• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HƯỚNG DẪN CÁCH NGẮN GỌN VÀ ĐƠN GIẢN ĐỂ UPDATE "NoDo" CHO WP7

PhamQuang

Manager
Hiện nay khá nhiều bạn thắc mắc tại sao máy mình chưa có bản cập nhật Nodo. Khi vào Zune không thấy có thông báo gì, hướng dẫn dưới đây sẽ hỗ trợ các bạn có thể cập nhật Nodo mà vẫn giữ được toàn bộ danh bạ, Data,và cả JailBreak (nếu đã làm điều này trước đó).

Lưu ý: Tất nhiên muốn giữ được Jailbreak, thì đương nhiên máy của các bạn phải được Jailbreak ở phiên bản 7004 trước đó.

CÁC BƯỚC TIẾN HÀNH​

1/ Chuẩn bị cho WP7:
Tải file XAP, đưa kèm dưới bài cài cho WP7, lưu ý là tải về, đổi đuôi ZIP thành XAP để cài đặt.
Cài đặt XAP này mục đích để WP7 thành Unbrandphone...
2/ BẬT MỞ ZUNE:
Bật ZUNE và để nguyên như vậy và tiến hành các bước sau.
3/ CHỈNH CHỨC NĂNG TRÊN WP7:
Vào "cellular" tắt "Data Connection", tắt WiFi

4/ Kết nối Phone (WP7) với PC qua USB.
5/ KIỂM TRA UPDATE TRÊN ZUNE:
Trên ZUNE đã mở trên vào "Settings" > "Phone" > "Update", nhấn Update để Check update...

5/ TẮT MẠNG ĐỂ ZUNE CHECK:
Sau khoảng 3s thì tắt NET (mạng đang dùng: WLAN/Ethernet...)
Và cũng sau ít giây sẽ xuất hiện cho phép Update phiên bản tháng 3/2011.
6/ UPDATE NoDo:
Hãy bật NET lại trên PC rồi tiến hành Update, tuân thủ các bước tiếp theo cho tới hoàn thành. Quá trình update khoảng 30 phút.

Còn có thể sử dụng cách khác, tuy nhiên cách này khá đơn giản và dễ sử dụng.
Nếu lỗi ở bước sau, có thể nhanh chóng tiến hành lại từ đầu.

Bài viết tham khảo của tác giả Bonebreaker (XDA).

dsvn1968

Mình up Nodo thành công rồi nhưng JailBreak không được nhờ các cao thủ giúp đỡ
Xin cảm ơn!

PhamQuang

Manager
Mình up Nodo thành công rồi nhưng JailBreak không được nhờ các cao thủ giúp đỡ
Xin cảm ơn!

Hiện thời điểm này khi máy đã Update lên 7008 hoặc NoDo thì không Jaibreak được đâu, Tool cũ không hoạt động.
Muốn máy giữ được Jaibreak thì bạn phải hạ xuống 7004 rồi làm tất cả đi, sau đó hãy nâng lên NoDo.

Duynt

Hiện thời điểm này khi máy đã Update lên 7008 hoặc NoDo thì không Jaibreak được đâu, Tool cũ không hoạt động.
Muốn máy giữ được Jaibreak thì bạn phải hạ xuống 7004 rồi làm tất cả đi, sau đó hãy nâng lên NoDo.

Máy của em đang là OS 7008 mà vẫn jaibreak theo hướng dẫn của Tom mà anh!Hiện giờ nếu em up lên nodo thì có mất data và jaibreak không anh?

blackdoor

Manager
Máy của em đang là OS 7008 mà vẫn jaibreak theo hướng dẫn của Tom mà anh!Hiện giờ nếu em up lên nodo thì có mất data và jaibreak không anh?

Theo cách này update lên NoDo không mất data và JB, chỉ cần dung lượng trống trên phân vùng chứa hệ điều hành máy tính còn đủ để backup là được.

tanvoviem

đã update thành công và giữ được data theo đúng như pác Tom nói:)). mình làmtheo cách đầu tiên (đếm giây í mà).

Lamson

Well-Known Member
Bác Quang cho em hỏi HD7 của em sau khi Update qua Zune len 7008 giờ không cài được phần mềm (file.xap) nó bao như sau

rồi sau đó là

trong máy vẫn thấy Tom WP7 Jaibreak, báo là " đã Unlock vĩnh viễn" làm sao bây giờ ạ, Cài bằng TomXap cũng lỗi

Chỉnh sửa cuối:

PhamQuang

Manager
Bác Quang cho em hỏi HD7 của em sau khi Update qua Zune len 7008 giờ không cài được phần mềm (file.xap) nó bao như sau

rồi sau đó là

trong máy vẫn thấy Tom WP7 Jaibreak, báo là " đã Unlock vĩnh viễn" làm sao bây giờ ạ, Cài bằng TomXap cũng lỗi

Chắc là Unlock chưa tốt và đúng các bước khi còn ở 7004 đấy.
Giờ chỉ có cách Downgrade về 7004, Unlock và Jaibreak lại, sau đó Update lên NoDo luôn, sẽ bình thường thôi.

dsvn1968

Chào Bạn phamQuang: "Muốn máy giữ được Jaibreak thì bạn phải hạ xuống 7004 rồi làm tất cả đi, sau đó hãy nâng lên NoDo."
Bạn làm ơn hướng dẫn cho mình cách hạ xuống 7004 với càng chi tiết càng tốt vì kiến thức về Wp7 của mình rất ít. Mình đang dùng máy HTC surround at&t bản Quốc tế Bạn ạ.
Cảm ơn Bạn nhiều...!

minhhoangt

Hôm nay minh đã update lên Nodo, các game có thuốc của bác Tom vẫn sử dụng bình thường. Không hiểu tại sao.

