• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HƯỚNG DẪN FLASH ROM CHO HTC TOUCH HD

DucLong

Super V.I.P
Để an tòan trước khi flash rom cho HD chúng ta phải thực hiện flash Unsigned HardSPL cho Blackstone theo hướng dẫn ở đây: http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=41442
Sau khi thực hiện bước này xong chúng ta có thể up bất cứ rom nào của HD bất kể là ROM ship(chính hãng) hay ROM COOK (Rom làm lại có chỉnh sửa).
Có hai cách để up (flash) ROM cho HD.

I/ up bằng thẻ nhớ (storage card).

1. Đổi tên file rom.nbh thành BLACIMG.nbh, Copy file BLACIMG.NBH (file rom) vào thư mục gốc của thẻ nhớ.
2. Chắc chắn pin trong máy của bạn phải còn ít nhất là 30% .
3. Tắt nguồn máy . Lưu ý: Phải tắt nguồn hòan tòan bằng cách nhấn và giữ nút power cho đến khi hiện bảng thong báo thì nhấn Yes.
4. Đưa máy về chế độ boothloader bằng cách bấm và giữ nút volumdown + bấm và nhả nút power, khi có thong báo hiện lên bấm tiếp nút power để up ROM, nếu bấm nút volumdown thì hủy và thóat ra.
5. Qúa trình up diễn ra khỏang 3 phút khi xuất hiện dòng chữ completed thì lật đít máy chọt vào nút màu đỏ để soft reset.
Qúa trình up Rom hòan thành.
Lưu ý: nên Hardreset trước và sau khi up Rom cho máy chạy ổn định và tất cả các file và phần mềm trên storage và program sẽ bị mất sau khi upgrade, bạn nên copy những file quan trọng lưu trữ sang thiết bị khác.

II/ up qua PC hay Laptop, dùng cab và phần mềm kết nối giữa PPC và PC:
các bước tiến hành:

1. Download file Rom cho HTC Touch HD, chú ý lựa chọn Rom theo đúng ngôn
ngữ mình cần.
2. Bạn cần có Activesync v4.5 trở lên và cài trên PC đối với máy tính cài winXP
3. Nếu là máy tính dùng hệ điều hành Vista thì tải
bản mobidevice center cho win 32 bit hay 64 bit tại đây: http://www.microsoft.com/windowsmobile/en-us/help/synchronize/device-center-download.msp
sau khi cài activesync hay mobi device center vào PC nhớ lấy sim ra khỏi PPC và khởi động lại PPC. bỏ chế độ tạm dừng làm việc (ngủ) của PC để đảm bảo rằng trong lúc nâng cấp Rom máy được làm việc liên tục và không bị ngắt quãng.
4. Đóng tất cả các chương trình trên PC khi chạy update.
5. Kết nối HTC Touch HD với PC.
6. Bạn chắc chắn thiết bị của bạn đã kết nối thành công với PC.
7. PIN của máy phải còn từ 50% trở lên.
8. Sau đó Click đúp vào file Romupdate ultility lúc này máy sẽ tự động chuyển về chế độ bootloader(màn hình có 3 màu) và tiến hành chọn chế độ để tiếp tục nâng cấp rom (chọn đồng ý và bấm next)
9. Tuyệt đối không tháo máy của bạn ra khỏi PC khi đang update, điều này có thể làm hư hại đến máy của bạn.
11. Sau khi update xong, thiết bị sẽ tự khởi động lại và bạn có thể sử dụng bình thường.

