• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn cách Converter Film hay Music video cho 5800, N97 , Omnia HD

lovesingle

Hướng dẫn cách Convert Film có Sub Việt dành cho 5800 ,N97 ,Omnia HD (i891

Hướng dẫn cách Convert Film có Sub Việt (Hard Sub) hay Music video cho S60v5​
Updated 8/08/2009​
Nay mình xin chia sẽ cách converter film HD hay DVD sang các dòng máy có độ phân giải 640x360 mà vẫn giữ được độ nét cao khi cho vào máy 5800 ,N97 , Omnia HD ,..,640x360

Yêu cầu cần có nguyên liệu như sau :

1) K-Lite Code 5.0 Full ( Cài đặt ở chế độ Default)

2) Avisynth ( Next liên tục)

Plugin TextSub cho Avisynth

Các bạn chép file này vào đường dẫn sau : C:\Program Files\AviSynth 2.5\plugins

3) Xilisoft Video Converter Ultimate ( Next liên tục)

Seri@l K3y : C052-608A-9A9C-BA64-2661-7A45-2C48-6398
Name : "Tên Gì cũng được"

Cài đặt lần lượt từng chương trình vào máy.

Công đoạn Chế biến :

Hướng dẫn cách thêm phụ đề vào trong phim :

Bước 1: Tạo một file avisynth ( *.avs) bằng cách click chuột phải vào nơi cần lưu chọn "New ----> Avisynth Script"

Ta bắt đầu đánh đoạn code sau :

DirectShowSource("Nơi chứa đường dẫn phim cần để convert", fps=24.000, audio=true, convertfps=true)
TextSub("Nơi chứa đường dẫn phụ đề cần thêm vào trong phim")
#deinterlace
#crop
LanczosResize(640,360) # Lanczos (Sharp)
#denoise

Hình này chỉ có tính chất minh họa :

Bước 2: Sau khi kết thúc quá trình thêm phụ đề cho phim các bạn bắt đầu convert bằng chương trình Xilisoft Video Converter Ultimate

- Các bạn cứ kéo thả file *.avs (bao gồm film cần convert và có kèm theo Sub) mình mới vừa tạo ở trên vào chương trình

Cùng với các thông số như hình trên :

1. Video code : mpeg4
2. Video Size : 640x360
3. Bit Rate : 1250 (cho cao hơn cũng được , nhưng càng cao càng nặng tối đa 1400 là đẹp rồi)
4. Frame Rate : 24
5. Zoom : Full

-Thông số Audio như sau :

6. Bit Rate : 128
7. Sample Rate : 44100
8. Channel : 2 (Stereo)

Còn đối với việc convert Music Video hay video Clip không cần phải làm bước tạo file *.avs , chỉ cần làm tương tự như Bước 2 .

Cuối cùng là nhấn vào nút hình tròn màu đỏ và đợi convert . Chúc các bạn thành công .

Chỉnh sửa cuối:

Steavankas

bài này post nhiều lắm rồi mà. Mà theo mình ko cần chương trình này đâu.
Xài FM Format Factory. Trong đó có hỗ trợ sẵn định dạng cho 5800 và các máy khác của Nokia luôn rồi.

lovesingle

Edit toàn bộ hướng dẫn convert phim có kèm theo phụ đề dành cho 5800 , N97 , Omnia HD (i8910) ,....

Cực kỳ đơn giản và dễ hiểu

Chỉnh sửa cuối:

lovesingle

Edit toàn bộ hướng dẫn convert phim có kèm theo phụ đề dành cho 5800 , N97 , Omnia HD (i8910) ,....

Cực kỳ đơn giản và dễ hiểu

dxpro1991

Hình như topic này nên move qua mục thảo luận kinh nghiệm mới đúng :-?

lovesingle

Trời đất mình hướng dẫn convert Phim có phụ đề dành cho 5800, N97 , Omnia HD (i8910) , để cho các bạn tiện theo dõi nếu có vào topic phim của mình . Ai có phim gì mới cứ việc up lên cho anh em cùng thưởng thức với cách hướng dẫn của mình , thì mình sẽ có được những bộ phim có phụ đề và dễ dàng thưởng thức hơn !

truniang

làm sao mà cái ô Profile có đc N97 5800 vậy bạn cái phần user mình tìm ko ra

Thanks!!:D

lovesingle

làm sao mà cái ô Profile có đc N97 5800 vậy bạn cái phần user mình tìm ko ra

Thanks!!:D

Khi thiết lập thông số xong bạn chỉ việc nhấn chữ save as cấu hình của mình, và đặt tên cho cấu hình đó là gì thì tùy mình , ở trên hình mình đặt là 5800, N97...

hình minh họa:

tonyhardly

Mình đã làm giống như bạn nhưng vẫn không nén được bạn ơi.

