• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Jailbreak iOS 4.2.1 với Redsn0w 0.9.6b5 và Unlock với Ultrasn0w 1.2

TatDat_Canon

Nghe giang hồ đồn rằng BB lên 6.15.00 vẫn có thể restore FW Gốc ... (Có ai đã thám hiểm lên BB rồi và rãnh rỗi confirm lại thì xin cám ơn nhiều...)

Nếu quả thật là như vậy thì... Chấm dứt cái cảnh "úi trời, tôi lỡ dại lên FW gốc rồi" vì có lên chắc phải cở FW 5.x, 6.x thì BB mới vượt được 6.15.00 (có khi không bao giờ nữa - vì sợ rằng 6 trở lên là dành cho iPad và Apple sẽ tìm cách né),

Và như vậy thì chỉ cần khi phát hành FW mới mà có JB là có thể Lên ngay được (vì BB chẳng sợ bị rờ tới nữa)

VẬY 16.15.00 có phải là BB Kim Cương không ta ??? (Đối với mấy tiệm bán máy thì chắc là không rồi)

Ặc ặc báo cáo doananhtai, máy 3G lock đã đưa lên 06.15 rồi em thử nâng lên 4.2.1 (máy đang ở 4.1) thì giữa chừng báo lỗi, không biết tại sao???:( máy lúc đó khởi động không vào được homescren chỉ có trái táo hiện lên thôi.

Em nhó có lưu shh file trên cydia, nên quay về 4.1 lại, thì máy OK, chạy bình thường. Đọc topic của bác, em đẩy xuống luôn 3.1.3 hehe lỗi ngay 1015, dùng tool kick 1 cái out ra ngoài homescren luôn;;)!!!

Vậy là sao ta???;;);;), tiếc là em ko biết cách chụp hình đưa bác xem, chứ thật sự em đã đưa về 3.1.3 được rồi, nhưg baseband vẫn là 06.15. Nói đến đây thì các bác hiểu vấn đề rồi nhé! 3Gs thì chưa thử, ai đã trót lên 06.15 có lưu shh file của các frimware thấp hơn thì test rồi báo cáo cho mọi người nhé.

Trường hợp này mà OK thì BB 06.15 quá tuyệt, nếu apple không ra baseband mới hơn 06.15 thì xem như tất cả máy lock được update 06.15 sẽ luôn là máy được unlock mà không sợ update frimware mới!!!\-/

4.2.1 em restore vẫn không thành công, không biết vì sao, để tối nay test lại có gì báo cáo sau.

Chỉnh sửa cuối:

thanhletri

Đã test thử và thành công, nhưng............

Mấy bác cho hỏi em dùng iphone 3G lock, firmware là 4.1, làm theo bác chủ topic thì nó nâng bb lên 6.15, nhưng firmware vẫn là 4.1. Làm xong thì màn hình nó giật giật chớp tắt. Là bị lỗi gì các bác.

EM test thành công, sóng gió đầy đủ, mỗi tội firmware nó ko lên 4.2, lại bị lỗi màn hình giật giật. Mong các bác chỉ

Chỉnh sửa cuối:

AquaSta

Moderator
Ặc ặc báo cáo doananhtai, máy 3G lock đã đưa lên 06.15 rồi em thử nâng lên 4.2.1 (máy đang ở 4.1) thì giữa chừng báo lỗi, không biết tại sao???:( máy lúc đó khởi động không vào được homescren chỉ có trái táo hiện lên thôi.

Em nhó có lưu shh file trên cydia, nên quay về 4.1 lại, thì máy OK, chạy bình thường. Đọc topic của bác, em đẩy xuống luôn 3.1.3 hehe lỗi ngay 1015, dùng tool kick 1 cái out ra ngoài homescren luôn;;)!!!

Vậy là sao ta???;;);;), tiếc là em ko biết cách chụp hình đưa bác xem, chứ thật sự em đã đưa về 3.1.3 được rồi, nhưg baseband vẫn là 06.15. Nói đến đây thì các bác hiểu vấn đề rồi nhé! 3Gs thì chưa thử, ai đã trót lên 06.15 có lưu shh file của các frimware thấp hơn thì test rồi báo cáo cho mọi người nhé.

Trường hợp này mà OK thì BB 06.15 quá tuyệt, nếu apple không ra baseband mới hơn 06.15 thì xem như tất cả máy lock được update 06.15 sẽ luôn là máy được unlock mà không sợ update frimware mới!!!\-/

4.2.1 em restore vẫn không thành công, không biết vì sao, để tối nay test lại có gì báo cáo sau.

