• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HTC PROPHET - ROM WM6.0

NhatNguyen

Tôi vừa UP con Neo của tôi lêm bản WM5 V 4.0.0.1, về cơ bản là chạy ngon, có vài lỗi ban đầu thì HR đã khắc phục được, xong bây giờ phát hiện ra nó ahy bị không on được ( thực chất là bị treo ở chế độ sleep, vì vậy mỗi khi như thế phải chọc cho nó một cái ) vậy thep các bác là tại sao, liệu có phải do tôi cài thêm WAD không?, thực ra không rõ lắm vì mình cài một loatk PM luôn sau khi UP ROM....
chào Hiep vấn đền mả bạn hỏi mình thấy hơi khó hiểu dù đã đọc nhiều lần chính xác là mình đã dùng bản rom này 1 tuần và thấ nó không có biểu hiện lỗi gì cả!!!
còn về lỗi của màn hình (backlight) đã có nhiều bài viết được giải đáp bạn vui lòng xem lại nhé!!!
thân :p

pqhiep1

chào Hiep vấn đền mả bạn hỏi mình thấy hơi khó hiểu dù đã đọc nhiều lần chính xác là mình đã dùng bản rom này 1 tuần và thấ nó không có biểu hiện lỗi gì cả!!!
còn về lỗi của màn hình (backlight) đã có nhiều bài viết được giải đáp bạn vui lòng xem lại nhé!!!
thân :p

Không phải lỗi backligh, minh bắt bênh chuẩn đấy, thực chất là treo nhưng chỉ treo ở chế độ stanby / sleep, cho nên không bật máy bằng nút nguồn được ( trên màn hình không có hình), đèn báo GSM vẫn chớp. muốn bật phải SR máy bằng but chọt... hihih

thê mới lạ, cùng xem xét nhé. Hôm no mình có trao đổi với các bạn về UPROM rồi mà, nói chung là bản V4.00.1 này khá nuột, chứ hiểu lỗi này là thế nào, minh bị khoang 6,7 lần rội kể từ tối thứ sáu....

Lỗi Back light là màn hình tối nhưng vân có hình, đằng này không bật được máy lên bằng nút Nguồn, trong khi đèn báo sóng vẫn chớp... đã ai gặp lỗi này chưa?
Thân

Last edited by a moderator:

NhatNguyen

Không phải lỗi backligh, minh bắt bênh chuẩn đấy, thực chất là treo nhưng chỉ treo ở chế độ stanby / sleep, cho nên không bật máy bằng nút nguồn được ( trên màn hình không có hình), đèn báo GSM vẫn chớp. muốn bật phải SR máy bằng but chọt... hihih

thê mới lạ, cùng xem xét nhé. Hôm no mình có trao đổi với các bạn về UPROM rồi mà, nói chung là bản V4.00.1 này khá nuột, chứ hiểu lỗi này là thế nào, minh bị khoang 6,7 lần rội kể từ tối thứ sáu....
cái này thì cháu chưa rành lắm thôi để anh em cao tay trong 4r trả lời giúp chú nhé!!!!
thân!!!
@ALL: mình chưa biết rõ là lỗi xuất phát từ đâu nhưng giờ đang ngậm ngùi nhìn cái thẻ (còn xác mà không có hồn :(() nên mình cảnh báo các bạn nếu up rom thì nên lấy thẻ ra nhé!!!! :(:)(:)((
buồn quá àh !!!! :((

Shooter

Chao Quang, Minh La Hiep ( 45t, già) Vốn yêu nghề ĐT đã nhiều năm ngồi vì nghề rồi ,vì học BK ngành này mà. Cách đây mấy hôm minh f có trao đổi trên diễn đàn để hỏi các UP ROM, Minh UP ngon rồi, nhưng xin hoi Quang Bản 4.0.0.0.1 up cho con NEO của mình nói chung là đẹp, chạy êm nhưng mấy lần rồi mình bị treo máy ở chế độ sleep ( không bị treo ở chế độ đang chọc chọc ) thế mới lạ. Nghĩa là những lúc đấy không bật được lên, lại phải chọc cho nó một cái. Cái này theo Quang là do nguyên nhân gì. Các cao thủ cùng xem hộ nhé.
Cám ơn

