• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HTC UNIVERSAL - ROM WM6.0

tepbi

chậc chậc, tốc độ ra ROM như thế này đúng là "mệt nhưng sướng"
Bác Quang giúp em cái vụ đưa icon của phần xoay màn hình xuống tray với (như bản 2.10.05 fix3 ấy). Em thắc mắc nhiều nhưng chẳng thấy ai giúp cả.:-/

Gửi bác cái này...trên 4rum có lâu rồi ah...

laodatma

Bác dùng thẻ nhớ loại gì? dung lượng bao nhiêu? về vụ này tối có bài học kinh nghiệm (sau vài lần mất dữ liệu) :
1. Nên dùng các loại thẻ có 'thương hiệu" một chút (transend, kingston ... ) và dung lượng <=2GB.
2. Nếu dùng thẻ có dung lượng >2GB thì cũng nên dùng những loại thẻ có thương hiệu như trên, tránh dùng các loại thẻ rẻ tiền (như kiểu transend economy) vì tiết kiệm được cùng lắm 100-200K nhưng dễ mất dữ liệu như bỡn (mặc dù loại thẻ trên dung ok với máy ảnh số). Ngoài ra cần fill dữ liệu để dung lượng free <2GB thì mới chụp ảnh hoặc quay video ghi trực tiếp lên thẻ được (vụ này trên xda-developers đã xác nhận, bản thân đã thử qua và dùng ok)
Sau khi up xong bản 2.10.7 em thấy có 1 số lỗi sau:
-Today bị xung với phần mếm X-Button
-Phần mềm cài vào thẻ nhớ tự dưng bị xóa sạch, hình như driver cho thẻ nhớ không tương thích dẫn đến hay bị mất dữ liệu.
Không biết có bác nào bị giống em không.
Thôi lại quay về với 2.10.5 Fix 1 vậy !:))

nblong21

@
Bạn hãy nhấn giữ Power 1 lúc lâu xem có trở lại bình thường hay không?:-?

Chời ơi,e làm theo cách của a dc rùi đó a.:D.Tửong phải up ROM lại thì:((.
A có thể giải thích giúp e vì sao bị hiện tượng đó hok a.

Lý do là khi bạn nhấn Power hơi lâu + backlight để vào bootloader để bắt đầu up ROM, ppc sẽ hiểu bạn chọn chế độ NO BACKLIGHT, do đó khi bạn up xong ROM mới thì ppc sẽ vẫn lưu giữ lại tùy chọn này.
Thông cảm vì đã edit bài nhưng vì mình không muốn kéo dài trang thêm vô ích.
Thân :D
AnhTu

Last edited by a moderator:

cachep2006

E chờ cả tiếng đồng hồ rồi mà cũng chỉ có 7%, sao không ai giúp e hết vậy !!!

Máy của bạn còn ỡ trạng thái Bootloader đc ko ? Nếu còn thì bạn nên tải lại bản ROM và up lại xem sao ! Nhiều lúc trong khi tải files về bị lổi đó bạn !

Kiểm tra kỹ dùm cáp + Dis Allow USB connection trên máy tính ---> Rùi úp lại đi bạn ! ( Nạp pin đầy )

Thân !

Tommy2005

E chờ cả tiếng đồng hồ rồi mà cũng chỉ có 7%, sao không ai giúp e hết vậy !!!

Sao bạn kô đưa về bootloader rồ up lại. Chú ý tạo điều kiện an toàn nhất từ PC-USB-power,... Đọc kỹ lại hướng dẫn và kinh nghiệm xử lý các tình huống, có hết trên PDAVIET và trên xdadev forum. Bạn nên tự tìm lấy - đã bàn nhiều rồi.

PhamQuang

Manager
Các bài của 18S67705 tôi đã xoá.

Giải bài như rải thóc vậy? Nội dung không theo quy định....

connguab

(Có khi nào vài ngày nữa a Quang gởi lên bản Rom 2.10.08 PV hôn ta ???)

Trời ! E chỉ nói đùa thôi mà k ngờ lại có thật !

Anh Quang quả thật tuyệt vời ! Anh Quang muôn năm !!!

Bản ROM v2.10.08 sẽ lại là 1 tuyệt phẩm (Hy vọng bản Rom này sẽ có nhiều thay đổi về giao diện, icon và nhiều nhiều thứ nữa...).
E có ý kiến nho nhỏ, mong a Quang đừng giận nhé !
Bản Rom sắp tới a nên hạn chế tối đa việc tích hợp phần mềm vào, ai có nhu cầu sử dụng phần mềm nào thì họ sẽ tự cài. Làm như vậy a sẽ đỡ cực mà cũng k phải mệt mỏi vì ai đó than phiền phần mềm này như thế này phần mềm này như thế kia....

acer

hichci, Rom ra kiểu này chắc up mệt luôn, làm em o dám cài phần mềm nhiều nữa...Theo em mấy bản Rom cũng nên cho 1 số phần mềm cần thiết vào luôn, đỡ tốn bộ nhớ, đỡ fải cài đặt, chứ Rom trống quá thì cũng o có gì đặc trưng lắm, vd như các phần mềm đi kèm trong bản 2.10.07 em thấy fần mềm nào cũgn hữu dụng hết mà. Thanks all....1

PhamQuang

Manager
(Có khi nào vài ngày nữa a Quang gởi lên bản Rom 2.10.08 PV hôn ta ???)

