• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HƯỚNG DẪN TẠO PATITION EXT2/EXT3/EXT4 TRÊN THẺ NHỚ

DucLong

Super V.I.P
Bump! Không ai giải đáp được thắc mắc này của em ạ:(

Để giải đáp câu hỏi này của bạn phải mất khá nhiều thời gian đấy. Tôi trả lời vắn tắt cho bạn nhé.
Bộ nhớ máy (ở đây là thẻ nhớ) được định dạng theo chuẩn EXT2, EXT3, EXT4... là để tăng độ tương thích cho các tập tin hệ thống mở rộng. Khi một ROM Android (linux) nào đó người build khuyên hãy định dạng thẻ nhớ theo chuẩn nào thì người dùng nên theo hướng dẫn đó. Việc này giúp cho các file hệ thống hoạt động ổn định hơn do đó không hẳn EXT4 lại tốt hơn EXT2.

nhochaykhocnhe

các a cho e hỏi là tại sao e đã chia partition đầu tiên kiểu primary, dung lượng 6GB, Fat32, partition thứ 2 là ext 3, 1024MB, primary nhưng quá trình cài đặt vào không gặp lỗi gì tất cả đều ổn. Nhưng khi em kiểm tra dung lượng bộ nhớ thì máy báo là "total space: unavailable", Available space : unavailable", không thể format SD Card, internal phone storage : 828MB. Em đã factory data reset, nhưng khởi động lên cũng bị như cũ. Không biết là bị gì. Mong các anh giúp e với ạ, thanks nhìu nhìu.

dienluc510

các a cho e hỏi là tại sao e đã chia partition đầu tiên kiểu primary, dung lượng 6GB, Fat32, partition thứ 2 là ext 3, 1024MB, primary nhưng quá trình cài đặt vào không gặp lỗi gì tất cả đều ổn. Nhưng khi em kiểm tra dung lượng bộ nhớ thì máy báo là "total space: unavailable", Available space : unavailable", không thể format SD Card, internal phone storage : 828MB. Em đã factory data reset, nhưng khởi động lên cũng bị như cũ. Không biết là bị gì. Mong các anh giúp e với ạ, thanks nhìu nhìu.

bạn down phần mềm SD format (trên diễn đàn đã giới thiệu) về sẽ Format thì thẻ sẽ trở về như cũ,

nongdanb

các bác ơi cho em ? tý nhé em chưa hiểu máy về cach làm cái này:mình dùng pc làm đúng ko, roi phải co ổ CD và phải mua cả dĩa trắng về nũa.nhưng khổ cai em toàn ra quán net để làm thi ko co ổ cd .co canh nào ko can ổ cd ma vãn chia đc Partition ko thấy các bác nói là HD2 thường phải làm việc này.mong các bác giup em, mới vào nghề con gaaaaaaa lắm.:(:(

langthang262

các bác ơi cho em ? tý nhé em chưa hiểu máy về cach làm cái này:mình dùng pc làm đúng ko, roi phải co ổ CD và phải mua cả dĩa trắng về nũa.nhưng khổ cai em toàn ra quán net để làm thi ko co ổ cd .co canh nào ko can ổ cd ma vãn chia đc Partition ko thấy các bác nói là HD2 thường phải làm việc này.mong các bác giup em, mới vào nghề con gaaaaaaa lắm.:(:(

Giờ cài CWM Recovery 1.3 là có khả năng phân vùng thẻ nhớ rồi, không cần làm theo các bước phức tạp này nữa đâu.
Bạn vào Recovery, chọn SD Partition hon rồi làm theo hướng dẫn là được

minhlc1958

Active Member

Bạn có thể vào trang này tải cái Hom 5.2 full version (MINITOOL) về phân vùng cho thẻ rất đơn giản bạn ạ
http://www.partitionwizard.com/download.html
** [GUIDE] Làm thế nào để định dạng SD-Card để Cổng 3 **

Vì vậy, tôi đã đặt cùng một hướng dẫn Howto nhỏ!
Trong trường hợp này đó là một (1024MB) 1gb phân vùng, nhưng chỉ cần thay đổi nó đến 512MB nếu muốn.
-------------------------------------------------- -------------------------------------------------- ---------------------

1. Bắt đầu tải về MiniTool Partition Wizard ở đây:
http://forum.xda-developers.com/show...5&postcount=82
hoặc ở đây
[RS] http://rapidshare.com/files/442996416/pwhe52.rar
và cài đặt nó.

