• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HƯỚNG DẪN UPDATE ROM BẰNG "GoldCard" CHO CÁC DÒNG HTC-WP7

thangbiu

Bài đầu tiên đã có sơ đồ chi tiết rồi mà bác. Khi cắt hai loại dây đó ra bác sẽ thấy 4 màu y chang như sơ đồ, bác cắt bỏ hai dây data của đầu nguồn vào rồi nối lại như hướng dẫn là ổn thôi.
Theo như hình thì 1 đầu cắm vào wp7, 1 đầu là kết nối với đầu đọc thẻ, còn lại là cái đầu sạc cắm vào ổ điện đúng ko bác.Chạy lại rom thì chỉ cần cho rom đó vào thẻ nhớ thôi,ko có bât cứ kết nối nào vs pc đúng không bác? Minh chưa làm bao giờ,run nên hỏi hơi kỹ. Bác đừng giận nhé. :D. Tks!

blackdoor

Manager
Theo như hình thì 1 đầu cắm vào wp7, 1 đầu là kết nối với đầu đọc thẻ, còn lại là cái đầu sạc cắm vào ổ điện đúng ko bác.Chạy lại rom thì chỉ cần cho rom đó vào thẻ nhớ thôi,ko có bât cứ kết nối nào vs pc đúng không bác? Minh chưa làm bao giờ,run nên hỏi hơi kỹ. Bác đừng giận nhé. :D. Tks!

Đầu dây nguồn có thể cắm vào ổ điện cũng được, nhưng bác nên cắm vào PC có thiết bị lưu điện hoặc laptop để đảm bảo nguồn điện được cung cấp ổn định trong quá trình up ROM.

thangbiu

Quan trọng nhất là thứ tự các bước như sau:
1/ Tạo GoldCard cho thẻ, thẻ nên dùng 1 hoặc 2Gb là tốt nhất.
Nếu bạn có máy HTC Android nào đó, ví dụ N1, Hero, Desire,... có thể áp dụng cách tạo GoldCard tại Topic này:

http://www.pdaviet.net/showthread.p...IẾT-LẬP-quot-Recovery-bền-quot-CHO-HTC-DESIRE

Vừa nhanh vừa đơn giản.

2/ Sau đó phải có thiết bị chuyên dụng, hiện trên thị trường đã có bán loại USB này, giá chỉ vài trăm ngàn thôi, dùng rất tiện.

3/ Bước còn lại là tải ROM về, đổi tên file NBH phù hợp với máy WMP7 rồi copy vào thẻ nhớ (đã tạo GoldCard).
Cho e hỏi là như bước 3 bác có nói : đổi tên file NBH phù hợp với WMP7. tại khi tải các rom về thì thường chạy bằng file ROMUpdateUtility.exe. Có 2 file NBH là RUU_signed.nbh.em không biết đổi tên file nào và đổi thành thế nào.(.máy em là HTC 7 Trophy) Và khi copy vào thẻ nhớ thì copy toàn bộ foder chứa rom đấy hay chỉ copy file vừa đổi tên! Cảm ơn bác!

blackdoor

Manager
Cho e hỏi là như bước 3 bác có nói : đổi tên file NBH phù hợp với WMP7. tại khi tải các rom về thì thường chạy bằng file ROMUpdateUtility.exe. Có 2 file NBH là RUU_signed.nbh.em không biết đổi tên file nào và đổi thành thế nào.(.máy em là HTC 7 Trophy) Và khi copy vào thẻ nhớ thì copy toàn bộ foder chứa rom đấy hay chỉ copy file vừa đổi tên! Cảm ơn bác!
Nếu là ROM định dạng EXE thì dùng 7zip giải nén ra một thư mục, sẽ có RUU_signed.nbh.
Em tìm file có kích thước lớn nhất đổi tên nó thành SPARIMG.nbh rồi copy một mình nó vào thẻ là được.

thangbiu

Cần giúp đỡ up room bằng goldcard tại Hà Nội

Vấn đề là mình không thể up room bằng phương pháp này theo những hướng dẫn ở trên diễn đàn.Mặc dù đã làm đúng theo hướng dẫn,đấu nối dây. Thay các đoạn cáp,thay thẻ nhớ,đầu đọc thẻ ( đơn, đa cũng đã dùng hết). Buồn 1 cái là không đâu bán Y-cable.Vậy có bác nào ở Hà Nội đã làm thành công với phương pháp này có thể cho mình xin chút ít kinh nghiệm. Làm ơn để lại liên lạc hoặc pm YM! : nguyenpt88@yahoo.com... Minh xin cảm ơn rất nhiều!

quangrin

Mình đang dùng hd7 tmobile. Spl là 5.10.chua unlock nen ko cài app crack.nghe may bác huong dẫn trên dd la ko tro về duoc bản gốc để unlock.bay giờ e up bang goldcard roi tiến hanh unlock phải ko mấy bác

blackdoor

Manager
Mình đang dùng hd7 tmobile. Spl là 5.10.chua unlock nen ko cài app crack.nghe may bác huong dẫn trên dd la ko tro về duoc bản gốc để unlock.bay giờ e up bang goldcard roi tiến hanh unlock phải ko mấy bác

Đúng rồi bác à.

