• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HTC TOUCH-II (ELFin) - USPL

PhamQuang

Manager
TOOL USPL DÀNH CHO HTC TouchII (ELFin)

=== By POF & djvw From WiKi ===

Hiện nay số người dùng HTC TouchII (ELFin) ngày càng nhiều, nhu cầu can thiệp thay đổi ROM cũng theo đó tăng nhanh.
Tôi mở Topic này, mục đích hướng dẫn cách thao tác chạy USPL cho máy, Tool được phát triển bởi djvw trên cơ sở Tool V1 của Pof.

Đòi hỏi:
- Trước khi tiến hành chạy USPL cho ELFin, tốt nhất các bạn hãy chuẩn bị bản ROM gốc cho máy, dự bị khi gặp trục trặc có thể Up lại ROM cho máy. Các ROM có thể tìm và tải theo link sau:

http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=379034

- Đọc trong Device Info, xem bản ROM hiện trên máy, sau đó tải bản như vậy, thử kiểm tra Up xem được hay không. Nếu được, tức là bạn đã có ROM gốc cho máy.

Các bước tiến hành:

* Hãy tải bộ EnableRapi (đưa kèm duới bài lại), copy vào máy và chạy cả 2 Cab file trong đó.
Sau đó cho máy khởi động lại cẩn thận.
* Kết nối máy với PC và để quá trình Sync hoàn chỉnh, tức là quả cầu xanh hết quay.
* Tải bộ Tool USPL của djvw (đưa kèm duới bài) giải nén.
cho elfin-uspl.exe chạy
Quy trình sẽ trải qua 3 bước.
- Bước 1 chạy nhanh
- Chuyển bước 2, như hình sau:

- Cuối bước 2, màn hình ELFin sẽ chuyển trắng xóa, không sao cả.
- Chuyển bước 3, Tool sẽ đòi bạn chấp nhận Up file mới, hãy nhấn chấp nhận và để hoàn thành bước 3 như quá trình Up ROM vậy.

Sau vài phút quá trình sẽ hoàn thành, máy sẽ tự khởi động lại và vào Win.
Bạn hãy thoát Tool là xong.
Nếu vào Bootloader, bạn sẽ thấy máy có SPL là 2.20.0000
Giờ đây máy của bạn đã có thể Up bất kỳ ROM hay Radio ROM nào bạn thích, từ Bootloader.
Tóm lại máy của bạn đã được UnlockCID.

Lưu ý:
Nếu Up các ROM ship (bao gồm đủ các IPL, SPL,...) thì USPL sẽ mất (khác với HardSPL) do đó bạn phải chạy lại USPL, nếu muốn Up ROM khác.
Ngược lại nếu chỉ Up các ROM chỉ có OS (các ROM PDAVIET) hoặc Radio thì không cần chạy USPL lại.

PhamQuang

Manager
TOOL USPL DÀNH CHO HTC ELFin 2.27.0002/2.28.0000

NEW IPL/USPL CHO HTC ELFin

=== From WiKi ===

Phiên bản mới, có thông số:

IPL: 2.27.0002
SPL: 2.28.0000

Với máy đã chạy phiên bản đầu, hãy Up như quy trình Up ROM bình thường.
Sau đó vào Bootloader, sẽ thấy thông số trên.

Tool mới đưa kèm duới bài.

bestofstrongman

yeah, 1 điểm lưu ý nhỏ nữa là khi chạy tool fải cho chạy đủ 3 bước!!! ko được chạy đến bước 2 rồi out ra

trong 1 số trường hợp( may mắn) chạy đến bước 2 sau đó up rom vẫn thành công nhưng theo chỉ dẫn của tác giả là fải chạy cho đủ 3 bước. ai hem nghe bị brick ráng chịu :D

Taki7610

Unlock_GSM
Quan trọng là phải copy Enable_Rapi này vào ELFin đầu tiên,nếu không bạn sẽ không cách nào chạy được các bước kia,nếu trường hợp 'lỡ quên copi vào device" mà chạy,hãy bình tĩnh,tắt chương trình,tháo pin và gắn lại.Chạy lại từ đầu - tuyệt đối không được up ROM khi chưa hoàn thành bước UnlockCid - xác xuất "brick là điều chắc chắn".

nguyen001

Lạ nhỉ ,mình làm mấy lần cũng chỉ chạy được 2 bước rồi báo lỗi 260,tức là lỗi PC không kết nối cùng PPC.( máy của mình O2 Orbit2 Modell:polaris.400MHZ,128mb Ram,Flash256mb.Rom:1.24.207.2 GER. )PC Windows Vista - PPC của mình chưa xóa được CID nên mệt.... Không biết lý do gì nữa.
Vậy bạn nào biết xin giúp mình.
Cám ơn !