Ha ha...:))dân BK ngành ĐT ra ngồi nghề nhiều năm (khoảng 23năm?) như cậu mà diễn tả khó hiểu quá vậy Hiệp?:D Tôi nghĩ chắc hiep mới xài PDA Phone chạy WM lần đầu nên không để ý phải không?;;) Không có gì trục trặc cả nếu bạn muốn nói đến chức năng lock device tự động của BatteryStatus lúc không "chọc chọc":D, chỉ cần vào set lại theo ý là xong; còn nếu "chọc cho nó 1 cái" là soft reset mới chạy lại thì ...up lại thôi cho chắc ăn hiep ạ!
Thân mến,

tubua

Cái này lỗi ko phải là do Rom đâu Bác ạ. Em đã dùng nhiều bản Rom khác nhau nhưng hiện tượng đó vẫn thỉnh thoảng xuất hiện. Và từ ngày Em làm như sau thì hiện tượng đó ko còn thấy xuất hiện nữa,Bác thử làm xem có đc ko nhé! Có phải Bác cũng đang dùng Omap ở trong BatteryStatus (chương trình kích Chip) ko? vậy để khắc phục tình trạng đó thì Bác hãy hạ một bậc tốc độ chíp so với lúc trước sử dụng (VD: trc là để 247KHZ thì đổi là 234Khz) là ok . Em cũng đang dùng Rom PV 4.0.0.0.1 hiện tại mọi thứ đều rất hoàn thiện. Chúc BáC vui vẻ !

Chỉnh sửa cuối:

pqhiep1

Ha ha...:))dân BK ngành ĐT ra ngồi nghề nhiều năm (khoảng 23năm?) như cậu mà diễn tả khó hiểu quá vậy Hiệp?:D Tôi nghĩ chắc hiep mới xài PDA Phone chạy WM lần đầu nên không để ý phải không?;;) Không có gì trục trặc cả nếu bạn muốn nói đến chức năng lock device tự động của BatteryStatus lúc không "chọc chọc":D, chỉ cần vào set lại theo ý là xong; còn nếu "chọc cho nó 1 cái" là soft reset mới chạy lại thì ...up lại thôi cho chắc ăn hiep ạ!
Thân mến,

Cám ơn "Đồng Chí" cũng vì yêu nghề nên tự nhiên tớ bị lôi cuốn vào cùng anh em và các cháu trẻ. Phải nói là hay.... theo bạn thì có nên up lại không, bản nào 4.0.0.1 hay V 1.1ifix.... bản nào ổn nhất. Chắc không phải auto lock đâu , vì không phải lần nào cũng bị. trưa nay tớ bị hai lần. lúc bị thì đèn sóng vẫn chớp nhưng ĐT gọi đến không được.......
Cám ơn Đồng chí nhé, có gì giupxs mình.

Cái này lỗi ko phải là do Rom đâu Bác ạ. Em đã dùng nhiều bản Rom khác nhau nhưng hiện tượng đó vẫn thỉnh thoảng xuất hiện. Và từ ngày Em làm như sau thì hiện tượng đó ko còn thấy xuất hiện nữa,Bác thử làm xem có đc ko nhé! Có phải Bác cũng đang dùng Omap ở trong BatteryStatus (chương trình kích Chip) ko? vậy để khắc phục tình trạng đó thì Bác hãy hạ một bậc tốc độ chíp so với lúc trước sử dụng (VD: trc là để 247KHZ thì đổi là 234Khz) là ok . Em cũng đang dùng Rom PV 4.0.0.0.1 hiện tại mọi thứ đều rất hoàn thiện. Chúc BáC vui vẻ !
.
Nguyên xi bản 4.0.0.1 bạn ạ, mình không hề dùng ct nào kích chip cả, như vậy sẽ hại CPU và tốn pin, mình chỉ cài vài CT ứng dụng mà mình thích, trong đó có WAD là khả nghi nhất, liệu có phải do nó không ???

Theo các cao thủ bản ROM nào trong danh sách ở trang 1 là ổn nhất, nếu cần tớ sẽ UP lại lần nưa coi, chỉ tiêc công đã chót cài gần chục ứng dụng thôi. máu nghề mất ăn mất ngủ là đương nhiên.