Trời ! E chỉ nói đùa thôi mà k ngờ lại có thật !

Anh Quang quả thật tuyệt vời ! Anh Quang muôn năm !!!

Bản ROM v2.10.08 sẽ lại là 1 tuyệt phẩm (Hy vọng bản Rom này sẽ có nhiều thay đổi về giao diện, icon và nhiều nhiều thứ nữa...).
E có ý kiến nho nhỏ, mong a Quang đừng giận nhé !
Bản Rom sắp tới a nên hạn chế tối đa việc tích hợp phần mềm vào, ai có nhu cầu sử dụng phần mềm nào thì họ sẽ tự cài. Làm như vậy a sẽ đỡ cực mà cũng k phải mệt mỏi vì ai đó than phiền phần mềm này như thế này phần mềm này như thế kia....

ROM làm ra trước tiên để mình dùng kia mà !!! :D
Những ứng dụng mình thích dùng đều đã đưa.
Đây không phải là sản phẩm làm ra để bán cho nên điều trước tiên mình quan tâm là ý thích bản thân và của nhóm làm ROM bạn ạ.
Ai thích hay không thích là quyền của họ thôi.
Nếu có thể mình sẽ nghĩ cách để họ có thể Remote chúng đi nếu ko muốn xử dụng.

zakka

Không biết bản này có fix được lỗi kết nối với tai nghe R35 nghe nhạc 1-2 giây rồi im k nữa,chúng ta cùng đợi nhé:D

bornstubborn666

Máy của Bạn bị hiện tượng đó là do Pin rồi chuẩn bị thay Pin đi là vừa. Bạn sang chủ đề về Pin xem nhé, ở đây chỉ nói về Rom WM6 thôi, kẻo lại bị Del bài đó. Chúc vui!

Sao kỳ vậy ta? Máy mua Fullbox mới 100% xài được có vài ngày à. Anh em nào xài máy đã gặp trường hợp trên xin cho mình ý kiến và cách khắc phục. Chứ lỡ không phải tại pin mà ra bắt đền cửa hàng thì kỳ chết.:(

PhamQuang

Manager
PHÂN TÍCH VỀ CÁC TÍCH HỢP TRONG ROM PDAVIET​

Hiện tại trên cơ sở OS CE 5.2.1413 Build 17913, tham khảo qua các DEV của Ivan và Miget nhóm làm ROM chúng tôi đã tạo ra DEV riêng của mình. Tuy nhiên các DEV cũng gần giống nhau. Các ROM của PDAVIET không còn là Cook lại nữa, chính xác hơn là Cook lại các DEV để tạo ROM.

Trong các ROM tôi thường hay đưa các tích hợp. Nhiều bạn thích và không thích khác nhau. Trong bài này tôi phân tích các ý nghĩa luôn:

- Tích hợp bộ Fonts TV: Hiện trong ROM PV có đủ bộ Fonts TV đó. Bạn có thể thoải mái truy cập các Web mà ko cần cài đặt thêm fonts nào cả. Hơn nữa bạn có thể đọc các Ebooks các định dạng: rgo, lit, prc,... cũng thoải mái luôn, kể cả dạng meb cũng vậy. Điều này không biết có nhiều người đã thử hay quan tâm chưa? :D

- Tích hợp HTC Home Plugin: Là Plugin trên Today, chưa shorcut PIN, xoay màn hình,... Những shorcut này trước đây người ta hay để duới thanh bar duới. Tuy nhiên quan điểm của tôi là giải phóng bớt chúng để đỡ rối mắt. Hơn nữa HTCPlugin chiếm RAM ko đáng kể. Nếu để tất cả duới thanh bar sẽ tốn và chật chỗ hơn.
Một điều nữa là các Icon trên Today tôi đã sắp xếp lại rất trật tự, các bạn cài các Plugin khác có thấy ít bị xáo trộn ko? :D

- Tích hợp Eye Privacy: Đây là phần mềm thương mại, đã bẻ khoá, pass. Default là 1234.
Nó là trình khá nhỏ nhẹ, bảo mật Contacts. Message, Calendar,... tốt nhất hiện nay. Nếu ko muốn sử dụng, bạn đừng kích hoạt nó là xong. Bình thường nó ko làm tốn RAM.
Với những ai dùng PPC lâu, đây là soft ko thể thiếu.