bestofstrongman

Lạ nhỉ ,mình làm mấy lần cũng chỉ chạy được 2 bước rồi báo lỗi 260,tức là lỗi PC không kết nối cùng PPC.( máy của mình O2 Orbit2 Modell:polaris.400MHZ,128mb Ram,Flash256mb.Rom:1.24.207.2 GER. )PC Windows Vista - PPC của mình chưa xóa được CID nên mệt.... Không biết lý do gì nữa.
Vậy bạn nào biết xin giúp mình.
Cám ơn !

hình như bạn làm lộn chỗ rồi. cái này dùng cho touch 2( ELFin) mà. sao cho orbit đc trời

hiepsituxedo

em đã chạy các bước unlock CID thành công và máy đã có IPL 2.20.0002 và SPL 2.20.000 mà khi chạy room tiếng Trung RUU_Elfin_CHT_OPEN_2.20.753.1B_4.1.13.51_03.07.90_BLUE_Ship_Reduced vẫn báo lỗi ID là sao nhỉ có ai giải thích cho e với ?

inverse

Khi unlockCID máy tôi ko tự restart lại mà phải chọc reset mới được (đến đoạn giao diện như upROM thì trên PC báo lỗi 202 - đã kiểm tra dây nối ko vấn đề gì).
Sau đó vào bootloader kiểm tra thì thông số IPL 2.20.0002 và SPL là 2.20.0000. Không biết như thế đã coi là UnlockCID thành công chưa bác PhamQuang nhỉ?

Thanks for help!

inverse

Sau khi hardreset và tháo thẻ nhớ thì đã unlockCID thành công như bác PhamQuang hướng dẫn (nhiều khả năng do thẻ nhớ)

nhochaykhocnhe

Thank pác Phạm Quang, nhờ có bài hướng dẫn tận tình của bác mà em đã làm thành công 101% (vượt quá sức mong đợi + hồi hộp ). hi hi

Sau khi hardreset và tháo thẻ nhớ thì đã unlockCID thành công như bác PhamQuang hướng dẫn (nhiều khả năng do thẻ nhớ)

Pác inverse nói rất đúng, tôi cũng bị như vậy, tháo thẻ nhớ và sim ra làm lại từ đầu là ok

chanchukk

Cho mình hỏi vì mới mua con Touch II khi bootloader có thông số như sau IPL 2.20.2002 và SPL 2.20.0000. Như vậy là đã USPL rồi đúng không và úp thoải mái các ROM dành cho Elfin đúng không các bạn?

PhamHien

Bạn phải chạy tool unlock trước đã nếu máy của bạn là mới nguyên bản!!

tauyen

Xin được hỏi một câu nha:Tool này có dùng chung cho touch 1 và 2 không vậy?
Vui lòng giúp đỡ!

chanchukk

Tool này dùng được cho cả 2. Yên tâm đi, mình làm rùi, không chết đâu mà sợ, nếu nó có bị đơ thì chọt reset thôi là bình thường (trong trường hợp xấu là không làm được USPL và phải thực hiện lại). Làm đi làm lại riết rồi cũng quen và thành thạo, mình chỉ nói để bạn yên tâm thôi.

YonexRDS_001

máy của mình chỉ hiện lên hình chim cánh cụt là thôi ah, máy có hiện lên bước như UPROM nhưng lại báo lỗi kết nối với PC.

Taki7610

Unlock_GSM
máy của mình chỉ hiện lên hình chim cánh cụt là thôi ah, máy có hiện lên bước như UPROM nhưng lại báo lỗi kết nối với PC.

Nhưng sau đó màn hình có trắng không,nếu bạn hình trắng và quá trình báo thành công thì bạn hãy up ROM khác nhé,mình mới unlock 1 con xong:D

aznmonster

tui làm y chang các bước mà cứ đến màn hình Linux (chim cánh cụt) là đứng yên đó ko bị biến thành trắng gì hết. Trong cửa sổ CMD thì nó vẫn báo bước 2 hoàn thành 100%. Chả hiểu bị sao nữa, làm đi làm lại nhiều lần vẫn vậy, vô bootloader thì nó kêu SPL 2.2 rồi, ko biết up ROM bác Pham Quang có bị gì ko :-s

PhamQuang

Manager
IPL/SPL hiện tại dành cho ELFin khá ổn định, mới và hỗ trợ tốt hơn các ROM có thông số:

IPL: 2.27.0002
SPL: 2.28.0000