• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn Restore iOS 4.1 Custom cho 3Gs New/Old Boot trên WIN

AquaSta

Moderator
Sau khi iPhone Dev Team cho ra mắt PwnageTool 4.1 (4.1.x) kết hợp exploit của limera1n, pf kernel exploit của comex và pwnage2 exploit đã giúp chúng ta có thể dùng cutom firmware cho tất cả các thiết bị iPhone/iPad/iPod 4/Apple TV. Có thể chạy custom firmware 4.1 được build từ PwnageTool 4.1.x cho tất cả các máy kể cả new bootrom tuy nhiên có một điều khó khăn là chúng ta phải thực hiện trên máy dùng MAC OS chạy PwnageTool đưa iPhone vào chế độ DFU đặc biệt và PwnagTool sẽ chạy exploit thích hợp đối với tùy loại thiết bị. Khi restore trên Windows thì luôn bị lỗi 21 ở chế độ Recovery và lỗi 1600 ở chế độ DFU và dường như là không thể dùng Windows với Custom 4.1 này

Mình xin hướng dẫn các bạn cách Restore vượt lỗi 21 trên Windows cho 3GS (không phân biệt bootrom)

Công cụ cần có:
1. Custom Firmware 4.1 build bằng PwnageTool 4.1 trở lên
2. Tải về greenpois0n rc3
3. Tải về iRecoveryDOS2
4. Sau khi tải về tạo 1 thư mục ở ổ C (ví dụ thư mục work) và bỏ tất cả các thứ download ở 1., 2., 3,. vào thư mục này (phải giải nén greenpois0n và iRecoveryDOS2 ra). Xem hình bên dưới

Thực hiện:
Khi thực hiện bài viết iPhone 3GS (old bootrom) của mình được restore xuống 3.1.2 gốc, không active, không jailbreak

- Yêu cầu iPhone phải được kết nối với máy tính
Chú ý: iPhone kết nối được với máy tính có thể là ở chế độ Recovery Mode hoặc DFU Mode hoặc chế độ bình thường đã Active/Hackactive
- Mình khuyên các bạn nên đưa về chế độ Recovey Mode, không nên đưa về chế độ DFU
- Mở cửa sổ DOS trên Windows dưới quyền Administrator. Mở Start >> Programs >> Accessories >> Command Prompt
- Gõ lệnh chuyển đến thư mục work trong Command Prompt như sau
Mã:
cd C:\work
- Gõ tiếp vào lệnh irecovery -p tên_firmware_custom_dùng_để_restore.ipsw
Ví du: irecovery -p iPhone2_1_4.1_8B117_Custom_Restore_Locked.ipsw
Nếu bạn chưa Connect iPhone với PC thì nó sẽ báo như hình này

Và bạn phải kết nối iPhone với PC. Mình khuyên bạn nên đưa iPhone về chế độ Recovery Mode, không nên đưa về chế độ DFU (Vì sao mình sẽ nói bên dưới)

Và kết quả như sau:

- Hãy để nguyên cửa sổ Command đó và bạn hãy đưa iPhone sang chế độ DFU
- Mở greenpois0n rc3 trong thư mục C:\work lên. Chọn Jailbreak!

- Đến đây thì iPhone sẽ bị trắng màn hình.
Chú ý nếu ở phần chạy lệnh irecovery -p tên_firmware_custom.ipsw bạn mà kết nối ở chế độ DFU thì đến đây iPhone sẽ không bị kẹt ở trạng thái trắng màn hình, nó chỉ bị trắng một lát rồi chuyển sang kẹt Recovery Mode và greenpois0n sau đó sẽ báo Failed chứ không phải là Complete như ta mong muốn.

