• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HƯỚNG DẪN FORMAT DOC CHO HTC UNIVERSAL

PhamQuang

Manager
Bác cho em hỏi khi em dùng mtty chỉ thấy có COM1 và COM2 chứ k thấy USB thì phải làm thế nào???

Đây là Topic hướng dẫn format DOC, đã được kiểm chứng và thực hành tốt.
Các bạn hãy tham khảo và đọc kỹ để tự làm, không có gì khó.
Để tránh hỏi han, lạc chủ đề, Topic sẽ đóng lại, tránh Spam !!!

XuanLam

Cách Format DOC này chỉ dành cho dòng máy HTC Universal thôi hả các Bác? Các dòng máy khác có format được bằng cách này hay không? Em mới dùng PPC nên không biết mong các Bác chỉ giáo! Thân chào!:-?:-?:-?

Cách Format DOC này chỉ dành cho dòng máy HTC Universal thôi hả các Bác? Các dòng máy khác có format được bằng cách này hay không? Em mới dùng PPC nên không biết mong các Bác chỉ giáo! Thân chào!:-?:-?:-?

Ngay tên chủ đề đã nói lên điều đó rồi mà bạn!

Shyguy

cho em hỏi,máy em nhờ của hàng uprom hộ vì lúc mới mua ko biết gi`,Rom là tiếng đức (T-mobile) ,lúc khởi động thấy đề radio là 0.000.0 ,ext rom chắc thi` ko thấy đề gi`,liệu bây giò` up rom mới có phải format DOC ko ạ

Nemmatlanh

cho em hỏi,máy em nhờ của hàng uprom hộ vì lúc mới mua ko biết gi`,Rom là tiếng đức (T-mobile) ,lúc khởi động thấy đề radio là 0.000.0 ,ext rom chắc thi` ko thấy đề gi`,liệu bây giò` up rom mới có phải format DOC ko ạ

Cái này không phải do DOC đâu bạn nhé,cái này là do máy bạn đang dùng Radio 0.000,mà sao cửa hàng UpRom mà lại Up cả Radio là sao nhỉ?Bạn chỉ cần Down bản Radio về Up lại vào PPC là được thôi nhé.Bản Radio ổn định nhất bây giờ theo mình vẫn là 1.11.Thân!

XuanTruong

Super V.I.P
Em làm theo cách anh Quang chỉ một phát một là được chính xác luôn! Nhưng còn vấn đề là sao Reset Radio rồi mà nó vẫn báo là Radio cũ 1.18.00 khi up xong WM5 mặc dù chỉ up 1 file nk.nbf Anh Quang nhỉ? Tất cả các thông tin Em làm đều như bài viết của Anh Quang không bị đứng ở Bootloader. Em làm thử nghiệm thôi mà! Máy của Em từ trước đến không bị trục trặc gì khi up Rom cả nhưng thấy bài viết của Anh nghiền quá nên làm thử! Cảm ơn Anh nhiều nhiều!

pvhunggalaxy

nhờ các men có thể gửi cho mình cái kink của exitbootloader được không(link wiki mình down không được) con máy của mình dạo này tệ quá mình đã cài đi cài lại từ bản rom 10pdaviet - 15f + với bản radio 1.1-1.8 rồi mà vẫn bi lỗi cứ còn khỏang 60% pin là lai bị GSM crack. chắc mình phải format doc lại.

Nemmatlanh

nhờ các men có thể gửi cho mình cái kink của exitbootloader được không(link wiki mình down không được) con máy của mình dạo này tệ quá mình đã cài đi cài lại từ bản rom 10pdaviet - 15f + với bản radio 1.1-1.8 rồi mà vẫn bi lỗi cứ còn khỏang 60% pin là lai bị GSM crack. chắc mình phải format doc lại.

Lỗi này là lỗi tự dưng mất sóng rồi máy phải dò lại đúng không?Nếu thế thì PIn của bạn bị chai rồi,cần mua cục khác để dùng nhé.Chứ không phải Format DOC đâu.Chúc vui!

phuongicb

Anh Quang cho em hỏi, cách format DOC này có áp dụng được cho EXEC ver 2.01 (G4) không vậy anh?

phuongicb

Cho mình hỏi về FORMAT DOC cho Exec!

