• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HTC TOUCH-II (ELFin) - USPL

chanchukk

Hiện cánh cụt hả, chẳng sao, đừng lo sợ chuyện xấu gì sẽ xảy ra, rút cáp, chọt reset liền, khởi động con Touch II rồi làm lại từ đầu các bước đầu tiên là EnableRapi, và cứ làm theo những hướng dẫn trên màn hình PC hiện ra, chắc chắn là okie, mình đã làm 2-3 lần như vậy rồi, đều success. Chúc success. Ah, nhưng mình sau khi làm thì thông số của SPL là 2.28.0000 nhưng IPL vẫn là 2.20.2002, vậy cho mình hỏi là muốn IPL thành 2.27.0002 thì làm sao. Mặc dù hiện nay con Touch II của mình đã úp ROM thoải mái nhưng muốn IPL cũng là 2.27.0002 cho có chị có em chứ USPL mới được SPL từ 2.20.0000 thành 2.28.0000 thì chưa khoái lắm, mong chỉ giáo.

PhamHien

Hiện cánh cụt hả, chẳng sao, đừng lo sợ chuyện xấu gì sẽ xảy ra, rút cáp, chọt reset liền, khởi động con Touch II rồi làm lại từ đầu các bước đầu tiên là EnableRapi, và cứ làm theo những hướng dẫn trên màn hình PC hiện ra, chắc chắn là okie, mình đã làm 2-3 lần như vậy rồi, đều success. Chúc success. Ah, nhưng mình sau khi làm thì thông số của SPL là 2.28.0000 nhưng IPL vẫn là 2.20.2002, vậy cho mình hỏi là muốn IPL thành 2.27.0002 thì làm sao. Mặc dù hiện nay con Touch II của mình đã úp ROM thoải mái nhưng muốn IPL cũng là 2.27.0002 cho có chị có em chứ USPL mới được SPL từ 2.20.0000 thành 2.28.0000 thì chưa khoái lắm, mong chỉ giáo.

Nếu không "sành" về kỹ thuật phần cứng...thì theo mình không cần quan tâm nhiều lắm đến các thông số trên.
Bạn muốn điều gì khi sử dụng máy?
- Máy chạy ổn định
- Các chức năng đều hoạt động tốt, không lỗi...
- Nghe, gọi tốt...
Thế là ổn! Vậy chẳng lẽ bạn cứ muốn phải chỉnh các thông số trên cho "đẹp"? Mặc dù chúng chỉ xuất hiện khi Booth. Tất nhiên chúng là phần cứng, cơ sở hạ tầng để đạt được những điều trên

Tuy nhiên cũng đã có bài hướng dẫn chỉnh PP đó. bạn tìm đi nhé

chanchukk

Bạn fanxien nói vậy nên thôi không chỉnh nữa, có sao xài vậy hen, hihi. Cảm ơn nhiều.

GIAVY

con Touch 2 của tôi, bây giờ chỉ lên được bootloader có thông số IPL 1.11.0002; SPL 1.11.0000. bây giờ làm sao để mình biết bản rom gốc của nó nhỉ. bro nào biết xin chỉ giáo, ( nếu có file rom gốc send dùm) thanks nhìu nhìu

GIAVY

tôi đả dùng bản WM 6.1 của bác Phạm Quang nhưng cứ úp tới 2% là máy sụp nguồn và báo lỗi:D:D bác nào có cao kiến chỉ giúp . thanks =D>

PhamHien

con Touch 2 của tôi, bây giờ chỉ lên được bootloader có thông số IPL 1.11.0002; SPL 1.11.0000. bây giờ làm sao để mình biết bản rom gốc của nó nhỉ. bro nào biết xin chỉ giáo, ( nếu có file rom gốc send dùm) thanks nhìu nhìu

Máy của bạn vẫn vào Win bình thường chứ? Dùng công cụ của Tọuch mà kiểm tra thôi

Chỉnh sửa cuối:

hpdefalcon

Hiện hình chim cáh cụt thì bạn copy thư mục ELFin_USPL_djvw ra dektop rùi chạy lại xem.Mình đã gặp fải trường hợp này do để thư mục đó trong ổ D

khoadiepnguyen

TOOL USPL DÀNH CHO HTC TouchII (ELFin)

=== By POF & djvw From WiKi ===

Hiện nay số người dùng HTC TouchII (ELFin) ngày càng nhiều, nhu cầu can thiệp thay đổi ROM cũng theo đó tăng nhanh.
Tôi mở Topic này, mục đích hướng dẫn cách thao tác chạy USPL cho máy, Tool được phát triển bởi djvw trên cơ sở Tool V1 của Pof.