- Sau đó một lát thì greenpois0n báo Jailbreak Complete! Bạn bấm nút Quit
Lưu ý: Nếu báo Failed! là không được nhé

- Quit để tắt bỏ greenpois0n và bạn chuyển sang cửa sổ Command ấn nút Enter trên bàn phím thấy dòng "uploading iBBS..." và iRecovery chạy xong

- Mở iTunes lên và nó báo máy bạn đang ở chế độ Recovey Mode tuy là vẫn đang trắng màn hình. Giờ đây bạn có thể restore custom firmware bạn đặt trong C:\work

- Và mình restore bình thường với Firmware Custom 4.1 đã từng lỗi 21

Bài viết được hướng dẫn từ Dtube@GSMdotVN mình đã test với máy mình đưa về 3.1.2 gốc, chưa active, chưa jailbreak và vẫn Firmware do Zenki build mà khi trước mình restore thông thường bị lỗi. Xin cảm ơn đến các tác giả.
Đã test kỹ càng và hướng dẫn lại cụ thể chi tiết cho những bạn ít thông thạo máy tính. Các khái niệm/cách đưa về Recovery Mode, DFU Mode các bạn tìm trên Google

Chỉnh sửa cuối:

roseghost

Đã làm theo hướng dẫn và thành công cảm ơn bạn và CFW của Zenki rất nhiều .

tsthanhhai

Đã thành công với 3Gs old bootrom. Sẽ test tiếp với bản New Boot rom vào chiều này

winbivosong

Bài Viết Này Ta Có Thể Thu Gọn Lại Như Sau :

Kết Nối iPhone Với máy Tính ( Chế Độ Nào Cũng Được - Đang Ở Firmware nào Cũng Dc ) !!!
Bật greenpois0n4 Lên.... làm theo hướng dẫn để đưa về DFU ... Chọn Jailbreak Trên greenpois0n ... Lúc bấy giờ Nhìn màn hình iphone của bạn Nó TRẮNG XÓA LÊN... thì tắt greenpois0n ngay !!!
Bật itunes lên restore thôi... ko cần dòng dòng !!!

Olb Boot hay Newboot gì cũng ok

conkhir

Làm đến bước mở greenpois0n: đưa IP về DFU rồi nhưng không kết nối được để jailbreak trong greenpois0n.
Bác AquaSta hướng dẫn kỹ lại bước này được không?

AquaSta

Moderator
Bài Viết Này Ta Có Thể Thu Gọn Lại Như Sau :

Kết Nối iPhone Với máy Tính ( Chế Độ Nào Cũng Được - Đang Ở Firmware nào Cũng Dc ) !!!
Bật greenpois0n4 Lên.... làm theo hướng dẫn để đưa về DFU ... Chọn Jailbreak Trên greenpois0n ... Lúc bấy giờ Nhìn màn hình iphone của bạn Nó TRẮNG XÓA LÊN... thì tắt greenpois0n ngay !!!
Bật itunes lên restore thôi... ko cần dòng dòng !!!

Olb Boot hay Newboot gì cũng ok
Bạn đừng có nói xằng ở đây, nữa là ban nick luôn đó. Sẽ có ảnh cho bạn thấy chứ đừng ném đá người mọi người

Nếu chỉ chạy greenpois0n thì khỏi phải nói nhiều. iPhone của bạn cứ chạy ròng ròng kiểu này đến bao giờ bạn tắt nó thì thôi, iTunes cứ ngồi preparing... đến tết.
Làm đến bước mở greenpois0n: đưa IP về DFU rồi nhưng không kết nối được để jailbreak trong greenpois0n.
Bác AquaSta hướng dẫn kỹ lại bước này được không?
Đến đoạn đưa về DFU mà không connect thì có thể là bạn đang tắt máy chứ chưa phải là DFU, bạn kiểm tra lại, nếu DFU thì gp sẽ tự nhận ra

Chỉnh sửa cuối:

conkhir

Đến đoạn đưa về DFU mà không connect thì có thể là bạn đang tắt máy chứ chưa phải là DFU, bạn kiểm tra lại, nếu DFU thì gp sẽ tự nhận ra

Không bạn ơi, tôi có thứ mở iTunes lên, đúng là IP đang ở chế độ DFU, tuy nhiên greenpois0n vẫn báo "tryagain" và "waiting for DFU", làm đi làm lại rất nhiều lần mà không được
Máy tớ là IP_3G_L, tks

Toi, hình như Tool greenpois0n không hỗ trợ IP_3G, đúng không bác?