DirectShowSource("E:\Movie\Phim Chau Au\Phim Le\Phim Phu De\DragonballEvolution(2009)\songoku.info.avi", fps=24.000, audio=true, convertfps=true)
TextSub("E:\Movie\Phim Chau Au\Phim Le\Phim Phu De\DragonballEvolution(2009)\songoku.info.srt")
#deinterlace
#crop
#denoise

Nén file ra nó hiện như thế này

Script error: there is no function named "TextSub"
(E:\Movie\Phim Chau Au\Phim Le\Phim Phu De\DragonballEvolution(2009)\songoku.ìne.avs, line 2)​

zackal

bác cho hoi tí, em làm như bác nói nhưng con N97 của em đọc ko dc mới đau chứ.

suzu_sugus

@Lovesingle: Mình thay đổi thông số xong k nhấn vào chữ apply được. Rồi cái phần làm thế nào ra chữ bạn nói rõ hơn đc k. Thanks

Zyk

Mình đã làm giống như bạn nhưng vẫn không nén được bạn ơi.

DirectShowSource("E:\Movie\Phim Chau Au\Phim Le\Phim Phu De\DragonballEvolution(2009)\songoku.info.avi", fps=24.000, audio=true, convertfps=true)
TextSub("E:\Movie\Phim Chau Au\Phim Le\Phim Phu De\DragonballEvolution(2009)\songoku.info.srt")
#deinterlace
#crop
#denoise

Nén file ra nó hiện như thế này

Script error: there is no function named "TextSub"
(E:\Movie\Phim Chau Au\Phim Le\Phim Phu De\DragonballEvolution(2009)\songoku.ìne.avs, line 2)​

có dấu "Huyền" trong đường dẫn kìa. Mấy cái soft nó hay "ngại" tiếng việt của mình lắm lắm. ìne.avs

Kojitmack

e làm theo HD của bác,nhưng khi vô con n97 của e,hình giật giật.
xin hỏi bác có cách gì khắc phuc hem????
thanks bác nhìu

Mr_Tommy

Bạn có thể hướng dẫn giúp mình cách add phụ đề vào phim đc ko :-??

Mã:
DirectShowSource("E:\phim\twilight\Twilight[2008]DvDrip-aXXo", fps=24.000, audio=true, convertfps=true)
TextSub("E:\phim\phu de")
#deinterlace
#crop
#denoise

Mình làm như thế mà sao phim 500Mb mà file tạo ra có mấy kb thôi :(. Ko tài nào add phụ đề vào đc hix2. Giúp mình :((

mrnguyentla

bạn ui cái đường dẫn mình cóp trên thanh địa chỉ thì chỉ đến thư mục thui, còn tên phim thì mình tự đánh vào à. sao mình làm thế mà ko thấy nó báo dung lượng phim như của bạn mà chỉ thấy dung lượng của cái ***.avs thui.

thanhthao1904

chung quy mà nói là dùng TT hay hơn, trước vẫn dùng cái này nhưng từ hồi chuyển TT hết muốn dùng lại nữa
PS: chủ thớt dạy cách add sub mà không nói luôn size bao nhiêu xem cho hợp à?

Mr_Tommy

chung quy mà nói là dùng TT hay hơn, trước vẫn dùng cái này nhưng từ hồi chuyển TT hết muốn dùng lại nữa
PS: chủ thớt dạy cách add sub mà không nói luôn size bao nhiêu xem cho hợp à?
Posted via Mobile Device
total có add đc sub ko bạn. Mình dùng total mà toàn đuôi của ipod. Theo bạn nên dùng đuôi nào là nét nhất

mrnguyentla

Sao mình converter xong 1 phim xong xem trên 5800 thì thấy 2 bên khung phim vẫn bị đen, ko kéo full màn hình được vậy bạn. Mình đã đặt các thông số như của bạn nói. nếu bạn vào lại đây thì bảo mình cách converter xen full màn hình nha