ là View.Bàn phím màu xanh nhìn ấn tượng hơn bản của Cloudyfa (nhưng em thích bàn phím màu xanh dương hơn,nhìn pro hơn).Và cuối cùng thật sự cám ơn bác Quang đã cook bản rom mới.Mấy ngày nay buồn chẳng có rom mới nào up.Hôm nay đẹp trời bác Quang đưa Rom mới.Thanks.

PhamQuang

Manager
Vừa up xong 4.0.0.2 nói chung ổn định chạy rất nhanh Ram cao >= 30MB.Bác Quang quảng cáo Office là 2007 em thấy vẫn là 2006 đó chứ.Vì Power Point không thể create được mà chỉ là View.Bàn phím màu xanh nhìn ấn tượng hơn bản của Cloudyfa (nhưng em thích bàn phím màu xanh dương hơn,nhìn pro hơn).Và cuối cùng thật sự cám ơn bác Quang đã cook bản rom mới.Mấy ngày nay buồn chẳng có rom mới nào up.Hôm nay đẹp trời bác Quang đưa Rom mới.Thanks.

Bạn vào About các soft Office không thấy sao???
Đây chính xác là bộ MS Office 2007 mới nhất cho PPC đó bạn ạ.
Với các bộ trước làm gì có phần About và Icon không đẹp như vậy đâu. :D

Bản ROM này có thể coi là bản Modify của bản 4.0.0.0.1 mà thôi, vì hầu như mình không động chạm nhiều tới phần Reg. Chỉ thay đổi giao diện bề ngoài hợp ý hơn mà thôi.
Bàn phím tích hợp nhẹ nhàng hơn, ít ra là chỉ bằng 1/3 so với bàn phím cũ, lại rất hợp với Theme Windows Green. :D

Tuan1412

em down về extract thấy báo có 2 lỗi nhưng khi vào thì vẫn thấy đầy đủ các file như vậy có ổn o

Chỉnh sửa cuối:

NhatNguyen

em down về extract thấy báo có 2 lỗi nhưng khi vào thì vẫn thấy đầy đủ các file như vậy có ổn o
chào Tuan!!!
những thắc mắc của bạn sẽ có lời giải nếu như bạn nêu rõ thắc mắc hay bất cứ thứ gì hình ảnh chẵng hạn để mọi người biết mà giúp bạn chứ !!!
đôi lời góp ý !!! thân :p !!!!

Tuan1412

chào Tuan!!!
những thắc mắc của bạn sẽ có lời giải nếu như bạn nêu rõ thắc mắc hay bất cứ thứ gì hình ảnh chẵng hạn để mọi người biết mà giúp bạn chứ !!!
đôi lời góp ý !!! thân :p !!!!
lỗi 1:prophet_4.0.0.0.2.rar CRC failed in the encrypted file prophet_4.0.0.0.2_PV\OS.nb(wrong password?)
2:prophet_4.0.0.0.2.rar :unexpected end of archive
ai biết bị sao thì giúp mình với

NhatNguyen

lỗi 1:prophet_4.0.0.0.2.rar CRC failed in the encrypted file prophet_4.0.0.0.2_PV\OS.nb(wrong password?)
Vậy là lỗi trong quá trình down rồi bạn !!!
bạn down lại thử xem nhé!!!!
@PhamQuang: bác ơi, sao cái phần báo pin bác ko add nó vào rom nhỉ??
cháu thấy nó rất tiện mà, vào today tìm mà chẳng thấy:-?? chứ dùng các phần mềm khác chỉ tổ nặng máy.
àh mà còn phần mềm MiDlet manager nữa chứ?? thiếu roài???
thân!!!! :(

PhamQuang

Manager
Vậy là lỗi trong quá trình down rồi bạn !!!
bạn down lại thử xem nhé!!!!
@PhamQuang: bác ơi, sao cái phần báo pin bác ko add nó vào rom nhỉ??
cháu thấy nó rất tiện mà, vào today tìm mà chẳng thấy:-?? chứ dùng các phần mềm khác chỉ tổ nặng máy.
àh mà còn phần mềm MiDlet manager nữa chứ?? thiếu roài???
thân!!!! :(

- ROM tải về có kèm theo CAB Battery đó, bạn lấy mà cài vào là được chứ sao?
- MIDlet Manager đổi lấy CorePlayer, bạn chọn cái nào??? :D
Không phải muốn đưa vào bao nhiêu cũng được bạn ạ, mức độ có hạn.

khoabonmat

Active Member
Bạn vào About các soft Office không thấy sao???
Đây chính xác là bộ MS Office 2007 mới nhất cho PPC đó bạn ạ.
Với các bộ trước làm gì có phần About và Icon không đẹp như vậy đâu. :D

Bản ROM này có thể coi là bản Modify của bản 4.0.0.0.1 mà thôi, vì hầu như mình không động chạm nhiều tới phần Reg. Chỉ thay đổi giao diện bề ngoài hợp ý hơn mà thôi.
Bàn phím tích hợp nhẹ nhàng hơn, ít ra là chỉ bằng 1/3 so với bàn phím cũ, lại rất hợp với Theme Windows Green. :D

Em biết là như vậy.Nhưng thằng Microsoft nói bảng Office 2007 thằng Power Point nó Create được chứ không View.Nay bác giới thiệu là bản 2007 thì em tưởng của 2007 chính thức chứ.Icon đẹp hơn nhưng tính năng vẫn như vậy.À em thấy thằng Orbit trong bộ Rom của Tom_cô đơn nó có (bộ Office) OneNote.Em thích nó hay hay.Không biết Prophet có để vào Rom được không bác.Thanks bác rất nhiều.

PhamQuang

Manager
Em biết là như vậy.Nhưng thằng Microsoft nói bảng Office 2007 thằng Power Point nó Create được chứ không View.Nay bác giới thiệu là bản 2007 thì em tưởng của 2007 chính thức chứ.Icon đẹp hơn nhưng tính năng vẫn như vậy.À em thấy thằng Orbit trong bộ Rom của Tom_cô đơn nó có (bộ Office) OneNote.Em thích nó hay hay.Không biết Prophet có để vào Rom được không bác.Thanks bác rất nhiều.

Trong bộ MS Office 2007 đúng ra là có cả OneNote đó bạn ạ.
Mình "chém" nó đi đấy.:D
Có khác gì 1 trình Note đã có sẵn đâu? :D
Đưa vào tốn thêm 800-900Kb, tiếc lắm. :D
Bộ Office 2007 đưa vào dòng nào cũng được cả.

Shooter

Các bản ROM từ PDAv1.0 trở lên thì để ở thư mục con vẩn up được nhưng các bản ROM khác ví dụ PROPHET_WWE_v10.2.0.8.5PV thì bạn phải để vào C: thì mới up được đó bạn à, còn lại bạn tham khảo trang đầu tiên của bác WAN thì sẽ rõ thôi.

Việc này các bạn thắc mắc nhiều lần nhưng Man và Mods chưa có ý kiến, có lẽ các vị ấy cũng như tôi, chưa gặp phải. Tôi có ý kiến thế này: Không có chuyện phải để ở ổ C mới up được Rom . Ở đây chỉ có vấn đề xảy ra cho step2 khi up phải thông qua kết nối MS ActiveSync cài trên cả hai PPC và PC, và upgradeRom.bat chạy trên cửa sổ MSDos của WinXP (không phải MSDos thực). Nếu bạn đang chạy MS ActiveSync 4.5 mặc định cài trên ổ C theo hệ NTFS để up rom WM6 chứa trên ổ D,E,F theo hệ FAT32 (điều này thường xảy ra khi các bạn cài đặt WinXP chạy tự động (cờ rắc) để mặc định NTFS trong khi ổ D,E vẫn xài FAT32) thì trục trặc là cái chắc do các lệnh batch "tẩu hỏa" khi tìm các file thư viện chương trình lắt léo trong bảng địa chỉ không đồng bộ.
Trừong hợp bạn cài đặt trong một hệ thống thống nhất cho các ổ là NTFS hoặc FAT32, thì dù Rom step2 có nằm trong các ngách ngoằn ngoèo nào ở các ổ D,E,F cũng không thành vấn đề . Theo tôi dùng NTFS cho WinXP là chuẩn nhất cho mọi ổ, đặc biệt khi chạy các file thực thi trên DOS giả của WinXP.
Kết luận: Môi trường sạch, ổn định và đồng nhất của PC thật sự là một yêu cầu cần thiết cho việc up rom không trục trặc, bên cạnh những yêu cầu về qui trình đã nói ở trang 1.
Nếu có gì sai, xin cho biết, cám ơn các Man và Mod!
@PhamQuang: Biết sinh nhật bác Quang trễ quá nên không kịp chúc mừng, tôi áy náy quá...sorry:p...and HAPPY BIRTHDAY!!!=D>=D>:D