Vì topic FORMAT DOC CHO UNI của anh Quang đã close nên mình xin hỏi một số thắc mắc trong quá trình Format DOC, mong các bác giúp đỡ.
Thắc mắc của mình như sau:
Sau khi gõ lệnh task 28 55aa thì thông số của mình không giống của anh Quang nêu ra, cụ thể:

Wait..
DOCInfoTableinitHW+
Binary0 Size: 0x100000
FAT0 Size: 0x4000000
FAT1 Size: 0xA00000
FAT2 Size: 0x2900000
All Size: 0x7400000
FAT0_ADDR=0x100000,FAT1_ADDR=0x4100000,FAT2_ADDR=0x4B00000
USB>

Trong khi thông số của anh Quang nêu ra là:

Wait..
DOCInfoTableinitHW+
FAT2 Size: 0x2C70000
All Size: 0x7770000
FAT0_ADDR=0x100000,FAT1_ADDR=0x4100000,FAT2_ADDR=0x4B00000
USB>

Sau khi so sánh thì mình thấy FAT2 Size của mình không giống với FAT2 Size của anh Quang nêu ra, vì vậy All Size cũng khác luôn, mặc dù thanh địa chỉ (ADDR) không khác nhau!

Và phần thông báo khi gõ lệnh shmsg 11 thì đều báo là String format is invalid! nhưng không có báo Syntax error!???

Còn về Radio thì trước khi Format DOC thì mình cài WM6, bản Radio 1.18, sau khi dùng lệnh rtask 0 để reset radio thì OK nhưng sau khi up WM5 thì vô Device Information thì nó báo ver Radio vẫn là 1.18, cái vụ này mình không rành nên post lên hỏi các bác luôn! :p Khi up ROM5 mình chỉ Up với thành phần nk.nbf, bỏ ms_.nbf và Radio_.nbf như anh Quang đã hướng dẫn.

Tuy nhiên, việc Format DOC vẫn diễn ra suôn sẻ, thậm khí không bị treo ở Bootloader khi up WM5 như anh Quang đã nói, và sau đó mình up lên WM6 bình thường. Tuy nhiên sau khi up bản IVAN 4.9 cho G4 thì thường xuyên bị treo và chậm lắm, vô Sound Notification hay Camera là treo ngay, phải soft reset lại, chán quá :((

Vậy theo các bác, con Exec mình có bị gì không? (Luộc chẳng hạn?! :-??) Và quá trình FORMAT DOC có bình thường không? Sau khi FORMAT DOC rồi có cách gì để kiểm tra xem đã FORMAT thành công chưa?

Cám ơn các bác nhiều!

Chỉnh sửa cuối:

XuanTruong

Super V.I.P
mình đã up lại cả bản rom và radio mấy lần rồi, bản radio 1.11 , 1.15 , 1.18 + bản rom 2.10.11, 2.10.13 , 2.11.15f và cũng quay về up bản rom gốc 1.13.162 mà cũng không được.

Thử mượn cục pin khác thử xem sao? Nếu vẫn không được thì Bạn nên Format DOC đi! Chắc là hết đó!;;) Chúc thành công!=D>

pvhunggalaxy

anh nemmatlanh em đã thử nhiều cách rồi thay cục pin khác vào cũng ko được và đã up lại rom+radio nữa khẳng định với a không phải tại pin. nên đầu topic e thấy format doc chữa bệnh no gsm mà nên muốn hỏi cách format doc.

Nemmatlanh

anh nemmatlanh em đã thử nhiều cách rồi thay cục pin khác vào cũng ko được và đã up lại rom+radio nữa khẳng định với a không phải tại pin. nên đầu topic e thấy format doc chữa bệnh no gsm mà nên muốn hỏi cách format doc.