Về 4.1 gốc và toàn bộ dưới 4.2.1 thì được nhưng đừng cố với 4.2.1 gốc nữa bạn ạ
Mình cũng nói ở bài #7 rồi bạn ạ. Lỗi 1015 là không hạ được baseband chứ fw đã hạ rồi

doananhtai

...

Cám ơn bạn đã test thử và confirm...
Thế lúc lên 4.2.1 bạn có đưa về DFU mode trước khi restore FW gốc không ? (nếu chưa thì ráng giúp mọi người thêm một cái nữa xem... Nếu được thì quá tuyệt rồi.).
Trên diễn đàn khác đã có vài người đã thử 3Gs bb 6.15.00 lên 4.2.1 gốc ngon lành (lỗi 1015 và kick out bằng tinyUmbreilla OK - cũng có trường hợp không kick out được chưa rõ nguyên nhân. Nhưng 100% là restore được và gặp lỗi 1015 chứ không Trái Táo như bạn).

TatDat_Canon

Về 4.1 gốc và toàn bộ dưới 4.2.1 thì được nhưng đừng cố với 4.2.1 gốc nữa bạn ạ
Mình cũng nói ở bài #7 rồi bạn ạ. Lỗi 1015 là không hạ được baseband chứ fw đã hạ rồi

Khi mình restore về được 3.1.3 thì mình nghĩ rằng sẽ lên được 4.2.1, nhưng có thể do nhiều lý do, về máy tính, itune, và cáp USB nữa... Tối nay rãnh rỗi mình sẽ thử cả 2 máy 3G và 3Gs luôn, có thể bị dính lỗi 1015 nhưng sẽ lên được 4.2.1 mình nghĩ vậy, cầu là sẽ được như vậy.!:D nhất định sẽ thử!

Đã test thử và thành công, nhưng............

Mấy bác cho hỏi em dùng iphone 3G lock, firmware là 4.1, làm theo bác chủ topic thì nó nâng bb lên 6.15, nhưng firmware vẫn là 4.1. Làm xong thì màn hình nó giật giật chớp tắt. Là bị lỗi gì các bác.

EM test thành công, sóng gió đầy đủ, mỗi tội firmware nó ko lên 4.2, lại bị lỗi màn hình giật giật. Mong các bác chỉ

Bạn đưa về chế độ DFU rồi update lên 4.2.1 thử xem, mình nghe mọi người test nói là 4.2.1 cải thiện tốc độ cho 3G nhiều lắm, lúc jailbreak = redsnow bạn đừng enable multitasking vì nó rất hao pin và làm máy bạn chậm lại. Thử đi rồi báo cho mọi người biết là thanh công không nhé!

thanhletri

@ tatdat_canon: Không được bác ơi, vẫn bị dính cáp, iphone em là 3g, bản new boot room gì đó em ko rành, em không lưu shsh, có phải là vô phương quay lại firmware cũ không. Hồi nãy cài xong nó lên nhưng màn hình bị giật, cái xong em cài lại, giờ ko vô cái gì sất, bị dính cáp rồi. Bác chỉ cách làm cho hết dính cáp dùm. Em dùng cái just enter boot tetherieng nhưng chỉ hiện quả dứa rồi ko boot.

TatDat_Canon

@ tatdat_canon: Không được bác ơi, vẫn bị dính cáp, iphone em là 3g, bản new boot room gì đó em ko rành, em không lưu shsh, có phải là vô phương quay lại firmware cũ không. Hồi nãy cài xong nó lên nhưng màn hình bị giật, cái xong em cài lại, giờ ko vô cái gì sất, bị dính cáp rồi. Bác chỉ cách làm cho hết dính cáp dùm

bạn giải thích rõ hơn nữa đi, bạn đã làm lại như thế nào mà bị dính cáp dĩa? Nếu restore mà bị dính cáp dĩa với lỗi 1015 thì dùng tool tinyUmbreilla để thoát khỏi chế độ cáp dĩa. Vì thông tin bạn không rõ ràng nên mình hướng dẫn lại giống như bạn làm từ đầu nhé.

