• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

[HƯỚNG DẪN] Resize bộ nhớ NAND (system / cache / data)

shogunr125

Mình up mình up bản rom DJDroid_v1.8.zip nhưng máy vẫn không boot nên đc hix chán quá

bạn đã tạo goldcard chưa?nếu chưa thì tạo đi nhé, dùng đầu đọc thẻ tạo cũng đc. Chứ đt đang bị sự cố tạo ko đc đâu (nếu tạo đc nhưng thẻ cũng bị hư, phải format bằng chương trình HP Usb format tool). Sau đó nhét goldcard vô máy, rồi đưa về bootloader, chọn FASTBOOT rồi cắm cáp vào, chạy file exe chứa rom gốc để up.
Chúc thành công!

ducthang

Cho mình xin pm HP Usb format tool.Có thẻ sẽ cứu bằng Rom ship nhưng đang cố găng Resize bộ nhớ NAND (system / cache / data)

Kenji1992

Các bạn đã cứu được máy nên chia sẻ kinh nghiệm cách làm để anh em khác nếu gặp có thể ứng dụng thì tốt quá. :D

dạ vâng , cứu máy thì cũng rất đơn giản , lấy 1 thẻ nhớ khác tạo goldcard , tài room ship mà bác quang đã box , đưa máy về flash boot và tiến hành chạy file .exe ( file này là file room ship đó ). và cuối cùng là máy đc cứu :D

DUYAT

phải chi có một đoạn clip chỉ dẫn tường tận từng bước thì hay biết mấy

commander_HTC

Từ lúc post bài xong bận quá, đến giờ mới vào được 4rum :D

Không nghĩ là mọi người bị dính nhiều đến thế, mình cũng chỉ làm thử và thấy được, nên giới thiệu lại cho ae, muốn khôi phục chỉ cần up ROM Ship lại là được mà, lúc đó máy sẽ là S-ON luôn,

Dưng mà hình như cách giới thiệu của mình hơi bị rối hay sao ý nhỉ, chớ mình làm 3 em DESIRE ở cơ quan mà chả em nào dính hết :D

[=========> Bổ sung bài viết <=========] 23 minutes:

Nói thì ae bảo là mê tín, nhưng mình thấy ROM LeeDroid hoặc CM khá ổn định, thích chọc ngoáy gì cũng được.

Chỉnh sửa cuối:

commander_HTC

Mình đọc thêm bài hướng dẫn bên xda-developers thì thấy không phải ROM nào cũng làm thành công.

Bản thân tác giả nói: "Running desire-boot-xxx.zip should work with any kernel, although I've only tested it with CM6 kernel."

tạm dịch: "file desire-boot-xxx.zip chạy được với bất kỳ nhân nào (ROM), mặc dù tôi chỉ test với nhân của CM6 (ROM CM6)".

Một số làm không được khi dùng ROM của AuraXtSense,

Một số OK với ROM:
- RCMixHD v0.8
-LeeDroid 2.0, 2.2d, 2.2f

Mình không khẳng định là do ROM nhưng muốn các bạn lưu ý về điều này.

Đồng thời, nên lưu ý dung lượng free của bộ nhớ system trước khi rút, nên rút hết thằng này nhưng quá thì chắc sẽ có vấn đề. Nếu muốn rút thêm bộ nhớ từ system, các bạn có thể tự cook ROM, loại bỏ các app không cần thiết trong thư mục system, và thay đổi nhiều thứ khác.

Trên đây là vài vấn đề mình đọc, thấy được bên XDA, theo mình, ae nên thử những ROM mà người ta đã làm thành công,

Chỉnh sửa cuối:

ducthang

Chắc mình phải làm chuột bạch lần nữa quá :(
Không hỗ trợ hết các rom nên rất khó để thục hiện dù có làm chuột bạch thì cũng chẳng làm j nó hỗ trợ 1 số rom thôi.bạn thử xem những rom nào hỗ trợ để ae biết

shogunr125

Chắc mình phải làm chuột bạch lần nữa quá :(

hok có ai test cái này nữa à

Đang chờ "chuột bạch", chưa thấy trả lời nên chưa dám :D

Sợ mắc công mất cả ngày loay hoay phục hồi lại quá! Mà bản thân cảm thấy cũng không có nhu cầu resize NAND, dùng các bản rom build hỗ trợ cài apps sang thẻ nhớ là ok rồi. Cái gì cũng có 2 mặt, can thiệp vào hệ thống sâu quá cũng nguy hiểm!

commander_HTC

[UPDATE] Cài ROM mới sau khi resize NAND

Để cài ROM mới sau khi resize NAND, bạn phải resize lại NAND về kích thước ban đầu, đơn giản chỉ là thay số trong file mtdpartmap.txt về giá trị cũ của NAND, tiến hành đủ các bước như trong hướng dẫn là xong.

Nội dung file mtdpartmap.txt
Mã:
mtd 250 40
Hệ quả của việc không resize NAND về giá trị ban đầu: Đó là A2SD không nhận được ext-card, hoặc có nhận được thì chỉ một số app được cài vào, chứ không phải tất cả app trong thư mục data của ROM, kể cả sau khi up ROM xong cũng không cài được app. Theo đó, việc resize NAND rõ ràng là sẽ bất tiện cho những ai thích up ROM liên tục.

Chỉnh sửa cuối:

gokien2010

Rất hữu ích để tận dụng tối đa dung lượng của NAND, fix dung lượng system vừa đủ tùy theo mỗi bản ROM kéo theo tăng dung lượng bộ nhớ trong , thêm vào A2SD+ nữa thì bộ nhớ thoải mái dùng, nhanh hơn so với dùng DATA2SD .