Ok,nếu đã vậy thì bạn thử Format Doc đi,làm hệt theo hướng dẫn của Man Quang ở trang đầu đó.Không có gì khó đâu.Nếu không biết thì add nick mình nem_matlanh@yahoo.com,mình hướng dẫn cụ thể cho.Chúc vui!

phuongicb

Cho mình hỏi một số thắc mắc trong quá trình Format DOC, mong các bác giúp đỡ.
Thắc mắc của mình như sau:
Sau khi gõ lệnh task 28 55aa thì thông số của mình không giống của anh Quang nêu ra, cụ thể:

Wait..
DOCInfoTableinitHW+
FAT2 Size: 0x2900000
All Size: 0x7400000
FAT0_ADDR=0x100000,FAT1_ADDR=0x4100000,FAT2_ADDR=0 x4B00000
USB>

Trong khi thông số của anh Quang nêu ra là:

Wait..
DOCInfoTableinitHW+
FAT2 Size: 0x2C70000
All Size: 0x7770000
FAT0_ADDR=0x100000,FAT1_ADDR=0x4100000,FAT2_ADDR=0 x4B00000
USB>

Sau khi so sánh thì mình thấy FAT2 Size của mình không giống với FAT2 Size của anh Quang nêu ra, vì vậy All Size cũng khác luôn, mặc dù thanh địa chỉ (ADDR) không khác nhau!

Và phần thông báo khi gõ lệnh shmsg 11 thì đều báo là String format is invalid! nhưng không có báo Syntax error!???

Còn về Radio thì trước khi Format DOC thì mình cài WM6, bản Radio 1.18, sau khi dùng lệnh rtask 0 để reset radio thì OK nhưng sau khi up WM5 thì vô Device Information thì nó báo ver Radio vẫn là 1.18, cái vụ này mình không rành nên post lên hỏi các bác luôn! Khi up ROM5 mình chỉ Up với thành phần nk.nbf, bỏ ms_.nbf và Radio_.nbf như anh Quang đã hướng dẫn.

Tuy nhiên, việc Format DOC vẫn diễn ra suôn sẻ, thậm khí không bị treo ở Bootloader khi up WM5 như anh Quang đã nói, và sau đó mình up lên WM6 bình thường. Tuy nhiên sau khi up bản IVAN 4.9 cho G4 thì thường xuyên bị treo và chậm lắm, vô Sound Notification hay Camera là treo ngay, phải soft reset lại, chán quá

Vậy theo các bác, con Exec mình có bị gì không? (Luộc chẳng hạn?! ) Và quá trình FORMAT DOC có bình thường không? Sau khi FORMAT DOC rồi có cách gì để kiểm tra xem đã FORMAT thành công chưa?

À, máy mình là O2 Exec chip G4!

Cám ơn các bác nhiều!

vochonguni

Member
Các bác cho em hỏi cái, em đánh lệnh thì nó ra như thế này
Vậy em phải làm thế nào? Máy em sao không format được. Xin nhờ các cao thủ chỉ giúp :(

maximum

trời ơi help me mình format ok rồi nhưng ko Up dc rom làm sao bầy giờ,máy cứ treo ở bootloader.Bác nào giúp e với

Tuan1412

trời ơi help me mình format ok rồi nhưng ko Up dc rom làm sao bầy giờ,máy cứ treo ở bootloader.Bác nào giúp e với

Bạn dùng tool mình đưa rồi up như up rom để thoát khỏi BL nhé,mà sao lại 0 up đc rom,báo lỗi gì thế bạn

maximum

mình up nó toàn báo Country ID Error mạc dù đẫ dùng noID rồi,mình đã up nhiều máy rồi đều dc.Ko hiểu sao cài này bị vậy,lúc trước khi format DOC có hiện tượng bị treo o màn hình khởi động ko làm thế nào đê chọt dc cứ như bị liệt cảm ứng vậy.Bây giờ còn ko up dcj rom ko biêt làm thế nào

XuanTruong

Super V.I.P
mình up nó toàn báo Country ID Error mạc dù đẫ dùng noID rồi,mình đã up nhiều máy rồi đều dc.Ko hiểu sao cài này bị vậy,lúc trước khi format DOC có hiện tượng bị treo o màn hình khởi động ko làm thế nào đê chọt dc cứ như bị liệt cảm ứng vậy.Bây giờ còn ko up dcj rom ko biêt làm thế nào

Bạn đọc kỹ lại bài của Man PhamQuang ở trang 1 đi nhé! Mình đã làm theo chỉ dẫn và thành công đấy!;;):-?