quangrin

Đúng rồi bác à.
vay khi up bang gold card thi mình chon mọt ban room phu hop roi up.cho minh hoi la nhug ban room ship đó đã jaibreak & unlock chua?.
Và khi up xong thì spl se hạ xuong ko?.nếu hạ xuong thi lần sau up room khác co dơn gian hơn ko hay la cug phải up bằng goldcard.cam ơn

blackdoor

Manager
vay khi up bang gold card thi mình chon mọt ban room phu hop roi up.cho minh hoi la nhug ban room ship đó đã jaibreak & unlock chua?.
Và khi up xong thì spl se hạ xuong ko?.nếu hạ xuong thi lần sau up room khác co dơn gian hơn ko hay la cug phải up bằng goldcard.cam ơn

Thứ nhất: Yêu cầu bạn viết bài bằng tiếng Việt có dấu, đây là quy định của diễn đàn.
Thứ hai: ROM ship thì chắc chắn chưa unlock, sau khi up vào vẫn là chưa unlock. Nhưng goldcard có tác dụng để up ROM ship bất kỳ vào máy, do đó bác chọn ROM ship nào cũng được, nhưng nên chọn ROM ship có SPL thấp hơn, up xong sẽ hạ được SPL trong máy xuống. Khi đã hạ được SPL rồi thì chạy HSPL và up ROM cook có sẵn full unlock vào là xong.

quangrin

Thứ nhất: Yêu cầu bạn viết bài bằng tiếng Việt có dấu, đây là quy định của diễn đàn.
Thứ hai: ROM ship thì chắc chắn chưa unlock, sau khi up vào vẫn là chưa unlock. Nhưng goldcard có tác dụng để up ROM ship bất kỳ vào máy, do đó bác chọn ROM ship nào cũng được, nhưng nên chọn ROM ship có SPL thấp hơn, up xong sẽ hạ được SPL trong máy xuống. Khi đã hạ được SPL rồi thì chạy HSPL và up ROM cook có sẵn full unlock vào là xong.

bây giờ em đa hỉu.bac cho em 1 cái link room ship spl thấp dc ko?.
Trường hợp xấu nhất khi up room bang goldcard la gì bac.sợ hư máy.mình dag dung máy cua bạn gai.trước giờ mình dùng android va ios.thank nhiu

blackdoor

Manager
bây giờ em đa hỉu.bac cho em 1 cái link room ship spl thấp dc ko?.
Trường hợp xấu nhất khi up room bang goldcard la gì bac.sợ hư máy.mình dag dung máy cua bạn gai.trước giờ mình dùng android va ios.thank nhiu

Vào đây chọn bản RUU_Schubert_HTC_Europe_1.69.401.01_Radio_5.54.09.21_22.33b.50.10_Signed_SCHUBERT_RELEASE.exe để sử dụng.
Trường hợp xấu nhất chỉ xảy ra khi đang up bằng goldard (đến đoạn SPL hoặc radio) mà bác rút cáp ra khỏi máy thôi.

trankien

Các bác cho em hỏi, em đung HTC Android để get CID cho thẻ. em đánh dấu chọn ô MCC1 thì không được, mà phải chọn ô MMC0 thì mới ra dãy số. Vậy có được không?

- Nếu sau khi có goldcard.img rồi thì việc save goldcard.img vào thẻ thì làm trên PC và đầu đọc thẻ được không, hay phải tạo qua máy Android đó

blackdoor

Manager
Các bác cho em hỏi, em đung HTC Android để get CID cho thẻ. em đánh dấu chọn ô MCC1 thì không được, mà phải chọn ô MMC0 thì mới ra dãy số. Vậy có được không?

- Nếu sau khi có goldcard.img rồi thì việc save goldcard.img vào thẻ thì làm trên PC và đầu đọc thẻ được không, hay phải tạo qua máy Android đó
Dùng đầu đọc thẻ để chép là ổn bác à.

trankien

Các bác cho em hỏi , sao em tạo Gold card, copy RUU_signed.nbh đổi tên thành SCHUIMG.nbh và kết nối rồi. mà máy nó cứ Enter USB hot mode rồi loading... rồi lại vào lại " Enter USB hot mode" rồi lại Loading.. rồi lại khởi động lại vào lại." Enter USB hot mode"... hay em tạo Gold Card chưa được?

Taki7610

Unlock_GSM
Các bác cho em hỏi , sao em tạo Gold card, copy RUU_signed.nbh đổi tên thành SCHUIMG.nbh và kết nối rồi. mà máy nó cứ Enter USB hot mode rồi loading... rồi lại vào lại " Enter USB hot mode" rồi lại Loading.. rồi lại khởi động lại vào lại." Enter USB hot mode"... hay em tạo Gold Card chưa được?

Kiểm tra cái thẻ, đầu đọc thẻ đi bác, xem nó có chớp không, nếu đầu đọc thẻ chớp là thẻ chạy đó.

blackdoor

Manager

Bác thử thay thẻ nhớ khác hoặc đầu đọc thẻ khác. Lỗi như bác mô tả thường là do máy không đọc được tệp SCHUIMG.nbh ấy.

anhthai

Theo như mình làm vài con rồi và đã thử các loại đầu đọc thẻ thì bạn cư dùng loại này cho chuẩn " Ngon bổ rẻ"

trankien

-Cảm ơn các bác , sau khi dùng Goldcard hạ SPL về 1.57 rồi.
- Máy đã cài Windows Mobile device Center, ... khi chạy RSPL chọn SPL... ( HD7 Asia) quá trình hoàn tất. Nhưng máy không tự khới động lại để vào Bootloader để chay tiếp HSPL mà cứ đứng ở màn hình bootloader.. các bác chỉ giáo xem tại sao

Chỉnh sửa cuối: