• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

[Hướng dẫn]Thay đổi hình khởi động,bootanimation cho HTC Desire!

shogunr125

Thay đổi hình khởi động ban đầu, hình hoạt họa trong khi máy boot..

Yêu cầu: ĐIỆN THOẠI PHẢI ĐƯỢC S-OFF

1. Tải file Android Flasher v1.5.0 đính kèm ở dưới, giải nén.

2. Cài .Net Framework 2.0 trở lên trên PC. (Windows 7 thì khỏi cần)

3. Tạo file ảnh ưa thích có tên là splash1.bmp với độ phân giải 800x480, lưu ở chế độ 24bit (lưu ý: nếu lưu ở chế độ 16 hoặc 32 bit thì sẽ không thực hiện được).

Có thể sử dụng file splash1.bmp mình gởi kèm để làm thử.

4. Bật điện thoại, kết nối thông thường vào PC, chú ý chọn chế độ chỉ sạc và bật USB debugging

5. Chạy file Android Flasher.exe (giải nén từ file tải về)

6. Chọn Splash Flasher

7. Bấm Go, chọn đường dẫn tới file splash1.bmp vừa tạo.

Chờ trong giây lát... OK!

Có thể điện thoại bị treo trong lúc đang ở chế độ bootloader, cứ bình tĩnh rút cáp ra cắm lại (vẫn ở chế độ bootloader) và chạy lại từ bước 5. (Dùng Task Manager để thoát chương trình Android Flasher đang chạy đi trước khi thực hiện lại bước 5).

Ngoài ra còn có phần Bootanimation Changer để thay đổi hình hoạt họa trong khi boot, các bạn có thể dùng file bootanimation.zip mình gởi kèm để làm thử và nhớ là trong khi thực hiện vẫn để điện thoại ở chế độ kết nối với PC (như bước 4). Sau khi báo thành công thì rút cáp ra, khởi động lại điện thoại để thưởng thức thành quả của minh :D

Chỉnh sửa cuối:

ducthang

của mình nó báo lỗi thế này khi Bấm Go, chọn đường dẫn tới file splash1.bmp vừa tạo:
unhandled exception has occurred in your application if you click continue the application will ignore this error and attempt to continue if you click Quit the application will close immediately.....

shogunr125

của mình nó báo lỗi thế này khi Bấm Go, chọn đường dẫn tới file splash1.bmp vừa tạo:
unhandled exception has occurred in your application if you click continue the application will ignore this error and attempt to continue if you click Quit the application will close immediately.....

Bạn kiểm tra xem có đúng như bước 3 mình nói không nhé? Lưu ý ghi ảnh theo định dạng bmp, 24bit.
Bạn có thể dùng file mình gởi kèm để làm thử, rồi hãy dùng file của bạn.

ducthang

Bạn kiểm tra xem có đúng như bước 3 mình nói không nhé? Lưu ý ghi ảnh theo định dạng bmp, 24bit.
Bạn có thể dùng file mình gởi kèm để làm thử, rồi hãy dùng file của bạn.
3 bước đều ok rôi và dùng file bạn gửi vẫn bị vậy cái nay mình có dow về cách đây mấy hôm dùng thử rồi nhưng bị báo lỗi vậy

commander_HTC

Nói rõ hơn về file splash1.bmp phải có kích thước 480x800, độ sâu 24 bit, chuẩn Windows bitmap (chứ không phải OS/2 bitmap).

Bạn kiểm tra lại đã chọn file *.bmp đúng như vậy chưa?

ducthang

Lỗi đây:chủ yếu là nói: không thể tìm thấy một phần của 'splash1.bmp \ Data

System.IO.DirectoryNotFoundException: Could not find a part of the path 'Data\splash1.bmp'.
at Microsoft.VisualBasic.FileSystem.FileCopy(String Source, String Destination)
at SPLASH_Flasher.Splash.Button1_Click(Object sender, EventArgs e)
at System.Windows.Forms.Control.OnClick(EventArgs e)
at System.Windows.Forms.Button.OnClick(EventArgs e)
at System.Windows.Forms.Button.OnMouseUp(MouseEventAr gs mevent)
at System.Windows.Forms.Control.WmMouseUp(Message& m, MouseButtons button, Int32 clicks)
at System.Windows.Forms.Control.WndProc(Message& m)
at System.Windows.Forms.ButtonBase.WndProc(Message& m)
at System.Windows.Forms.Button.WndProc(Message& m)
at System.Windows.Forms.Control.ControlNativeWindow.O nMessage(Message& m)
at System.Windows.Forms.Control.ControlNativeWindow.W ndProc(Message& m)
at System.Windows.Forms.NativeWindow.Callback(IntPtr hWnd, Int32 msg, IntPtr wparam, IntPtr lparam)