jupiterv

hì... đơn giản là bạn đánh sai pass đó mà. pass là PDAVIET
neu extract đc thì Thanks mình 1 tiếng để mình yên tâm là đã chỉ bạn đúng :D

jupiterv

Việc này các bạn thắc mắc nhiều lần nhưng Man và Mods chưa có ý kiến, có lẽ các vị ấy cũng như tôi, chưa gặp phải. Tôi có ý kiến thế này: Không có chuyện phải để ở ổ C mới up được Rom . Ở đây chỉ có vấn đề xảy ra cho step2 khi up phải thông qua kết nối MS ActiveSync cài trên cả hai PPC và PC, và upgradeRom.bat chạy trên cửa sổ MSDos của WinXP (không phải MSDos thực). Nếu bạn đang chạy MS ActiveSync 4.5 mặc định cài trên ổ C theo hệ NTFS để up rom WM6 chứa trên ổ D,E,F theo hệ FAT32 (điều này thường xảy ra khi các bạn cài đặt WinXP chạy tự động (cờ rắc) để mặc định NTFS trong khi ổ D,E vẫn xài FAT32) thì trục trặc là cái chắc do các lệnh batch "tẩu hỏa" khi tìm các file thư viện chương trình lắt léo trong bảng địa chỉ không đồng bộ.
Trừong hợp bạn cài đặt trong một hệ thống thống nhất cho các ổ là NTFS hoặc FAT32, thì dù Rom step2 có nằm trong các ngách ngoằn ngoèo nào ở các ổ D,E,F cũng không thành vấn đề . Theo tôi dùng NTFS cho WinXP là chuẩn nhất cho mọi ổ, đặc biệt khi chạy các file thực thi trên DOS giả của WinXP.
Kết luận: Môi trường sạch, ổn định và đồng nhất của PC thật sự là một yêu cầu cần thiết cho việc up rom không trục trặc, bên cạnh những yêu cầu về qui trình đã nói ở trang 1.
@PhamQuang: Biết sinh nhật bác Quang trễ quá nên không kịp chúc mừng, tôi áy náy quá...sorry:p...and HAPPY BIRTHDAY!!!=D>=D>:D

Bác Shooter nói cháu mới nhận ra là tất cả các ổ C, D, E trên PC của cháu đều ở định dạng FAT32, còn MS ActiveSync 4.5 cháu cài trên ổ E, lúc mới Up rom thì cháu để rom ở ổ D (trong mấy cái thư mục con lận) nhưng vẫn Up tốt, sau này thấy mấy bác trên 4r khuyến cáo là nên để ở ổ C nên cháu cũng để rom ở ổ C rồi up, cũng vẫn up thành công. Có lẽ như lời bác Shooter nói thì PC phải đồng bộ thì up ở đâu cũng dc :D

Cloudyfa

Banned
Việc này các bạn thắc mắc nhiều lần nhưng Man và Mods chưa có ý kiến, có lẽ các vị ấy cũng như tôi, chưa gặp phải. Tôi có ý
kiến thế này: Không có chuyện phải để ở ổ C mới up được Rom . Ở đây chỉ có vấn đề xảy ra cho step2 khi up phải thông qua kết nối MS ActiveSync cài trên cả hai PPC và PC, và upgradeRom.bat chạy trên cửa sổ MSDos của WinXP (không phải MSDos thực). Nếu bạn đang chạy MS ActiveSync 4.5 mặc định cài trên ổ C theo hệ NTFS để up rom WM6 chứa trên ổ D,E,F theo hệ FAT32 (điều này thường xảy ra khi các bạn cài đặt WinXP chạy tự động (cờ rắc) để mặc định NTFS trong khi ổ D,E vẫn xài FAT32) thì trục trặc là cái chắc do các lệnh batch "tẩu hỏa" khi tìm các file thư viện chương trình lắt léo trong bảng địa chỉ không đồng bộ.
Mình xin nêu ra lý do của việc trên cho các bạn rõ hơn:
Thực ra vấn đề trên nằm ở tốc độ xử lý của PC, có nhiều nguyên nhân dẫn đến tình trạng trên nhưng hòan tòan có thể khắc phục được. Khi làm bộ tool để các bạn up ROM, đa số các cooker đều chủ quan tính theo PC đang sử dụng để đo thời gian khi mỗi bước trong quá trình up hoàn tất (Clear Ext, Copy Ext, Run file,.....) để thực hiện bước tiếp theo. Vì đây là 1 file batch (Upgrade_ROM.bat) nên nó ko thể tự nhận biết khi nào thì bước đầu tiên đã xong mà chuyển đến bước kế tiếp, do đó, sau mỗi bước sẽ kèm theo dòng lệnh để kéo dài thời gian xử lý của bước trên như sau:
Sleep4
@set /P dummy="."<NUL
(thêm 4s cho bước trên xử lý, sau đó hiển thị ".")