Chỉnh sửa cuối:

birdcut

Mình nghĩ đây là 1 bài viết rất quan trọng, là bước cơ bản đầu tiên cho Touch HD owner. Cho nên mình mong rằng các mod sẽ sticky bài này hoặc cho nó vào 1 trong những bài đầu tiên của topic Thảo luận sử dụng HD.

totam

Tôi up lên bản 6.5 ,nhưng nó chaỵ chậm và không mở phone được các bạn ơi,phải đưa về 6.1 thử lại coi

DucLong

Super V.I.P
Tôi up lên bản 6.5 ,nhưng nó chaỵ chậm và không mở phone được các bạn ơi,phải đưa về 6.1 thử lại coi

bạn vào bootloader kiểm tra xem Hard SPL đã hoàn chỉnh chưa sau đó hard reset lại máy chắc là được.

totam

Đưa về 6.1 bản cuả bạn PhamQuang chạy ngon lành.Thanks bạn nhiều

HuynhThanh

Đưa về 6.1 bản cuả bạn PhamQuang chạy ngon lành.Thanks bạn nhiều

Bạn thử úp bản V46 của chú Quang xem sao! Bản này mình thấy máy chạy khá nhanh, không thấy có tình trạng như bạn nói bao giờ!

ancola66

Super V.I.P
Bổ xung thêm thông tin khi up rom bằng THẺ NHỚ :
*Nếu vì lí do nào đó mà bạn phải dùng thẻ nhớ khác để up rom (Không phải thẻ đi theo máy) thì thẻ nhớ của bạn phải được Format với định dạnh FAT 32 (Các thẻ nhớ thường được định dạng mặc định là FAT)

imj

Member
anh oi flash rom ngoài hard spl ra còn cần có công cụ phần mền gì ko a, cám ơn anh nhiều

imj

Member
cám ơn các anh, em chạy rom xong máy đã đẹp trở lại,may mắn quá
Lần sau up rom khác có cần hard reset ko ạ? Mong các anh chỉ giáo giùm

DucLong

Super V.I.P

Bạn nên Hard reset sau mỗi lần up rom cho máy chạy ổn định.

sea76

Member

Vẫn Hard Reset sau khi up ROM mới nha. Khâu này quan trong nhé.

totam

bạn vào bootloader kiểm tra xem Hard SPL đã hoàn chỉnh chưa sau đó hard reset lại máy chắc là được.

Cám ơn bạn,tôi vào botloader thì bản up 6.5 chạy ngon ,nhưng mà khi chọt màng hình ,nó còn hơn chậm,không bằng Iphone.Còn up các radio là sao hả các bạn.Nhờ chì thêm cho mình biết.Thanks

DucLong

Super V.I.P
Cám ơn bạn,tôi vào botloader thì bản up 6.5 chạy ngon ,nhưng mà khi chọt màng hình ,nó còn hơn chậm,không bằng Iphone.Còn up các radio là sao hả các bạn.Nhờ chì thêm cho mình biết.Thanks
up radio cũng giống như up rom vậy thôi. bạn cũng phải tải đúng phiên bản radio cho HD rồi up. up radio nhanh hơn nhiều chỉ khoảng 2 phút vì nó chỉ khoảng 18MB.

PhamQuang

Manager
Sau khi up ROM thì các phầm mềm hoặc danh bạ có bị mất ko mấy bác ?

Cũng giống như HR, sau khi Up ROM tất cả những gì cài đặt trước đó và danh bạ sẽ mất hết.
Do vậy trước khi Up ROM nên Backup lại danh bạ cũng như các dữ liệu cần thiết khác.

totam

Để an tòan trước khi flash rom cho HD chúng ta phải thực hiện flash Unsigned HardSPL cho Blackstone theo hướng dẫn ở đây: http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=41442
Sau khi thực hiện bước này xong chúng ta có thể up bất cứ rom nào của HD bất kể là ROM ship(chính hãng) hay ROM COOK (Rom làm lại có chỉnh sửa).
Có hai cách để up (flash) ROM cho HD.

I/ up bằng thẻ nhớ (storage card).