************** Loaded Assemblies **************
mscorlib
Assembly Version: 2.0.0.0
Win32 Version: 2.0.50727.42 (RTM.050727-4200)
CodeBase: file:///C:/windows/Microsoft.NET/Framework/v2.0.50727/mscorlib.dll
----------------------------------------
Android Flasher
Assembly Version: 1.0.0.0
Win32 Version: 1.5.0.014
CodeBase: file:///C:/Documents%20and%20Settings/user/Desktop/Android%20Flasher/Android%20Flasher.exe
Microsoft.VisualBasic
Assembly Version: 8.0.0.0
Win32 Version: 8.0.50727.42 (RTM.050727-4200)
CodeBase: file:///C:/windows/assembly/GAC_MSIL/Microsoft.VisualBasic/8.0.0.0__b03f5f7f11d50a3a/Microsoft.VisualBasic.dll
System
CodeBase: file:///C:/windows/assembly/GAC_MSIL/System/2.0.0.0__b77a5c561934e089/System.dll
System.Windows.Forms
CodeBase: file:///C:/windows/assembly/GAC_MSIL/System.Windows.Forms/2.0.0.0__b77a5c561934e089/System.Windows.Forms.dll
System.Drawing
CodeBase: file:///C:/windows/assembly/GAC_MSIL/System.Drawing/2.0.0.0__b03f5f7f11d50a3a/System.Drawing.dll
System.Runtime.Remoting
CodeBase: file:///C:/windows/assembly/GAC_MSIL/System.Runtime.Remoting/2.0.0.0__b77a5c561934e089/System.Runtime.Remoting.dll

************** JIT Debugging **************
To enable just-in-time (JIT) debugging, the .config file for this
application or computer (machine.config) must have the
jitDebugging value set in the system.windows.forms section.
The application must also be compiled with debugging
enabled.

For example:

<configuration>
<system.windows.forms jitDebugging="true" />
</configuration>
When JIT debugging is enabled, any unhandled exception
will be sent to the JIT debugger registered on the computer
rather than be handled by this dialog box.

shogunr125

3 bước đều ok rôi và dùng file bạn gửi vẫn bị vậy cái nay mình có dow về cách đây mấy hôm dùng thử rồi nhưng bị báo lỗi vậy

Nói rõ hơn về file splash1.bmp phải có kích thước 480x800, độ sâu 24 bit, chuẩn Windows bitmap (chứ không phải OS/2 bitmap).

Bạn kiểm tra lại đã chọn file *.bmp đúng như vậy chưa?
Nếu kiểm tra lại mà vẫn không được thì khả năng do PC của bạn. Bạn hãy dùng PC khác làm thử xem nhé!

ducthang

Nếu kiểm tra lại mà vẫn không được thì khả năng do PC của bạn. Bạn hãy dùng PC khác làm thử xem nhé!
Do PC thì ..........oaoaaa:-/:-/ tìm cách khắc phục thôi bên XDA cũng có người bị thế này

Chỉnh sửa cuối:

shogunr125

Do PC thì ..........oaoaaa:-/:-/ tìm cách khắc phục thôi bên XDA cũng có người bị thế này

Nếu đúng theo hình của bạn up lên thì lỗi đã ghi quá rõ ràng: file splash1.bmp của bạn đang được sử dụng bởi chương trình khác (có thể là chương trình mà bạn dùng để tạo ra nó), hãy tìm và đóng nó lại rồi thực hiện lại nhé.
Tốt nhất là khởi động lại PC và làm lại nhé! Đảm bảo ok ngay thôi! :D

ducthang

Không hề có sử dụng chương trình nào hết mà dùng luôn file bạn gửi vẫn không đc

commander_HTC

Không hề có sử dụng chương trình nào hết mà dùng luôn file bạn gửi vẫn không đc

Bạn thử cách này đi:

1. Tải file này về, lưu vào cùng thư mục tools của bộ Android SDK.

2. Chuẩn bị file splash1.bmp (kích thước 480x800, độ sâu 24 bit, chuẩn Windows bitmap), cũng lưu vào thư mục tools của bộ Android SDK.

3. Mở cửa sổ cmd, vào thư mục tools của bộ Android SDK. Gõ lệnh "nbimg -F splash1.bmp -w 480 -h 800".
Mã:
D:\tools>nbimg -F splash1.bmp -w 480 -h 800
=== nbimg v1.1
=== Convert NB <--> BMP splash screens
=== (c)2008 Pau Oliva - pof @ xda-developers

[] File: splash1.bmp
[] No padding added. Check file size.
[] Encoding: splash1.bmp.nb
[] Image dimensions: 480x800
[] Adding 0 bytes padding using pattern [0xff]
[] Adding HTC splash screen signature
[] Done!
Nếu thành công thì sẽ có file splash1.bmp.nb, đổi file này thành splash1.img

4. Đưa máy vào BOOTLOADER, nối với PC.

5. Gõ lệnh "fastboot flash splash1 splash1.img".

Mã:
D:\tools>fastboot flash splash1 splash1.img
    sending 'splash1' (750 KB)... OKAY [  0.125s]
             writing 'splash1'... OKAY [  0.218s]
finished. total time: 0.343s
Khởi động lại máy, OK.