2. Tốt nhất là bắt đầu với một định dạng mới của thẻ SD của bạn để FAT32 (phải được phân vùng chính)
- Bắt đầu phân vùng MiniTool
- Tìm phân vùng thẻ SD của bạn và click chuột phải nó.
- Chọn Move / Resize

3. Rút thanh cho đến khi bạn đạt đến 1024MB. Hoặc đơn giản là gõ vào, xuống ở dưới cùng

4. Chuột phải vào phân vùng unallocated và chọn Create.
- Bạn sẽ nhận được một cảnh báo. Nhấn YES để tiếp tục

5. Lưu ý quan trọng: Chọn tiểu học và EXT3

6. Chuột phải vào phân vùng ext3 và chọn Format.
- Thiết lập hệ thống tập tin là Ext3
- Thiết lập Cluster Size để 4KB

7. Bây giờ bấm Apply và xác nhận với YES

Những thay đổi sẽ được áp dụng, và bạn đã sẵn sàng để đi!

- Chỉ cần chỉ ra: cả hai phân vùng (FAT32 & Ext3) đã được thiết lập để chính!!

Hy vọng hướng dẫn này là hữu ích ..

PoingDK

realmadrid_cf

dùng chính clockworkmod recovery phân vùng là đơn giản và hiệu quả nhất. Nên để EXt2/3/4 là 512MB, Linux-swap 64MB và còn lại là FAT32

young_nino

Cho hỏi, mình đã dùng chính ClockWorkMOd phân vù thẻ rồi. Nhưng khi boot thành công làm sao biết mình đã phân vùng đúng và thành công. Vì dùng CWM thì dau biết đc Ext 2 hay 3 hay 4 đâu.

------Và nếu đã phân vùng thành công rồi. Lần sau up ROM khác thì có cần phân vùng lại thẻ nữa ko ?

minhlc1958

Active Member
Cho hỏi, mình đã dùng chính ClockWorkMOd phân vù thẻ rồi. Nhưng khi boot thành công làm sao biết mình đã phân vùng đúng và thành công. Vì dùng CWM thì dau biết đc Ext 2 hay 3 hay 4 đâu.

------Và nếu đã phân vùng thành công rồi. Lần sau up ROM khác thì có cần phân vùng lại thẻ nữa ko ?

Khi bạn boot thành công thì vào phần cài đặt chọn bộ nhớ máy và thẻ xem dung lượng thẻ và ram bộ nhớ máy thì biết
Vấn đề thứ hai nếu như sau khi phân vùng thành công lần sau nếu nâng cấp (update) thì không cần phải làm lại nếu như muốn cài bản khác thì
- Đưa máy vào Recovery: Menu MAGLDR >>> AD Recovery
- Sử dụng Wipe data/factory reset & Wipe cache partion
- Sau đó áp dụng "Instal zip from sdcard >>> Choose zip from sdcard >>> nhấn ZIP của ROM để cài đặt"
Nhớ không lấy thẻ ra khỏi máy
Theo như ý mình thì tốt nhất nên format HD2 và coppy những cái cần thiết trong thẻ nhớ ra máy tính (để sau khi format xong chép lại), xong rồi format thẻ lại bằng SD Formatter sau đó làm lại các bước máy sẽ chạy ổn vì không bị lỗi do đụng những file của bản trước sinh ra ở thẻ nhớ

young_nino

Khi bạn boot thành công thì vào phần cài đặt chọn bộ nhớ máy và thẻ xem dung lượng thẻ và ram bộ nhớ máy thì biết
Vấn đề thứ hai nếu như sau khi phân vùng thành công lần sau nếu nâng cấp (update) thì không cần phải làm lại nếu như muốn cài bản khác thì
- Đưa máy vào Recovery: Menu MAGLDR >>> AD Recovery
- Sử dụng Wipe data/factory reset & Wipe cache partion
- Sau đó áp dụng "Instal zip from sdcard >>> Choose zip from sdcard >>> nhấn ZIP của ROM để cài đặt"
Nhớ không lấy thẻ ra khỏi máy

Theo như ý mình thì tốt nhất nên format HD2 và coppy những cái cần thiết trong thẻ nhớ ra máy tính (để sau khi format xong chép lại), xong rồi format thẻ lại bằng SD Formatter sau đó làm lại các bước máy sẽ chạy ổn vì không bị lỗi do đụng những file của bản trước sinh ra ở thẻ nhớ

E cũng làm như vậy rồi. Nhưng khi up ROM khác thì vào xem dung lượng của máy thì chỉ con mấy KB ah. Không hiều lí do tại sao.
Lúc đầu em up ROM RafDroi HD 4.0.2 thì Memory của máy là 1024 MB. Nhưng khi e up wa ROM MDJ_FroYo_Revolution_v._2.3_NAND_A2SD+CWM thì dung lượng của máy chỉ con mấy KB. Up ROM khác là TyphooN_CM7_v2.6.3 thì cũng vậy.
Em nghĩ chắc phải chạy lai CWM . Nhưng không biết là nếu chạy lai CWM thì có cần vào AD Recovery chia lai partition cho thẻ nhớ không ?

kdtt8

bác chủ thớt cho mình hỏi là. Mình thực hiện phân vùng cho thẻ nhớ theo công cụ: GPARTED-LIVE, với 2 phần vùng: thứ nhất là FAT 32, thứ 2 là EXT4 (1024). Khi up ROM xong kiểm tra phần Internal phone storage thì chỉ còn hơn 40MB. và khi cài app thì bị báo full

langthang262

bác chủ thớt cho mình hỏi là. Mình thực hiện phân vùng cho thẻ nhớ theo công cụ: GPARTED-LIVE, với 2 phần vùng: thứ nhất là FAT 32, thứ 2 là EXT4 (1024). Khi up ROM xong kiểm tra phần Internal phone storage thì chỉ còn hơn 40MB. và khi cài app thì bị báo full

Bạn up Rom nào thế, quan trọng là Rom đó phải hỗ trợ APP2SD thì mới được nhé

kdtt8

Mình lần đầu up ROM Android. mình up ROM DHD2HD2 của bác Phạm Quang. vậy muốn bộ nhớ trong được nhiều để cài soff và game phải làm sao vậy bác langthang.

langthang262

Mình lần đầu up ROM Android. mình up ROM DHD2HD2 của bác Phạm Quang. vậy muốn bộ nhớ trong được nhiều để cài soff và game phải làm sao vậy bác langthang.

Bản của bác Quang không hỗ trợ APP2SD nên bạn cài bản khác nhé, trong các topic dưới có nhiều bản mọi người giới thiệu đấy, bạn chọn 1 bản nào thích rồi up thử đi, không sao đâu. Còn nhiều bản Rom hay lắm :)

oemlogos

anh em nào bị lỗi bàn phím sau khi LockScreen vẫn sáng k??????????????????
mà khi cài bản này có cần chia thẻ nhớ ra k nhi?
thanks

Gago204

Các bác cho e hỏi e đã phân vùng thành công =MiniTool Partition Wizard Home Edition, Partion 1: Fat 32, 6,7Gb-Primary. Partion 2: ext3, 1024Mb-Logical.
Em đa up Rom NDT GINGER 2.3.3 VERSION 1.2 thành công, nhưng khi vào kiểm tra thì máy lại k nhận thẻ nhớ nữa. Cắm thẻ vào PC thì vẫn nhận bt.
E muốn hỏi là Partion 1 và 2 m có phải định nó là Primary hay Logical hay k?

dienluc510

Các bác cho e hỏi e đã phân vùng thành công =MiniTool Partition Wizard Home Edition, Partion 1: Fat 32, 6,7Gb-Primary. Partion 2: ext3, 1024Mb-Logical.
Em đa up Rom NDT GINGER 2.3.3 VERSION 1.2 thành công, nhưng khi vào kiểm tra thì máy lại k nhận thẻ nhớ nữa. Cắm thẻ vào PC thì vẫn nhận bt.
E muốn hỏi là Partion 1 và 2 m có phải định nó là Primary hay Logical hay k?[/QUOTEP
Partition 1 = Primary

hoangvud4

Em chưa hiểu rõ lắm về việc dùng CMW để phân vùng thẻ nhớ, mong bác nào đi ngang qua mà hiểu rõ thì giải thích hộ em cái ah. Em xin chân thành cảm ơn.