• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn sử dụng J.A.F chi tiết.

ilovevista

tình hình là e flash con 6120c ở chế độ mất nguồn chạy hết nó báo vậy nè :

e nhấn yes nó báo là
Phone not found...
Done!
h máy e mở hok lên lun..mở rung cái rùi sáng đèn rùi tí tắt lun...hic...
mong mấy ace sớm giúp đỡ e với...e thử chạy lại mấy lần rùi vẫn vậy ah...hic...

mình cũng bị giống bạn,không biết bạn đã khắc phục được chưa thì giúp mình với.bây h máy mình không thể lên được mà cũng không làm theo cách dead usb được.
cúng giống như mấy bạn kia đến đây
Checking path: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-313\
FILES SET FOR FLASHING:
MCU Flash file: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-313\RM-313_31.0.016_PR.C0R
PPM Flash file: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-313\RM-313_31.0.016_PR.v18
CNT Flash file: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-313\RM313_31.0.016_015_uda_4.fpsx
APE Variant file: NONE
Detected P-KEY: 90009699
P-key nokia module version 01.02
Init usb communication...
PRESS POWER ON NOW!
Searching for phone...Found

thì không biết sao nữa dù đã làm giông như các bạn khác chỉ nhưng vẫn không được.
bây h cũng không biết sao nữa bạn nào o tp hcm có kinh nghiệm giúp mình với.cám on rất nhiều.mong các ban giúp mình bayh mình cũng chẳng biết sao.

ilovevista

có ai giúp mình với không,mong các bạn giúp mình với mình không biết sao nữa,cứ mở nguồn lên 1 lúc lại tắt nên không thể kết nối usb được :((

MrSingle

hiz! E mở Virtual_PKEY_V5.exe lên chọn Start JAF 1.98.66 beta5 thì nó báo lỗi thế này. bác nào fix lỗi này giúp e với đc ko ạ? e đang xài Win7 32bit.

e cài đặt như hướng dẫn của bác tsthanhhai, nhưng vào ổ C chỉ thấy Folder Nokia (C:\Program Files\Nokia), ko thấy Phoenix đâu cả, e tự tạo thêm đc ko ạ?

trang84

Với bài viết này mong rằng những bạn chưa biết gì về JAF có thể cứu lại chiếc phone của mình do flash phone bị die.

UPDATE JAF 1.98.66beta5 (tuy là bản beta nhưng dùng rất ổn định, có thể flash đa số các máy hiện có trên thị trường tính đến thời điểm mình viết bài này)

Đầu tiên cần gỡ bỏ phiên bản JAF cũ trên PC của bạn, vào C:\Program Files\ODEON\JAF xóa sạch mọi thứ (trừ file backup imei)

1/ Sau đó down bản JAF_Suite_Setup_1.1.1 về rồi cài đặt
2/ Down tiếp bản jaf1.98.66beta5 về giải nén rồi chép đè vào thư mục C:\Program Files\ODEON\JAF.
3/ Down tiếp JAF_Virtual_PKEY_V5 về để giả lập PKEY.

Mở Virtual_PKEY_V5.exe lên chọn Start JAF 1.98.66 beta5, chờ xíu ERROR: JAF BOX interface not detected. Mặc kệ nó, bây giờ bạn có thể mở JAF lên để flash điện thoại được rồi.

PHP:
Sau 1 thời gian sử dụng bản 1.98.63 mình thấy có 1 số lỗi nên quay lại bản 1.98.62 cho các bạn sử dụng.
[COLOR="Red"][SIZE="3"][B]JAF Setup 1.98.62[/B][/SIZE][/COLOR]

Link [URL="http://www.mediafire.com/download.php?wnnygwjtymm"]JAF Setup 1.98.62[/URL]
[URL="http://www.mediafire.com/download.php?fzvwztjjfzt"]OGM_JAF_PKEY_Emulator_v4.zip[/URL]: 

[COLOR="Red"][B]
[COLOR="Green"]N82[/COLOR] nói riêng và các model [COLOR="Green"]N8x N9x[/COLOR] khuyến cáo các bạn không nên downgrade. Vì JAF chưa support downgrade với dead USB. [/B][/COLOR]