1. Đổi tên file rom.nbh thành BLACIMG.nbh, Copy file BLACIMG.NBH (file rom) vào thư mục gốc của thẻ nhớ.
2. Chắc chắn pin trong máy của bạn phải còn ít nhất là 30% .
3. Tắt nguồn máy . Lưu ý: Phải tắt nguồn hòan tòan bằng cách nhấn và giữ nút power cho đến khi hiện bảng thong báo thì nhấn Yes.
4. Đưa máy về chế độ boothloader bằng cách bấm và giữ nút volumdown + bấm và nhả nút power, khi có thong báo hiện lên bấm tiếp nút power để up ROM, nếu bấm nút volumdown thì hủy và thóat ra.
5. Qúa trình up diễn ra khỏang 3 phút khi xuất hiện dòng chữ completed thì lật đít máy chọt vào nút màu đỏ để soft reset.
Qúa trình up Rom hòan thành.
Lưu ý: nên Hardreset trước và sau khi up Rom cho máy chạy ổn định và tất cả các file và phần mềm trên storage và program sẽ bị mất sau khi upgrade, bạn nên copy những file quan trọng lưu trữ sang thiết bị khác.

II/ up qua PC hay Laptop, dùng cab và phần mềm kết nối giữa PPC và PC:
các bước tiến hành:

1. Download file Rom cho HTC Touch HD, chú ý lựa chọn Rom theo đúng ngôn
ngữ mình cần.
2. Bạn cần có Activesync v4.5 trở lên và cài trên PC đối với máy tính cài winXP
3. Nếu là máy tính dùng hệ điều hành Vista thì tải
bản mobidevice center cho win 32 bit hay 64 bit tại đây: http://www.microsoft.com/windowsmobile/en-us/help/synchronize/device-center-download.msp
sau khi cài activesync hay mobi device center vào PC nhớ lấy sim ra khỏi PPC và khởi động lại PPC. bỏ chế độ tạm dừng làm việc (ngủ) của PC để đảm bảo rằng trong lúc nâng cấp Rom máy được làm việc liên tục và không bị ngắt quãng.
4. Đóng tất cả các chương trình trên PC khi chạy update.
5. Kết nối HTC Touch HD với PC.
6. Bạn chắc chắn thiết bị của bạn đã kết nối thành công với PC.
7. PIN của máy phải còn từ 50% trở lên.
8. Sau đó Click đúp vào file Romupdate ultility lúc này máy sẽ tự động chuyển về chế độ bootloader(màn hình có 3 màu) và tiến hành chọn chế độ để tiếp tục nâng cấp rom (chọn đồng ý và bấm next)
9. Tuyệt đối không tháo máy của bạn ra khỏi PC khi đang update, điều này có thể làm hư hại đến máy của bạn.
11. Sau khi update xong, thiết bị sẽ tự khởi động lại và bạn có thể sử dụng bình thường.

1. Đổi tên file rom.nbh thành BLACIMG.nbh, Copy file BLACIMG.NBH (file rom) vào thư mục gốc của thẻ nhớ : nhờ bạn chỉ thêm.Tôi không rỏ chổ nầy.Copy vào thẻ nhớ,rồi làm sao nửa.Tôi mới biết up bằng ROM thôi

HuynhThanh

1. Đổi tên file rom.nbh thành BLACIMG.nbh, Copy file BLACIMG.NBH (file rom) vào thư mục gốc của thẻ nhớ : nhờ bạn chỉ thêm.Tôi không rỏ chổ nầy.Copy vào thẻ nhớ,rồi làm sao nửa.Tôi mới biết up bằng ROM thôi

Copy vào thẻ nhớ xong, tắt nguồn máy. Lưu ý: Phải tắt nguồn hòan tòan bằng cách nhấn và giữ nút power cho đến khi hiện bảng thong báo thì nhấn Yes.

Đưa máy về chế độ boothloader bằng cách bấm và giữ nút volume down + bấm và nhả nút power, khi có thông báo hiện lên bấm tiếp nút power để up ROM, nếu bấm nút volume down thì hủy và thóat ra.

Sau khi máy báo hoàn thành 100% thì chọt reset sau nắp pin! Úp xong nhớ Hard Reset lại là ok!