• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

[HƯỚNG DẪN] Resize bộ nhớ NAND (system / cache / data)

DUYAT

hình như sau khi resize xong thì ko chạy theme được, mình đã thử nhiều lần với theme ara v2.2 2.5 và 2.6 đều ko được, nó cứ lập đi lập lại ở màn hình khởi động mãi, trước đây khi chưa resize thì mình chạy được nhưng khi resire thì lại ko được, có khi nào do resire ko bạn, xin chỉ giúp, thank
như vây giờ mình muốn diều chỉnh lại system thì làm thế nào, hình như cài theme có liên quan đến system vì system chỉ free có hơn 1mb nên ko đủ cho nó chạy, mình chạy mãi mới thay đổi được đồng hồ widget thì xem lại trong bộ nhớ system thì chỉ còn 40kb, xin bạn xem giúp

Chỉnh sửa cuối:

commander_HTC

hình như sau khi resize xong thì ko chạy theme được, mình đã thử nhiều lần với theme ara v2.2 2.5 và 2.6 đều ko được, nó cứ lập đi lập lại ở màn hình khởi động mãi, trước đây khi chưa resize thì mình chạy được nhưng khi resire thì lại ko được, có khi nào do resire ko bạn, xin chỉ giúp, thank
như vây giờ mình muốn diều chỉnh lại system thì làm thế nào, hình như cài theme có liên quan đến system vì system chỉ free có hơn 1mb nên ko đủ cho nó chạy, mình chạy mãi mới thay đổi được đồng hồ widget thì xem lại trong bộ nhớ system thì chỉ còn 40kb, xin bạn xem giúp

Những điều bạn nói hoàn toàn có thể.

Bạn cài theme từ file .apk hay là .zip vậy. một số app (for rooted device) khi cài có thể được cài 1 phần lên system, khi đó nếu system thiếu thì quá trình cài không báo lỗi nhưng sẽ không thành công. Muốn thay đổi lại system, bạn chỉ cần thay đổi giá trị x (cho lớn hơn 1 tí) rồi tiến hành resize lại là được, đối với các phần mềm bạn tải từ Market xuống mà có dung lượng lớn hơn bộ nhớ cache thì cũng không tải được đâu, vì android mặc định lưu các file tải về từ Market (chính thống) lên bộ nhớ cache này.

Hầu như các app trên market có dung lượng đều không quá 20Mb, nên theo mình để chỉ số y = 20 là hợp lý.

DUYAT

vậy là phải chạy lại rom ship và làm lại từ dầu đúng ko bạn, mình mới vừa làm xong lại tất cả chạy lại rom và chạy theme luôn đã được, bây giờ bắt đầu resize lại xem sao, thank

commander_HTC

vậy là phải chạy lại rom ship và làm lại từ dầu đúng ko bạn, mình mới vừa làm xong lại tất cả chạy lại rom và chạy theme luôn đã được, bây giờ bắt đầu resize lại xem sao, thank

Không phải chạy lại ROM Ship đâu. Bạn chỉnh lại nội dung file mtdpartmap.txt cho phù hợp rồi lại resize tiếp thôi.

commander_HTC

Nếu bạn đặt giá trị bộ nhớ cache nhỏ hơn 27 Mb thì sẽ không cài đc radio, bởi vì file radio.img trong mỗi file radio.zip nào đó đều có dung lượng > 27Mb sau khi được bung ra trong quá trình cài đặt, và không thể ghi hết đc lên bộ nhớ cache, do đó mới có việc là không cài đặt được. Tuy nhiên, bạn có thể đưa máy vào chế độ FASTBOOT, chọn lấy file radio.img trong file radio.zip, và gõ lệnh trong cửa sổ cmd với cú pháp như sau:
Mã:
fastboot flash radio radio.img

DUYAT

Nếu bạn đặt giá trị bộ nhớ cache nhỏ hơn 27 Mb thì sẽ không cài đc radio, bởi vì file radio.img trong mỗi file radio.zip nào đó đều có dung lượng > 27Mb sau khi được bung ra trong quá trình cài đặt, và không thể ghi hết đc lên bộ nhớ cache, do đó mới có việc là không cài đặt được. Tuy nhiên, bạn có thể đưa máy vào chế độ FASTBOOT, chọn lấy file radio.img trong file radio.zip, và gõ lệnh trong cửa sổ cmd với cú pháp như sau:
Mã:

bạn giải thích rõ hơn được ko, mình vào FASTBOOT rồi đâu chọn được gì trong đó đâu

DUYAT

mình nghĩ ko phải do cache vì mình chỉnh lại cache 35 vẫn ko chạy được

commander_HTC

bạn giải thích rõ hơn được ko, mình vào FASTBOOT rồi đâu chọn được gì trong đó đâu