[SIZE="3"][COLOR="Blue"][B]I. Cài đặt.[/B][/COLOR][/SIZE]

[CODE]Cài đặt J.A.F theo bài viết ở trang 1
Download và cài đặt bản NSU mới nhất tại www.nokia.com. Vì sao phải cài đặt NSU? Vì trong NSU có đầy đủ driver của các model nokia. Khi flash sẽ cần đến.[/CODE]

Cài đặt FW. Có 2 loại FW mà bạn có thể sử dụng.
1. FW đã được bung sẵn, bạn chỉ việc chép file vào thư mục bên dưới.
Down FW của điện thoại mình bằng chương trình Navifirm của Kojiro tại đây
Sau khi download xong, bạn chép các file mà mình đã down được vào thư mục C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-XYZ (XYZ là phone của bạn. VD: N95 RM-159 thì chép vào C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-159\). Tạo thư nếu chưa có.

2. FW full, dạng exe. File này thường có dung lượng rất lớn. Chỉ cần cài đặt bình thường theo mặc định.

II. Sử dụng.

Lưu ý. FW mà bạn chuẩn bị flash phải bằng hoặc cao hơn FW cũ của máy. Nếu thấp hơn sẽ gây Die Phone (có thể cứu).

1. Flash phone ở chế độ còn nguồn (Update).

Tắt PC Suite trên PC nếu đang hoạt động. Tắt ở system tray nhé (góc cuối phải màn hình máy tính). Điều này giúp J.A.F ko xung đột khi hoạt động vì đôi khi tranh chấp sử dụng phone với PC Suite ;)
Cắm cable vào điện thoại đang được mở nguồn. Trên điện thoại sẽ hiện thông báo, chọn chế độ PC Suite. Lúc này trên PC, Windows sẽ tự động cài driver cho phone của bạn. Chờ Finish hãy làm bước tiếp theo nhé. (Hớp miếng nước đi nào :-?)

Sau khi mở J.A.F lên bạn chuyển sang Tab BB5. Click vào INF ở phần Operations.

Lúc này J.A.F sẽ tiến hành flash phone. Tùy theo model phone của bạn mà thời gian flash sẽ nhanh hay chậm. Thông thường khoảng 3 – 10’ cho 1 lần flash. Sau khi kết thúc J.A.F sẽ thông báo như sau:

Mã:
[COLOR="Magenta"][I]Rebooting...
Finishing CMT session...
Restarting CMT...
Pooling phone...
MCUSW: V 07.00
19-08-08
RM-174
(c) Nokia.           
APESW: (null)
VariantSW: (null)
Prodcode: 0535512
Setting test mode...
Setting FULL FACTORY...
Operation took 0 minutes 1 seconds...
Done![/I][/COLOR]

Phone của bạn sẽ tự động khởi động lên. Tháo cable khỏi phone. Finish action =D>

2. Flash phone ở chế độ mất nguồn (Dead Phone).

Phần này dùng để cứu lại phone bạn do 1 số nguyên nhân trong quá trình flash (NSU, J.A.F, Phonix…) nửa chừng bị gián đoạn. Kết quả phone không thể mở nguồn hoặc lên chữ Nokia rồi tắt.
Điều kiện để Dead Phone là bạn phải tìm FW mới nhất cho phone của mình. Nếu thấp hơn thì ko thể cứu lại phone được. Kết quả phone sẽ lên chữ Nokia rồi tắt.
Cắm cable vào phone.
Mở J.A.F. Check vào các ô như bước 1. Nhấp 2 lần vào ô Use ini ở bước 2. Chọn model ở Bước 3

Chọn ngôn ngữ và version của Phone ở ô bên cạnh Use ini.
Sau khi chắc chắn các bước thì bấm flash. J.A.F hiện thông báo:

DOWNGRADING WILL KILL THE PHONE

Click YES để tiếp tục nhé (đừng sợ gì hết >:))