Máy của mình từ 7004 khi gắm vào Zune thì nó báo có Update, mình up lên 7008, sau đó Zune báo có bảng Update thì mình đã Update lên Nodo luôn.

Không dùng cách của Bác Phạm Quang, mình cũng không hiểu tại sao luôn.

PhamQuang

Manager
Chào Bạn phamQuang: "Muốn máy giữ được Jaibreak thì bạn phải hạ xuống 7004 rồi làm tất cả đi, sau đó hãy nâng lên NoDo."
Bạn làm ơn hướng dẫn cho mình cách hạ xuống 7004 với càng chi tiết càng tốt vì kiến thức về Wp7 của mình rất ít. Mình đang dùng máy HTC surround at&t bản Quốc tế Bạn ạ.
Cảm ơn Bạn nhiều...!

Nói là hạ thực tế là Up lại ROM "đời đầu" cho WP7 mà thôi.
Máy bạn là máy gì? Tìm ROM thích hợp cũ nhất Up lại cho máy, Unlock & Jaibreak rồi sau đó Update lên NoDo.
Với WP7 nói chung tại thời điểm này có 3 thế hệ ROM (HDH):
- ROM thế hệ 1, cũ nhất, người ta thường gọi ngắn gọn theo Build là 7004
- ROM thế hệ 2 thường là Update qua ZUNE, ngắn gọn gọi là 7008
- ROM thế hệ 3 hiện nay có tên NoDo, Build của nó là 7390.
Đã có các Topic hướng dẫn cách Update ROM, bạn tìm đọc tham khảo thêm nhé.

dsvn1968

Nói là hạ thực tế là Up lại ROM "đời đầu" cho WP7 mà thôi.
Máy bạn là máy gì? Tìm ROM thích hợp cũ nhất Up lại cho máy, Unlock & Jaibreak rồi sau đó Update lên NoDo.
Với WP7 nói chung tại thời điểm này có 3 thế hệ ROM (HDH):
- ROM thế hệ 1, cũ nhất, người ta thường gọi ngắn gọn theo Build là 7004
- ROM thế hệ 2 thường là Update qua ZUNE, ngắn gọn gọi là 7008
- ROM thế hệ 3 hiện nay có tên NoDo, Build của nó là 7390.
Đã có các Topic hướng dẫn cách Update ROM, bạn tìm đọc tham khảo thêm nhé.

Cảm phiền Bạn mình ko biết tìm bản ROM đời đầu của máy mình ở đâu, mình đang dùng máy HTC Surround AT&T phiên bản Quốc tế. Bạn có thể cho mình đường link để tải bản ROM đó được không? ngoài hộp máy ghi Made in Taiwan
Cảm ơn Bạn nhiều!

Chỉnh sửa cuối:

PhamQuang

Manager
Cảm phiền Bạn mình ko biết tìm bản ROM đời đầu của máy mình ở đâu, mình đang dùng máy HTC Surround AT&T phiên bản Quốc tế. Bạn có thể cho mình đường link để tải bản ROM đó được không? ngoài hộp máy ghi Made in Taiwan
Cảm ơn Bạn nhiều!

ROM cho Surround có thể tải ROM này:

[DOWNLOAD]http://www.filefactory.com/file/b48f9d6/n/RUU_Mondrian_Cingular_US_1.03.502.07_5.51.09.06_22.30.50_RELEASE.exe[/DOWNLOAD]

Tuy nhiên vấn đề có Update thẳng hay không cần phải thử, nếu báo lỗi phải dùng cách Update ROM bằng "Gold Card".
Nói chung Update ROM các dòng WP7 không phải đơn giản đâu, cho nên để quay về bản ROM gốc, trước khi làm gì các bạn phải tìm cho mình bản ROM để phòng bị khi cần, lỡ trục trặc để quay lại.

thuyhl

Bác Quang ơi, bác cho em xin ROM của HTC HD7 bản 7008 với, em cám ơn bác :)

blackdoor

Manager
Bác Quang ơi, bác cho em xin ROM của HTC HD7 bản 7008 với, em cám ơn bác :)
Xin thế này thì bó tay!
Bạn xem đang dùng loại HD7 nào thì vào khu vực ROM ship của HD7 tải về bản phù hợp. Nếu chỉ cần 7008 thì cắm vào Zune cũng tự update được rồi.

thuyhl

Hôm qua em về restore rồi up lại theo đúng cách mà bác Q hướng dẫn, kết quả là máy em vẫn giữ được mọi thứ nguyên như cũ. Em mừng lắm ý. Thanks bác nhiều lắm\-/\-/

aries89

Vấn đề up lên nodo

Mình đang từ 7004 đã JB up lên 7008 ngon lành vẫn giữ nguyên JB,up tiếp lên Nodo thì bị lỗi 80004005!Chạy hết 7/10 creating a backup,đến 8/10 thì lại bị reboot máy và báo lỗi 80004005,cao thủ nào giúp với,helppppppppp

tdlongb

Sáng nay thấy có báo co update kết nối vào Zune update luôn lên 7390 xong thấy không mất PM và JB quá tuyệt. Máy mình Morzart đã up 7008

PhamQuang

Manager
Mình đang từ 7004 đã JB up lên 7008 ngon lành vẫn giữ nguyên JB,up tiếp lên Nodo thì bị lỗi 80004005!Chạy hết 7/10 creating a backup,đến 8/10 thì lại bị reboot máy và báo lỗi 80004005,cao thủ nào giúp với,helppppppppp

Hãy đọc kỹ và áp dụng đúng các bước trong bài hướng dẫn đầu tiên, ZUNE sẽ có thông báo Update NoDo cho máy của bạn thôi.