Bạn vào Fastboot, connect điện thoại với PC qua USB cable, mở cửa sổ cmd tại thư mục có chứa tools ADB, đồng thời copy file radio.img (có trong file radio.zip mà bạn muốn cài) vào cùng thư mục của ABD này luôn, tại cửa sổ cmd, gõ lệnh:
Mã:
Trong đó:

- fastboot là một file nằm trên thư mục ADB tools (nhiều khi có tên fastboot-windows.exe)

Quá trình thực hiện nếu thành công sẽ như sau:
Mã:
D:\tools>fastboot flash radio radio_32.54.00.32U_5.14.05.17.img
    sending 'radio' (26112 KB)... OKAY [  3.828s]
               writing 'radio'... OKAY [ 31.219s]
finished. total time: 35.047s

bbcat

Mình góp ý cách khắc phục boot không được sau khi re-size là bạn chỉnh lại file mtdpartmap.txt cho internal size to lên (cỡ 300mb là ổn) thành
mtd 300 40

Sau đó vào recovery àm theo 3 bước hướng dẫn của htc_commander, bỏ qua bước restore nand mà chỉ cần up rom nào cũng được.
Cuối cùng install bravo-boot-v1.5.3-custommtd.img rồi reboot lại là xong.
Khi rom chạy ổn định rồi thì bạn re-size lại theo cảm giác bao nhiêu thì tùy bạn. Chạy không được thì làm lại thôi ^^

friendseaking

kinh nghiệm khi Resize bộ nhớ NAND (system / cache / data)
cả tuần nay khổ lên khổ xuống vì cái bản rom RCMIX 2.0 bên XDA_developers. cài vào là bộ nhớ còn trống có 16mb, bó tay.
hôm qua đọc được topic củ này làm đúng 7 lần thành công tuyệt vời và rút ra kinh nghiệm như sau:
anh em lên trang alpharev nguyên cứu kỹ bản rom minh cần cài tương ứng với dung lượng bộ nhớ system,cache,data theo thông số của họ. tạo file mtdpartmap.txt với thông số đó.
Lưu ý: không cần backup, anh em nên chép cái gì cần ra máy tính và cài lại rom mới ( mình backup 3 lần đèu không được, nhưng cài mới 4 lần đầu được cả ).
thông tin máy mình: ROM RCMIXS _v2.0_ A2SD_CM7HBOOT : cache 5Mb free 3 ; data 287 free 160; system 145 free 31

lvt

Về cái khoản resize bộ nhớ nand này các bạn có thể tham khảo bên diễn đàn Tinhte.vn, bài của bạn Thexteen, mình làm theo cách đó thấy đơn giản hơn cáhc này nhiều, cảm nhận của cá nhân mình.

sayonara386

Đã resize thành công theo hướng dẫn trên xda (cảm giác đọc trên này dễ hiểu hơn):
System: 250 -> 100 (used 92)
Cache: 40 -> 50
Data: 151 -> 291
ROM: Oxygen 2.1.4

DUYAT

Đã resize thành công theo hướng dẫn trên xda (cảm giác đọc trên này dễ hiểu hơn):
System: 250 -> 100 (used 92)
Cache: 40 -> 50
Data: 151 -> 291
ROM: Oxygen 2.1.4

mình thấy bạn nên làm theo cách này vừa nhanh mà hiệu quả nữa và còn nhiều cái hay lắm

--------------------------------------------------------------------------------

ai có nhu cầu thì vào xem nha
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=794638

còn cái này cho bạn nào muốn tải hboot

http://alpharev.nl/

H

honganhbds

Guest
Cho mình hỏi chút, đến bước cài rom mới thì có cần wipe all như bình thường cài rom không? Chắc là vẫn phải wipe all đúng không ạ?

JokerB

bác commander_HTC ơi, ứng dụng bác dùng trong ảnh bài 1 là ứng dụng gì vậy ? :)

kbjobotay

sau mấy lần up rom cook và phân vùng k thành công. m đã tìm thấy phần mềm move2sd enlabler, cái này nó chuyển app đến 90% sang thẻ nhớ.hiện tại m đã cài 18 app và chỉ để lại những thứ sau như laucher,adobe flash, cpu tuner, lightlock, agile lock là k thể chuyển sang thẻ nhớ được.

H

honganhbds

Guest
bạn nên wipe all rồi cài lại rom mới nhé.
Okie! Thank commander nhieu nhé!
Cho mình hỏi luôn, mình muốn cài rom mà nó nói là hboot CM7 r2 thì mình sau khi resire đúng chuẩn của hboot là 145/5 rồi vẫn up rom được bình thường đúng không vậy?