+ Đưa máy về chế độ DFU (bạn có thể tìm hiều cách đưa máy về chế độ DFU trên diễn đàn này)
+ Tiến hành Restore lên 4.2.1, nếu gặp lỗi bị treo cáp dĩa thì bạn dùng tool tinyUmbreilla để thoát khỏi chế độ này
Làm thử tới đây xem có thành công không? Nếu OK thì jailbreak = redsnow 09.6b5 + ultrasnow 1.2 để unlock, không thành không thì không phải là hết cách bạn có thể restore lai frimware custom 4.1 (tất cả máy nếu đã được jailbreak = redsnow đều có thể restore FW custom!

thanhletri

@ tatdat_canon May bác đang còn online, bác hướng dẫn em cách thoát treo cáp bằng tinyunbrellal, em đã searh trên diễn đàn, trên google, trên diễn đàn khác nhưng họ chỉ nói dùng nó để lưu shsh thôi chứ ko chỉ cách thoát treo cáp.

Chỉnh sửa cuối:

kiemsi04

Mình Khuyên các Bạn Đừng Nên Vội Mà Làm nhé!Một Khi đã Làm bạn có chắc chắn Là Mình có thể Restore Lại FW của Iphone ? Có chắc là có thể sau này có thể unlock được Nữa Không vì Nó là bb Của IPAD mà IPAD không nghe ngọi được cần gì phải unlock ?
Khi đã unlock thành Công thì Iphone của Bạn có tương thích Với BB mới của IPAD mới này hay Không ?
Hãy suy nghĩ thật kỹ trướt Khi làm Hoặc đợi nếu Bạn Không Muốn Iphone của Mình là Ipod nữa............

đợi thêm 1 thời gian nữa xem sao

TatDat_Canon

@ tatdat_canon May bác đang còn online, bác hướng dẫn em cách thoát treo cáp bằng tinyunbrellal, em đã searh trên diễn đàn, trên google, trên diễn đàn khác nhưng họ chỉ nói dùng nó để lưu shsh thôi chứ ko chỉ cách thoát treo cáp.

nhìn phía góc trái cửa sổ tinyumbrella có ô ("kick out of recovery mode" hoặc là "exit recovery") thì click vào đó. Lưu ý cách này chỉ có hiệu quả khi bạn đã restor frimware thành công như bị lỗi 1015 do khác baseband thôi nhé. Làm thử đi mình còn online tới khuya mà :p
Link down mới nhất tynumbrella: http://cache.firmwareumbrella.com/downloads/tinyumbrella-4.21.01.exe

Chỉnh sửa cuối:

thanhletri

Không biết nói gì hơn, thành thật cám ơn bác Tatdat_canon. Mặc dù bác đã chỉ bảo tận tình nhưng em đã làm xong rồi, không cần đến tinyumbrella. Cũng xin nói lại cho anh em nào thực hiện theo bài này mà bị Treo cáp. Lúc mình bị treo cáp mặc dù làm y chang như hướng dẫn, sau đó mình đành cài lại firmware 4.1 bản custom của bác Zenki thì phải (quên mất tên ai roài :p), dùng redsnow để đưa về DFU mod, rồi dùng itunes cài bản custom đó, cài xong thì iphone hiện iOS 4.1, nhưng baseband là 06.15 (cái này là do hồi ban đầu lúc tớ còn tình trạng đắp chiếu chờ ultrasnow thì tớ đang ở 4.1, cài theo bác chủ thớt thì nó vẫn 4.1 nhưng nâng baseband lên 6.15). Lúc này dùng ultrasnow là oke, sóng gió đầy đủ.

Một lần nữa cảm ơn bác tatdat_canon.

kingq

Em đang JB 3gs tới đoạn trái khóm xong hết ok thì máy tự động reboot xong ăn táo, e làm đúng theo hướng dẫn redsnow, giờ em đang chạy lại tới đoạn trái khóm. A e còn online cho ý kiên về trường hợp này đi ah.

lại hiện trái táo, giờ e Just boot tethered right now thì lại ra trái khóm không có chân. a e ơi. help me. xong giờ lại ra cọng cáp rồi. làm sao đây.

thanhletri

Em đang JB 3gs tới đoạn trái khóm xong hết ok thì máy tự động reboot xong ăn táo, e làm đúng theo hướng dẫn redsnow, giờ em đang chạy lại tới đoạn trái khóm. A e còn online cho ý kiên về trường hợp này đi ah.

lại hiện trái táo, giờ e Just boot tethered right now thì lại ra trái khóm không có chân. a e ơi. help me. xong giờ lại ra cọng cáp rồi. làm sao đây.