Mã:
[COLOR="Magenta"][I]Detected P-KEY: 90010D55
P-key nokia module version 01.02
Init usb communication...
PRESS POWER ON NOW![/I][/COLOR]

Bấm nút nguồn của phone. Nhấp nhấp nếu ko thấy kết quả gì nhé. Nếu thấy hiện như dưới là được.
Mã:
[I][COLOR="magenta"]
Searching for phone...Found
Sending RAW loader...
Using 06.02.002
Elf2flash 02.31.000 RAW loader...
Patching RAW boot step1...
Patching RAW boot step3...
Sending RAW Loader...[/I][/COLOR]

Lúc này J.A.F sẽ tiến hành flash phone. Tùy theo model phone của bạn mà thời gian flash sẽ nhanh hay chậm. Thông thường khoảng 3 – 10’ cho 1 lần flash. Sau khi kết thúc J.A.F sẽ thông báo như sau:

Mã:
[COLOR="magenta"][I]Rebooting...
Restarting CMT...
Pooling phone...
MCUSW: V 05.60
14-09-07
RM-145
(c) Nokia
APESW: (null)
VariantSW: (null)
Prodcode: 0548998
Setting test mode...
Setting FULL FACTORY...
Operation took 0 minutes 0 seconds...
Done![/I][/COLOR]

Rồi đó bạn hiền. Mừng chưa! Nếu vẫn ko được thì hãy thử lại vài lần nhé.

3. Downgrade.
Quá trình này nhằm hạ version của máy nhằm nhiều mục đích khác nhau như: hack (ver mới ko hack được), tiếng việt (ver mới quá ko có tiếng việt )…
Việc này cũng thực hiện như Phần 1 (nếu phone còn nguồn) hoặc Phần 2 nếu phone mất nguồn. Chỉ check thêm phần Dead Phone của J.A.F rồi flash.

tại sao mình ko mở được jaf virtual_ pkey v5 nó toàn báo lỗi thôi : cannot find'FTD2XX.DLL' please,re- install this application

trang84

e đã đúng như hướng dẫn ở trang 1 làm đi làm lại mấy lần mà vẫn ko mở được

trang84

cám ơn anh Minh Thang em đã chạy được jaf trên máy tính nhưng ko biêt có cài được vào điện thoại ko thì chưa biết

trang84

bác chủ topic cho mình hỏi flash ở chế độ mất nguồn theo như bác hướng dẫn (mở Jaf check vào các ô như bước 1.Nhấn 2 lần vào ô USE ini ở bước 2 . Chọn model ở bước 3) là như thế nào vậy ,có phải là bước 1 cài đặt FW, bước 2 nhấn 2 lần vào ô Use ini ở tab BB5,chọn model ở bước 3.Mình làm như thế ko máy tính của mình ko hiện usb của điện thoại , bản jaf 1.98.62 PKEY nó toàn lỗi:(Init usb communication... Failed! Aborting!)như thế bạn ơi
hoặc có bạn nào diễn đàn biết thì hướng dẫn chi tiết cho mình nhé.Xin cám ơn nhiều
Anh Minh Thang ơi em ko cài được vào điện thoại mong anh bỏ chút thời gian post bài giúp em nhé,em cám ơn anh nhiều

Chỉnh sửa cuối:

trang84

Anh Minh Thang có online trên diễn đàn ko vậy? mong anh bớt chút thời gian post bài giúp em đi nhé để em flash điện thoại e61i được thành công ,nó tài sản của duy nhất của em đến thời điểm này.Em ko đủ tiền để mua điện thoại dòng 3rd mới.Một lần nữa em mong anh post bài giúp em

langthangtronkiep

Bạn nào cho mình xin bản JAF 1.98.66 beta5, hoặc bản nào flash được cho nokia 2700c, chạy oki trên WIN7 64bit với! bản trên #1 mình cài vào toàn bị lỗi linh tinh. THANKS very much

Windowslovely

cho mình hỏi lỗi này là sao thế

thanks!!

với lúc mình chạy RUN OGM_JAF_PKEY_Emulator thì nó báo USB: ERROR