AnhTu

Super V.I.P

Lỗi Back light là màn hình tối nhưng vân có hình, đằng này không bật được máy lên bằng nút Nguồn, trong khi đèn báo sóng vẫn chớp... đã ai gặp lỗi này chưa?
Thân
Lỗi này, pqhiep1 thử kiểm tra xem máy mình có cài Skype hay không? Theo mình đoán thì máy có cài Skype đấy, nếu có thì remove Skype đi :D còn nếu không phải thì hãy HR lại từ đầu, cài từng PM và sử dụng trong vòng 1h (cài 1 PM, sau đó sử dụng máy bình thường, sau 1h thì cài tiếp PM khác)

KelvinTSS

Vấn đề này trước đây có được một bạn đưa ra hướng giải quyết (ko nhớ ai:D). Nguyên nhan là do chương trình pssShutXP nó tự động kích hoạt chức năng Shut down, máy vẫn có đèn tính hiệu nhưng mọi thứ không hoạt động (gần giống như là tắt máy). Bạn chỉ cần vào setting của chương trình này và chỉnh lại phần shut down lại bằng sreen off là được. Cái này mình có bị một lần nhưng hình như cái này lúc bị lúc không thì phải vì mình up cùng một bản Rom mà:-??

anhbaba

Bác Quang có thể cho em xin mấy kiểu keyboard ở những bản rom trước không? Em thích các màu đen nhìn rất pro, em nghĩ cũng có nhiều người quan tâm, nếu phải dò từng bản rom để lấy files keyboard thì lâu lắm. Xin chân thành cảm ơn bác.

pqhiep1

Lỗi này, pqhiep1 thử kiểm tra xem máy mình có cài Skype hay không? Theo mình đoán thì máy có cài Skype đấy, nếu có thì remove Skype đi :D còn nếu không phải thì hãy HR lại từ đầu, cài từng PM và sử dụng trong vòng 1h (cài 1 PM, sau đó sử dụng máy bình thường, sau 1h thì cài tiếp PM khác)

Không , mình không dùng Skype, , có lẽ minh phải cài lần lượt từng PM theo khoảng thời gian dài, khổ một nỗi lỗi này lúc bị lúc không nên không rõ ràng.
Cám ơn nhiều.

NhatNguyen

Bác Quang có thể cho em xin mấy kiểu keyboard ở những bản rom trước không? Em thích các màu đen nhìn rất pro, em nghĩ cũng có nhiều người quan tâm, nếu phải dò từng bản rom để lấy files keyboard thì lâu lắm. Xin chân thành cảm ơn bác.
Hi Anhbaba!!!
bản Rom bạn đang dùng là bản rom nào, nếu là bản 4.0.0.2 thì phần keyboard màu xanh lá là mặc định bạn không thể tìm được nếu như bạn thích giao diện key màu đen thì mình khuyên bạn dùng Resco keyboard (pm này có mục thay đổi skin màu đen rất đẹp) còn nhìu màu khác xinh lém :p
phần mềm tải theo link NÀYbạn nhé!!!!
thân !!! :p

Chỉnh sửa cuối:

DonMetal

@ Chú Hiệp ! Cháu nghĩ khi chưa tìm được bệnh cụ thể do đâu, thì để tránh cái kiểu thi thoảng phải móc đt ra nhấn cái nút PW, gườm gườm nhìn xem nó đã ngủ chưa(cháu từng bị thế mà) thì chú cứ up lại Rom một lần nữa xem sao chú ah. Bản 4.0.0.1 là bản tốt, thời điểm này chú có thể yên tâm với bản 4.0.0.1 - mọi người đều công nhận !

Là người theo kỹ thuật chắc chú không đồng ý với cách thoả hiệp như trên nhỉ ^^...chưa tìm được lỗi thì còn khó chịu. Như thế này thì chỉ còn cách mất thời gian, chú cài lại từng soft một để test xem sao. Trước đây cháu bị là do Spb plus. Chuyển sang dùng Spb sell và Ilauncher thì không bị nữa.

P/s :Trên forum cũng nhiều người lớn tuổi lắm mà chú, như bác Shooter, bác PhamQuang... Nói là trên forum thì bình đẳng nhưng cháu thấy mọi người rất tôn trọng nhau...(sợ bác nghĩ bọn trẻ nó...^^)

Chỉnh sửa cuối:

pqhiep1

Vấn đề này trước đây có được một bạn đưa ra hướng giải quyết (ko nhớ ai:D). Nguyên nhan là do chương trình pssShutXP nó tự động kích hoạt chức năng Shut down, máy vẫn có đèn tính hiệu nhưng mọi thứ không hoạt động (gần giống như là tắt máy). Bạn chỉ cần vào setting của chương trình này và chỉnh lại phần shut down lại bằng sreen off là được. Cái này mình có bị một lần nhưng hình như cái này lúc bị lúc không thì phải vì mình up cùng một bản Rom mà:-??