3GS thì ko có kinh nghiệm, nhưng tớ nghĩ là cũng giống 3g thì phải, chỉ khác là khi chọn firmware từ nguồn của apple.com và firmware custom trên pdaviet thì chọn của thằng 3gs thay vì 3g, cách làm tương tự như tớ vừa post trên bài cậu

kingq

có phải máy đang ở FW nào thì chọn FW đấy ko bạn ơi. chắc do mình restore về manufactory 4,1 mà mình chọn FW 4.2. mình tưởng chọn 4.2 là nó up luôn lên 4.2. mĩnh sẽ test lại

thieuquang

Mình đã làm với 3 con 3GS đều đang ở 4.1. Theo kinh nghiệm của mình thì cứ dùng 4.2.1 khi sử dụng Redsn0w thì ok hết :D

TatDat_Canon

Không biết nói gì hơn, thành thật cám ơn bác Tatdat_canon. Mặc dù bác đã chỉ bảo tận tình nhưng em đã làm xong rồi, không cần đến tinyumbrella. Cũng xin nói lại cho anh em nào thực hiện theo bài này mà bị Treo cáp. Lúc mình bị treo cáp mặc dù làm y chang như hướng dẫn, sau đó mình đành cài lại firmware 4.1 bản custom của bác Zenki thì phải (quên mất tên ai roài :p), dùng redsnow để đưa về DFU mod, rồi dùng itunes cài bản custom đó, cài xong thì iphone hiện iOS 4.1, nhưng baseband là 06.15 (cái này là do hồi ban đầu lúc tớ còn tình trạng đắp chiếu chờ ultrasnow thì tớ đang ở 4.1, cài theo bác chủ thớt thì nó vẫn 4.1 nhưng nâng baseband lên 6.15). Lúc này dùng ultrasnow là oke, sóng gió đầy đủ.

Một lần nữa cảm ơn bác tatdat_canon.

Mình có update thêm bản custom FW của 4.2.1 ở topic đầu đó, bạn down về sử dụng đi sẽ thấy tốc độ cải thiện hơn 4.1 nhiều đó!

tien113

mới mần thịt xong 1 em 3gs 4.1.

đầu tiên mình up lên 4.2.1, sau đó xài redsnow jb rùi unclock lun, rất dễ dàng, k có gì phải sợ cả...

thank chủ thớt...

chỉ tiếc là cách này cho máy new bootrom hơi bất tiện, cứ reboot là phải jb lại...

doananhtai

mới mần thịt xong 1 em 3gs 4.1.

đầu tiên mình up lên 4.2.1, sau đó xài redsnow jb rùi unclock lun, rất dễ dàng, k có gì phải sợ cả...

thank chủ thớt...

chỉ tiếc là cách này cho máy new bootrom hơi bất tiện, cứ reboot là phải jb lại...

Nếu là NEW BOOTROM thì khoan xài 4.2.1 mà về lại 4.1 đi để khỏi "reboot dính cáp" (nếu bb đã lên 6.15.00 và có shsh 4.1 thì về custom hoặc gốc đều được).

---------------

Thật là thiếu thông tin về cái vụ up fw gốc 4.2.1

Từ ngày 22/11 trên The Firmware Umbrella và 23/11 được thebigboss xác nhận là: kể từ iOS 4.2.1 Apple đã nhúng chế độ bảo vệ baseband (baseband protect hoặc baseband requirement)... Tức là khi restore FW gốc, nếu vì bất kỳ một lý do nào mà không thể up BB cho đồng bộ với FW (ví dụ bb hiện tại cao quá không hạ được, dùng tinyumbreilla ngăn up bb, rút cáp, edit fw gốc,... v..v...) . Thì lập tức máy sẽ bị treo ở chế độ recovery mode đặc biệt - và chế độ này không thể Kick Out như từ trước đến giờ được nữa.

Do vậy từ 4.2.1 trở đi muốn BB khác người (không up bb hoặc bb 6.15.00) chỉ còn một cách là xài FW Custom mà thôi.
Do vậy xin lỗi mọi người, nhất là bạn tatdat_canon vì đã xúi dại thử cách up fw gốc 4.2.1 trước khi cập nhật thông tin. hic hic

TatDat_Canon

mình không có xúi dại, mình thiếu thông tin về vụ này đang tìm hiểu nè, nhưng ma đêm qua mình đã thử làm với cái máy 3G vẫn jialbreak thành công trên 4.2.1 với bb 06.15 mà, đó chỉ là thực nghiệm và mình cảm nhận để báo kết quả chứ không có ý muôn xúi dại ai đâu à!