- Tích hợp CorePlayer: Trình này quá nổi tiếng, khỏi cần phân tích.

- Tích hợp USB_HDD, PIM Backup, PHM Registry Editor, MIDlet Manager,...
Các trình này thực tế chiếm RAM khá ít và quan trọng là rất thiết thực cho PPC.

- Tích hợp Pocket Secure:
Đây cũng là trình thương mại, pass. default cũng là 1234, chức năng bảo mật màn hình, chống xâm nhập của kẻ lạ. Khi không dùng, nó cũng không gây tốn RAM.

Phương hướng làm các bản ROM PDAVIET là vậy. Bản 08 cũng sẽ không loại trừ. Nói chung các ROM cũng không hơn kém nhau là mấy. Bản 08 tôi sẽ chỉnh sửa lại một số điểm mà thôi, còn giao diện vẫn cũ như vậy.

koolpoint

Bản ROM v2.10.08 đã xong từ 2,3 hôm nay rồi. Hiện đang test và chỉnh.
Dựa trên cơ sở DEV khác.
ROM sẽ đưa giới thiệu sau 7-10 ngày nữa.
Tạm thời hiện tại các bạn hãy dùng và test kỹ bản 07 đi đã. :D

Xài bản rom 2.10.07 mình đã ưng ý lắm rồi , không biết bản 08 có gì khác biệt nhiều không? nôn quá ta!
Bác Quang mau mau up lên cho anh em thưởng thức với nhé!
Cám ơn man nhiều lắm!

thanhhoa

- Tích hợp HTC Home Plugin: Là Plugin trên Today, chưa shorcut PIN, xoay màn hình,... Những shorcut này trước đây người ta hay để duới thanh bar duới. Tuy nhiên quan điểm của tôi là giải phóng bớt chúng để đỡ rối mắt. Hơn nữa HTCPlugin chiếm RAM ko đáng kể. Nếu để tất cả duới thanh bar sẽ tốn và chật chỗ hơn.
Một điều nữa là các Icon trên Today tôi đã sắp xếp lại rất trật tự, các bạn cài các Plugin khác có thấy ít bị xáo trộn ko? :D
Cái này tích hợp chung thì tiện lợi thật, nhưng icon nhìn chưa .. đã lắm, anh Quang nghiên cứu thêm tí nữa được không, còn những cái khác thì ok hết rồi!

zakka

@thanhhoa:nếu so với bản đầu tiên do nhóm pdaviet build thì bản này nhìn đã lắm rồi đó bạn ơi,cái gì cũng từ từ đừng có hối,nhất định sẽ có 1 bản Rom như ý cho bạn mà thôi.Cho mình hỏi thêm bạn muốn icon nhìn như thế nào mới đã?Rom được tạo ra là do nhu cầu chung của nhóm làm Rom chứ k phải riêng 1 ý kiến của ai hết bạn ơi.

redlion

Cám ơn Pham Quang nhiều Với bản rom tương đối hoàn hảo, Bảm 2.10.07 Chạy rất tốt

XuanTruong

Super V.I.P
Sao kỳ vậy ta? Máy mua Fullbox mới 100% xài được có vài ngày à. Anh em nào xài máy đã gặp trường hợp trên xin cho mình ý kiến và cách khắc phục. Chứ lỡ không phải tại pin mà ra bắt đền cửa hàng thì kỳ chết.:(

Bạn vào ĐÂY để tham khảo nhé. Chúc Vui!

NguyenThanhTuan

Super V.I.P
Phải nói đây là bản rom có tốc độ nhanh,phần mềm có sẵn thì hữu ích,hầu như chẳng có gì thừa cả,cám ơn bác PhamQuang và anh em PDAVIET đã góp ý và xây dựng rom này,chỉ có vài icon là chưa thật sự đẹp,chưa đồng bộ với các icon bóng bẩy còn lại thôi,ví dụ icon camera,enroller

exec1984

Active Member
Bản 2.10.08 này hi vọng Anh Quang Sử dụng lại bàn phím ảo như trong 2.10.05fix4 em thấy bản 07 anh bỏ cái bàn phím phí quá (mò mãi không ra cách chuyển bàn phím sang 07 hic hic )

PhamQuang

Manager
Bản 2.10.08 này hi vọng Anh Quang Sử dụng lại bàn phím ảo như trong 2.10.05fix4 em thấy bản 07 anh bỏ cái bàn phím phí quá (mò mãi không ra cách chuyển bàn phím sang 07 hic hic )

Bàn phím đó màu gì nhỉ? Quên mất rồi. :D
Bàn phím có thể đưa thoải mái, tuy nhiên đưa MUI nặng quá sẽ làm nặng máy đó. Mỗi MUI đưa vào hơn 1Mb kia đấy.