Có thể bạn nói đúng, nhưng seting cho pssShutXP như thế nào, mình sẽ thử xem. xem ra ct pssShutXP của WM6 rất hay nhưng mình chứ tìm hiểu kỹ lắm...và khó một điều là lỗi này lúc bị lúc lại không... chăng hiểu thế nào ... chỉ sợ có phone gọi đến lại không nhận được, dễ hiểu lầm. Vậy theo bạn bản 4.0.0.01 là ổn chứ gì, hay bản v1.1 i fix ???

@ Chú Hiệp ! Cháu nghĩ khi chưa tìm được bệnh cụ thể do đâu, thì để tránh cái kiểu thi thoảng phải móc đt ra nhấn cái nút PW, gườm gườm nhìn xem nó đã ngủ chưa(cháu từng bị thế mà) thì chú cứ up lại Rom một lần nữa xem sao chú ah. Bản 4.0.0.1 là bản tốt, thời điểm này chú có thể yên tâm với bản này, mọi người đều công nhận mà!

Là người theo kỹ thuật chắc chú không đồng ý với cách thoả hiệp như trên nhỉ ^^..chưa tìm được lỗi thì còn khó chịu. Như thế này thì chỉ còn cách mất thời gian, chú cài lại từng soft một để test xem sao. Trước đây cháu bị là do Spb plus. Chuyển sang dùng Spb sell và Ilauncher thì không bị nữa.

P/s :Trên forum cũng nhiều người lớn tuổi mà chú, như bác Shooter, bác PhamQuang. Nói là trên forum thì bình đẳng nhưng cháu thấy mọi người tôn trọng nhau lắm bác ah...(sợ bác nghĩ bọn trẻ nó...^^)

Cám ơn cháu, đúng là phải tìm ra nguyên nhân thĩ chú mới sướng, nhờ mọi người có ý kiến chú sẽ suy xét và tìm ra nguyên nhân. Cháu nói bản 4.0.0.0.1 ổn là chú yên tâm rôi, cần thì chú sẽ UP lại chính nó. cháu hiểu nhầm chú rồi chú nói vậy có nghĩa là gờm các cháu đấy, còn trẻ già thic cũng choc chọc mà...

AnhTu

Super V.I.P
Không , mình không dùng Skype, , có lẽ minh phải cài lần lượt từng PM theo khoảng thời gian dài, khổ một nỗi lỗi này lúc bị lúc không nên không rõ ràng.
Cám ơn nhiều.
Thứ nhất, chú hãy đưa ra version của radio, thứ hai là đưa ra danh sách phần mềm đã cài đặt xem có CT nào "đụng" với ROM hay không...
Máy đang sử dụng
ExendROM: 4.0.0.1 PDAVIET
Radio: 02.47.21
Protocol version: 4.1.13.24
ROM version: 4.0.0.0 WWE
Các PM cài đặt và sử dụng bình thường gần 1 tuần:
- Core Player
- Lingvosoft 2007 AV
- IM+
- Lịch Phù Đổng 2.7 & 2.8
- Memmaid 1.73
- Mobipocket reader
- Novii remote 4.11
- Profimail
- Resco Explorer 2007
- SmartSMS
- SPB Mobile Shell 1.5 beta
- Verichat 1.42
- Total Commander
- Vietmap 1.3
- VNGreek keyboard
- PIE+ 2.2
- Pocket Plus today
- SPB Diary
- ClearTemp
- Vài game...

pqhiep1

Hi Anhbaba!!!
bản Rom bạn đang dùng là bản rom nào, nếu là bản 4.0.0.2 thì phần keyboard màu xanh lá là mặc định bạn không thể tìm được nếu như bạn thích giao diện key màu đen thì mình khuyên bạn dùng Resco keyboard (pm này có mục thay đổi skin màu đen rất đẹp) còn nhìu màu khác xinh lém :p

Bạn nên dùng VN advance Keyboard là hay nhất

NhatNguyen

Có thể bạn nói đúng, nhưng seting cho pssShutXP như thế nào, mình sẽ thử xem. xem ra ct pssShutXP của WM6 rất hay nhưng mình chứ tìm hiểu kỹ lắm...và khó một điều là lỗi này lúc bị lúc lại không... chăng hiểu thế nào ... chỉ sợ có phone gọi đến lại không nhận được, dễ hiểu lầm. Vậy theo bạn bản 4.0.0.01 là ổn chứ gì, hay bản v1.1 i fix ???

bác Hiệp thân!!!
bây giờ cháu nói bác thế này bác cứ HR lại và up bản rom mới nhất (bản 4.0.0.2 do bác Quang fix đó) nhưng bác cứ tuân thủ theo từng bước (từ 1 đến 2) sau đó HR lần cuối và cài từng phần mềm nếu bác nghĩ nó có lỗi xem sao chứ bây giờ bác cứ post bài không có ý nghĩa (cứ đoán mò hết bệnh này sang bệnh khác) không chừng mọi người lại hiểu lầm và cho rằng bác SPAM đấy !!!
đây là đôi lời cháu góp ý bác đừng buồn nhé !!!!!

anhbaba

Hi Anhbaba!!!

Cảm ơn bạn. Đã có lần bác Quang hướng dẫn chép file keyboard trong Windows\ để thay đổi skin cho keyboard (xin lỗi vì mình quên cái tên nó là gì rồi, vì rom mới ra liên tục nên hiện giờ mình không thể nhớ skin keyboard màu đen ở bản rom nào nữa) bây giờ mạo mụi xin bác Quang các loại keyboard trong các bản rom trước, để khi muốn thay đổi mình chỉ cần chép đè lên thôi giống như thay đổi welcomecreeen vậy.
Nếu có gì không đúng xin các bác bỏ qua cho. Cảm ơn rất nhiều

sadwind5117

Hôm nay dùng SPB Mobile Phone Suite với bản 4.0.0.2 thì khi tắt màn hình 1 thời gian bật lại là phải reset.Bùn :(
Mọi người có soft về profile nào hay hay mà nhẹ để thay cho cái SPB ko?

tyxiu2004

Cám ơn "Đồng Chí" cũng vì yêu nghề nên tự nhiên tớ bị lôi cuốn vào cùng anh em và các cháu trẻ. Phải nói là hay.... theo bạn thì có nên up lại không, bản nào 4.0.0.1 hay V 1.1ifix.... bản nào ổn nhất. Chắc không phải auto lock đâu , vì không phải lần nào cũng bị. trưa nay tớ bị hai lần. lúc bị thì đèn sóng vẫn chớp nhưng ĐT gọi đến không được.......
Cám ơn Đồng chí nhé, có gì giupxs mình.

.
Nguyên xi bản 4.0.0.1 bạn ạ, mình không hề dùng ct nào kích chip cả, như vậy sẽ hại CPU và tốn pin, mình chỉ cài vài CT ứng dụng mà mình thích, trong đó có WAD là khả nghi nhất, liệu có phải do nó không ???

Theo các cao thủ bản ROM nào trong danh sách ở trang 1 là ổn nhất, nếu cần tớ sẽ UP lại lần nưa coi, chỉ tiêc công đã chót cài gần chục ứng dụng thôi. máu nghề mất ăn mất ngủ là đương nhiên.

Vấn đề này tui cũng bị và hôm trước cũng đã post bài nêu, các bác trên forum cũng đã đưa ra nhiều gợi ý, tuy nhiên đên giờ tôi vẫn chưa biết đích xác là gì bởi có một số phần mềm mà các bác nói có khả năng là nguyên nhân thì tui đều không cài, mà tui up rom từ tối thứ 6 tời giờ mới chỉ bị một lần như vậy thôi, trước đây ở bản rom PV 1.1 cũng thỉnh thoảng bị nhưng không phải thường xuyên.

Wantoknow

Cảm ơn bạn. Đã có lần bác Quang hướng dẫn chép file keyboard trong Windows\ để thay đổi skin cho keyboard (xin lỗi vì mình quên cái tên nó là gì rồi, vì rom mới ra liên tục nên hiện giờ mình không thể nhớ skin keyboard màu đen ở bản rom nào nữa) bây giờ mạo mụi xin bác Quang các loại keyboard trong các bản rom trước, để khi muốn thay đổi mình chỉ cần chép đè lên thôi giống như thay đổi welcomecreeen vậy.
Nếu có gì không đúng xin các bác bỏ qua cho. Cảm ơn rất nhiều
Tên file đó là msim.96.dll
Có bản này của Tom_codon mới gửi, tui thấy cũng "ngầu" và nhẹ như bản của bác PhamQuang đang xài trên PV_4.0.0.2 mới hiện nay

Tui có gửi kèm theo ở dưới đây, nếu bác thích thì tải về xài, nhớ chọn Device để setup nha!