Đòi hỏi:
- Trước khi tiến hành chạy USPL cho ELFin, tốt nhất các bạn hãy chuẩn bị bản ROM gốc cho máy, dự bị khi gặp trục trặc có thể Up lại ROM cho máy. Các ROM có thể tìm và tải theo link sau:

http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=379034

- Đọc trong Device Info, xem bản ROM hiện trên máy, sau đó tải bản như vậy, thử kiểm tra Up xem được hay không. Nếu được, tức là bạn đã có ROM gốc cho máy.

Các bước tiến hành:

* Hãy tải bộ EnableRapi (đưa kèm duới bài lại), copy vào máy và chạy cả 2 Cab file trong đó.
Sau đó cho máy khởi động lại cẩn thận.
* Kết nối máy với PC và để quá trình Sync hoàn chỉnh, tức là quả cầu xanh hết quay.
* Tải bộ Tool USPL của djvw (đưa kèm duới bài) giải nén.
cho elfin-uspl.exe chạy
Quy trình sẽ trải qua 3 bước.
- Bước 1 chạy nhanh
- Chuyển bước 2, như hình sau:

- Cuối bước 2, màn hình ELFin sẽ chuyển trắng xóa, không sao cả.
- Chuyển bước 3, Tool sẽ đòi bạn chấp nhận Up file mới, hãy nhấn chấp nhận và để hoàn thành bước 3 như quá trình Up ROM vậy.

Sau vài phút quá trình sẽ hoàn thành, máy sẽ tự khởi động lại và vào Win.
Bạn hãy thoát Tool là xong.
Nếu vào Bootloader, bạn sẽ thấy máy có SPL là 2.20.0000
Giờ đây máy của bạn đã có thể Up bất kỳ ROM hay Radio ROM nào bạn thích, từ Bootloader.
Tóm lại máy của bạn đã được UnlockCID.

Lưu ý:
Nếu Up các ROM ship (bao gồm đủ các IPL, SPL,...) thì USPL sẽ mất (khác với HardSPL) do đó bạn phải chạy lại USPL, nếu muốn Up ROM khác.
Ngược lại nếu chỉ Up các ROM chỉ có OS (các ROM PDAVIET) hoặc Radio thì không cần chạy USPL lại.
HI bác Quang!
Máy em theo như thông số ROM và RAM thì là Touch II, tuy nhiên khi xem Device Info hoặc khi Suyc với PC Thì lại báo là P3450 (Touch I) vậy dùng tool USPL có được không bác?
1. KHi em dùng tool USPL để unclockCID thì sau khi chạy xong bước 1, 2 và khi chuyển sang bước 3 thì hiện lên cho phép up file mới và máy boot lại. Tuy nhiên khi hiện lên đến panel thông báo upgrade verion 2.20.000... thì máy vẫn chạy đến 100% nhưng không hiện ra finish mà máy lại báo lỗi "270" vậy đây là lỗi gì vậy bác? (trước khi chạy tool USPL em có copy 2 file trong thư mục EnableRapi vào device và cho chạy 2 file lần lượt theo instruction đính kèm)
Hiện Bây giờ boodloader của em vẫn là 2.20.0002 và 2.20.0000 (trước giờ vẫn vậy) và không úp rom của PDA viẹt được
Bác giúp em với
Thanks bác nhiều

khoadiepnguyen

Lỗi 270 sau khi up đến 3% đã khắc phục được.
Chịu khó HR lại máy.
Làm lại tuần tự từng bước 1 cách unlock CID mà bác PhamQuang đã hướng dẫn (phải để chạy đủ 3 bước).
Úp rom của PDA Việt bình thường. sau này up thoải mái nếu là ROM của PDAVIET, không phải chạy lại USPL nữa.
Đôi dòng chia sẻ cùng một số thành viên bị lỗi giống như máy mình đã gặp.

ninhpt

NEW IPL/USPL CHO HTC ELFin

=== From WiKi ===

Phiên bản mới, có thông số:

IPL: 2.27.0002
SPL: 2.28.0000

Với máy đã chạy phiên bản đầu, hãy Up như quy trình Up ROM bình thường.
Sau đó vào Bootloader, sẽ thấy thông số trên.