Chỉnh sửa cuối:

AquaSta

Moderator
Không bạn ơi, tôi có thứ mở iTunes lên, đúng là IP đang ở chế độ DFU, tuy nhiên greenpois0n vẫn báo "tryagain" và "waiting for DFU", làm đi làm lại rất nhiều lần mà không được
Máy tớ là IP_3G_L, tks

Toi, hình như Tool greenpois0n không hỗ trợ IP_3G, đúng không bác?
Đúng rồi bạn ơi, gp không hỗ trợ iPhone 3G mà. Với cả 3G thì bạn thử dùng iReb để fix vượt lỗi là được thì phải, thấy có bạn comfirm ở topic Zenki post CFW 4.1

page

Cho mình hỏi tí là 3g W có làm đc như trên ko nhỉ,có e 3G mà chưa dám làm thử

tsthanhhai

Đúng rồi bạn ơi, gp không hỗ trợ iPhone 3G mà. Với cả 3G thì bạn thử dùng iReb để fix vượt lỗi là được thì phải, thấy có bạn comfirm ở topic Zenki post CFW 4.1

Trang trước có trả lời rồi mà bạn

duongquang1203

Chủ thớt cho em hỏi. Máy 3GS New bootrom đang ở FW4.0 jailbreak bằng Jailbreak Me. Có thể làm theo cách này có đc k Bác. Thank

AquaSta

Moderator
Chủ thớt cho em hỏi. Máy 3GS New bootrom đang ở FW4.0 jailbreak bằng Jailbreak Me. Có thể làm theo cách này có đc k Bác. Thank

Được bạn ạ
Hàng world thì bạn lo gì? Dùng 4.1 gốc có jailbreak bằng redsn0w 0.96

daihaopro

Cứu tớ với. Tớ làm xong tất cả các bước rồi nhưng khi vào Cyida cài Ultrasn0w thì cột sóng toàn " searching" thôi. Ko tìm thấy mạng :|

daihaopro

Tớ restart cả chục lần rồi. Cột sóng vẫn báo " searching". Tớ làm đúng các bước ở trên rồi. Có cách nào giúp tớ ko AquaSta????

AquaSta

Moderator
Tớ restart cả chục lần rồi. Cột sóng vẫn báo " searching". Tớ làm đúng các bước ở trên rồi. Có cách nào giúp tớ ko AquaSta????
Bạn dùng bản custom nào thế, từ hôm qua tớ restore lại 2 lần dùng custom của Zenki build ở link bài 1 đó. Xong cài ultrasn0w là có sóng ngay. Lần đầu để viết bài này, và lần thứ hai là do backup từ iTunes để lấy dữ liệu >> bị xung đột do bản custom cũ không chuẩn. Chiều restore lại ok rồi nhưng thấy hao pin thì phải :| Vừa không để ý hết sạch pin luôn. Giờ sạc xong theo dõi thế nào :> Nếu bạn bị searching hoài thì chắc phải restore lại quá :( chứ mình chả biết fix thế nào
P/S: bạn thử vào Settings >> Network và tắt 3G đi xem đã nhé

duyphuong123

Khi nào rảnh mình thử xem sao.chứ đi gần 20km để nhờ máy MAC restore thấy cực quá!cám ơn bác chủ thớt.

AquaSta

Moderator
hic, mình restore lên 4.1 thì để từ lúc 2h30 sáng đến 6h sáng từ 100% pin đầy mất 43% pin, lúc sau khoảng gần tiếng là còn hơn 20% pin. Choáng quá thảo nào hôm qua máy mình hết cạn nguồn luôn. Hôm trước có người quen cũng phàn nàn về phiên bản 4.1 trên iPhone 4 của him hao pin nhanh lắm
Các bạn nếu không mượn được MAC thì cài hackintosh hoặc cài máy ảo trên VMWare thử. Mình thấy có người bảo họ dùng máy ảo ok. Mình thử cài rồi nhưng boot vào không được. Cài thật thì ổ đĩa đang trục trặc