Chỉnh sửa cuối:

DUYAT

mình làm theo cách của commander_HTC và đã thành công, cảm ơn bạn đã nhiệt tình, sẵn đây bạn cho mình hỏi, nếu muốn thay đổi cái ảnh động trong lúc khởi động thì làm thế nào vậy bạn? có phần mềm nào ko?
bạn có phần mềm thay đổi kích cở ảnh cho mình xin luôn nha, thank

Chỉnh sửa cuối:

shogunr125

mình làm theo cách của commander_HTC và đã thành công, cảm ơn bạn đã nhiệt tình, sẵn đây bạn cho mình hỏi, nếu muốn thay đổi cái ảnh động trong lúc khởi động thì làm thế nào vậy bạn? có phần mềm nào ko?

đọc lại hướng dẫn ở bài đầu đó bạn, dùng file bootanimation.zip mình gởi kèm theo để làm thử...

Chỉnh sửa cuối:

commander_HTC

Ý bạn là cái hình động sau splash screen à, đấy là amination boot,

Nếu máy đã S-OFF thì làm ngay trên điện thoại cũng được, không cần phần mềm nào hết:

- Tìm file bootanimation.zip nào mà bạn thích.
- Cài ctr Root Explorer lên điện thoại và chạy nó.
- Browse đến thư mục system/customize/resource/ , gắn "mount read/write" cho thư mục này (nghĩa là chuyển từ r/o: read only sang r/w: read-write để có thể ghi xóa bất kỳ file/folder nào trong thư mục system).
- Copy file bootanimation.zip vào đây. boot lại máy là xong.

file bootanimation.zip bạn có thể tìm được rất nhiều trên google search với từ khóa "android amination boot" hoặc các thuật ngữ tương đương.

p/s: hoặc bạn có thể dùng soft trong file đính kèm của chủ topic để thay thế amination boot cũng được.

DUYAT

bước này thì làm theo bạn shogunr125 lại đơn giản hơn thank all

[=========> Bổ sung bài viết <=========] 18 minutes:

mình tự làm bootanimation được ko vậy mấy bồ? và cách làm như thế nào có thể chỉ giúp ko? thank

Chỉnh sửa cuối:

MDAcompact

mình làm tuong tu nhu bai viet bac chỉ, nhưng báo lỗi:
remote: not allowed
Vậy cái này bị thiếu root hay sao bác??
Mong bác chỉ dẫn...
Tks Bác!

commander_HTC

mình làm tuong tu nhu bai viet bac chỉ, nhưng báo lỗi:
remote: not allowed
Vậy cái này bị thiếu root hay sao bác??
Mong bác chỉ dẫn...
Tks Bác!

Mình đoán máy bạn chưa S-OFF và chưa được root.

Để làm được như bài viết, máy bạn phải S-OFF đã, muốn S-OFF thì trước hết bạn phải root máy, bạn nên kiểm tra lại máy bằng cách vào All app nếu có app Superuser permission thì máy đã root, còn không thì làm theo hướng dẫn ở các chủ đề ngoài TOP Topic nhé.

Chỉnh sửa cuối:

MDAcompact

Mình đoán máy bạn chưa S-OFF và chưa được root.

Để làm được như bài viết, máy bạn phải S-OFF đã, muốn S-OFF thì trước hết bạn phải root máy, bạn nên kiểm tra lại máy bằng cách vào All app nếu có app Superuser permission thì máy đã root, còn không thì làm theo hướng dẫn ở các chủ đề ngoài TOP Topic nhé.

tks bác, mình đã có Root với ứng dụng SU (Superuser) trên máy nhưng vẫn bị báo lỗi "not allowed" :(
Mình cũng làm tương tự cho Desire HD (đã PermRoot và S-OFF) cũng gặp lỗi tương tư :(
Mong bác nào biết cách xử lý chỉ giáo :(
Tks Bác và mọi người!!

commander_HTC

tks bác, mình đã có Root với ứng dụng SU (Superuser) trên máy nhưng vẫn bị báo lỗi "not allowed" :(
Mình cũng làm tương tự cho Desire HD (đã PermRoot và S-OFF) cũng gặp lỗi tương tư :(
Mong bác nào biết cách xử lý chỉ giáo :(
Tks Bác và mọi người!!

Có phải bạn nói máy bạn là desire HD và đã root + S-OFF rồi chăng:-?

Nếu đúng như vậy, bạn là theo hướng dẫn và gặp lỗi nói trên thì đúng rồi. Vì Desire HD có màn hình 4.3 inches > Desire thường (3.7 inches), nên độ phân giải màn hình của DHD sẽ > D thường. Bạn chỉ cần làm theo hướng dẫn trong thread thứ 11, đồng thời thay các giá trị cho màn hình desire = giá trị của DHD là được ngay. :D

nguyentung1010

em thấy có phần Recovery flasher nữa sao bác không hướng dẫn luôn cái này dùng để làm gì vậy bác.