Ví dụ: (một đoạn trong Upgrade_ROM.bat)
@set /P dummy="Copying the new Extension ROM"<NUL
PPut.exe extrom\*.* \extended_rom >NUL
Sleep4
@set /P dummy="."<NUL
Sleep4
@set /P dummy="."<NUL
Sleep4
@set /P dummy="."<NUL
(Thực hiện việc copy ExtROM sang PPC, tổng thời gian cho việc này là 12s)

Nếu PC của bạn đang trong trạng thái tốt nhất, máy mạnh, bạn up ở đâu cũng thành công cả. Nhưng có những vấn đề nhỏ (1 trong số đó Shooter có đề cập, rác PC quá nhiều, đang chạy nhiều ứng dụng, dùng trình FireWall, để trong quá nhiều thư mục con,...) sẽ khiến thời gian hoàn tất kéo dài ra, đến lúc file batch thực thi bước tiếp theo mà bước trước vẫn chưa hoàn tất, chưa giải phóng 1 số thư viện dll (đa số các bạn bị lỗi ở file ItsUtils.dll - và PC cũng hay báo là file này đang được sử dụng nên ko thể can thiệp) sẽ gây ra lỗi. Đây cũng chính là lý do có 1 số bạn copy ra ổ C:, dọn rác,... thì sẽ upgrade thành công.

Cách khắc phục:
- Add sau mỗi bước 2 dòng:
Sleep4
@set /P dummy="."<NUL

để kéo dài thời gian xử lý ra 1 chút, điều này phụ thuộc vào kinh nghiệm khi các bạn nhận biết ở bước nào cần thêm thời gian, bước nào ko (thêm quá nhiều sẽ khiến quá trình up ROM lâu hơn)

Còn các bạn "chưa bao giờ" bị lỗi như trên có thể tự test và tìm hiểu thêm bằng cách bớt đi, sẽ gặp lỗi như các bạn kia ngay :p

pqhiep1

Trong bộ MS Office 2007 đúng ra là có cả OneNote đó bạn ạ.
Mình "chém" nó đi đấy.:D
Có khác gì 1 trình Note đã có sẵn đâu? :D
Đưa vào tốn thêm 800-900Kb, tiếc lắm. :D
Bộ Office 2007 đưa vào dòng nào cũng được cả.
Chao Quang, Minh La Hiep ( 45t, già) Vốn yêu nghề ĐT đã nhiều năm ngồi vì nghề rồi ,vì học BK ngành này mà. Cách đây mấy hôm minh f có trao đổi trên diễn đàn để hỏi các UP ROM, Minh UP ngon rồi, nhưng xin hoi Quang Bản 4.0.0.0.1 up cho con NEO của mình nói chung là đẹp, chạy êm nhưng mấy lần rồi mình bị treo máy ở chế độ sleep ( không bị treo ở chế độ đang chọc chọc ) thế mới lạ. Nghĩa là những lúc đấy không bật được lên, lại phải chọc cho nó một cái. Cái này theo Quang là do nguyên nhân gì. Các cao thủ cùng xem hộ nhé.
Cám ơn

Tuan1412

hôm qua về em up bản rom mới của man quang vào thì dùng bình thường ,nhưng sáng dậy bật lên lúc đầy dc khoảng dc vài giây màn hình tự nhiên biến thành toàn là màu trắng thôi,các tính năng vẫn dùng dc,đèn báo sóng vãn báo,đèn bàn phím sáng.loa vẫn bình thường.nói chung là mọi thứ bình thường chỉ mỗi màn hình cứ trắng phau thôi,em clear strage rồi vẫn thế,o biết có phải do bản rom o nữa
ai biết chỉ giúp mình với
thank

pqhiep1

Tôi vừa UP con Neo của tôi lêm bản WM5 V 4.0.0.1, về cơ bản là chạy ngon, có vài lỗi ban đầu thì HR đã khắc phục được, xong bây giờ phát hiện ra nó ahy bị không on được ( thực chất là bị treo ở chế độ sleep, vì vậy mỗi khi như thế phải chọc cho nó một cái ) vậy thep các bác là tại sao, liệu có phải do tôi cài thêm WAD không?, thực ra không rõ lắm vì mình cài một loatk PM luôn sau khi UP ROM....