Tool mới đưa kèm duới bài.
Các pác cho em hỏi cà rốt một chút. cái này có chạy cho ELF không các pác

ongcunon1870

Lỗi 270 sau khi up đến 3% đã khắc phục được.
Chịu khó HR lại máy.
Làm lại tuần tự từng bước 1 cách unlock CID mà bác PhamQuang đã hướng dẫn (phải để chạy đủ 3 bước).
Úp rom của PDA Việt bình thường. sau này up thoải mái nếu là ROM của PDAVIET, không phải chạy lại USPL nữa.
Đôi dòng chia sẻ cùng một số thành viên bị lỗi giống như máy mình đã gặp.

Bạn nói đúng, sau khi HR lại máy và remove SIM + thẻ nhớ đã làm thành công như bác Quang hướng dẫn ;;)

congamo

Mới cài bản ROM V57 của bác vào, tình hình là rất nhiều ứng dụng khi thoát ra bị treo máy. Mong bác nghiên cứu lại xem sao :(

hongkien89

Cho mình hỏi vì mới mua con Touch II khi bootloader có thông số như sau IPL 2.20.2002 và SPL 2.20.0000. Như vậy là đã USPL rồi đúng không và úp thoải mái các ROM dành cho Elfin đúng không các bạn?

Bạn phải chạy tool unlock trước đã nếu máy của bạn là mới nguyên bản!!

Máy Touch II mình mới mua cũng có thông số hệt như máy của bạn chanchukk .Mình xin hỏi mình phải chạy tool nào? tool đầu tiên để được SPL là 2.20.0000, hay tool thứ 2 để được IPL: 2.27.0002;SPL: 2.28.0000. Hay là mình phải dùng tool1 trước sau đó mới dùng tool 2

PhamQuang

Manager
Máy Touch II mình mới mua cũng có thông số hệt như máy của bạn chanchukk .Mình xin hỏi mình phải chạy tool nào? tool đầu tiên để được SPL là 2.20.0000, hay tool thứ 2 để được IPL: 2.27.0002;SPL: 2.28.0000. Hay là mình phải dùng tool1 trước sau đó mới dùng tool 2

Nếu là Touch II mới mua, một công đôi việc, bạn hãy chạy luôn Tool HardSPL 3.07 hoặc 3.10 đi. HardSPL sẽ ổn định hơn, không die máy.
Các Tool đã có Topic giới thiệu riêng phía trên đó.

GinTonic

các bro cho e hỏi sao e cứ làm đi làm lại hoài cái uncolck CID mà vẫn k được nó cứ chạy đến bước2: 75% là disconection màn trắng nhách, mặc dù đã HR lại nhiều lần rồi. Có pác nào bị như e k mong được chỉ giáo :(

PhamHien

các bro cho e hỏi sao e cứ làm đi làm lại hoài cái uncolck CID mà vẫn k được nó cứ chạy đến bước2: 75% là disconection màn trắng nhách, mặc dù đã HR lại nhiều lần rồi. Có pác nào bị như e k mong được chỉ giáo :(

Bạn hãy thử Soft Reset máy tính, tải tool HardSPL và chạy lại xem. Bạn nhớ thử tháo thẻ nhớ ra rồi HR máy nhé. Trong quá trình làm thì luon theo dõi mà hình máy tính để thao tác cho đúng

GinTonic

ok thank bro cuối cùng thì cũng xong phê lòii 8-|. Các bro cho e hỏi hiện nay bản rom 6.1 nào sài tốt nhất ạ? e trước giờ toàn đem ra tiệm up cho chắc k! bữa nay mạo muội làm liều up thử mong mọi người giúp đỡ :D