• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

KỸ THUẬT ROM WM6.0 & WM6.1 CHO ATOM LIFE

Bệnh chung của dòng này là:
- Hễ rơi là khả năng hỏng chip Radio cao.(có rất nhiều trường hợp làm rơi máy hỏng phần cứng Radio luôn)
- Dù là bản Radio nào đi chăng nữa,cũng có hiện tượng chung là ra ngoại thành mật độ các trạm thu phát sóng di động thấp nên hay có hiện tượng bất thường gây chất lượng cuộc gọi kém.

PPC2002

Hiện tượng là treo máy khi có cuộc gọi đến chứ không phải chất lượng cuộc gọi kém bạn ạ, còn trong Hà nội và đi nhiều nơi sóng yếu vẫn gọi được (tất nhiên sóng yếu thì nghe kém rồi). Hôm nay mình vừa thử cắm cái sim mobi mới (đầu 0122) thì chỉ nhắn và nhận được tin, còn thoại thì chết luôn mặc dù sóng đầy căng!!!. cắm lại sim Vina vào vẫn ok. Mình thấy trên diễn đàn này có mấy bạn đã khắc phục được lỗi này bằng cách up rom nên mới thử up qua thẻ nhớ nhưng ko thấy cải thiện gì, xem device info thấy OS mới nhưng radio vẫn như cũ (AL1-KLNC-2.3.40CT070302-1) nên nghĩ nếu up được radio sẽ khắc phục được lỗi trên.

Medkid

.......
4. Chạy cmd trong thư mục SRPX tool
4.1. Nhập dòng lệnh: msflshtool AL1.dio -d -p 1 bạn sẽ nhận được file AL1.dio.part1
4.2. Nhập dòng lệnh: SRPX2XIP AL1.dio.part1 xip.bin bạn sẽ nhận được file xip.bin

5. Mở file xip.bin bằng XVI32.exe, tìm đoạn hexstring FF FF FF FF FF FF FF FF 9B 4F FF FF 64 B0 00 00 bằng cách search. Tại gần đoạn hexstring trên sẽ có đoạn 00 00 80 00. "80" chính là thông số papepool. Bạn hãy đổi thành 40/60 tùy mục đích của bạn. Xong thì lưu lại.
6. Tại dòng lệnh cmd, bạn nhập dòng lệnh XIP2SRPX xip.bin bạn sẽ nhận được file xip.bin.xiporg. Với file xip.bin.xiporg chính là file mà chúng ta sẽ thế chỗ file AL1.dio.part1 trong AL1.DIO. Tuy nhiên, chúng ta cần phải chỉnh sửa thêm cho phù hợp.
7. Đoạn hexstring đầu tiên của file xip.bin.xiporg phải giống đoạn hexstring đầu tiên của file AL1.dio.part1 . Vì vậy, bạn hãy mở 2 cửa sổ XVI32.exe để so sánh và chỉnh sửa. Bạn hãy sửa đến đoạn có phần S R P X.
Trong XVI32 Phần cuối của xip.bin.xiporg khác với phần cuối của AL1.dio.part1 chuỗi FF FF FF... vì vậy bạn phải thêm block FF FF cho file xip.bin.xiporg sao cho giống với AL1.dio.part1 bằng cách dùng tổ hợp phím Ctrl+B để đánh dấu, dùng edit/clipboard để copy và paste. Kiểm tra kỹ. Xong và lưu lại. Thành final file xip.bin.xiporg
8. Tại dòng cmd của SRPX tool, bạn nhập lệnh msflshtool AL1.dio -r xip.bin.xiporg -p 1 lệnh này sẽ thực thi việc lấy file xip.bin.xiporg để thế chỗ file AL1.dio.part1 trong AL1.DIO. Bây giờ bạn đã có một file AL1.DIO cuối cùng, chính là OS đã changed Papepool.
....................................
Bước 7 là không cần thiết. Mình làm 2 file cmd này, chỉ cần bạn bỏ chung thư mục với bộ tools của Scopio16v, file Dump_xip_ATOM life.cmd để làm bước 4 , file XIP2AL1.cmd để làm bước số 6 và bước số 8, ngoài ra có Xipport.exe và pkgcommon.dll để chỉnh xip theo ý muốn :D

Thanks, bước 7 cũng không cần thiết. Từ bước 5 có thể chuyển đến bước 8.
BTW, :D mình nghe giang hồ Châu Á, Châu Âu đồn là bro Medkid sẽ cho ra WM6.1 cho AtomLife yêu quý, mình hy vọng và mong chờ đó là sự thật ;;)
Một lần nữa cảm ơn bro.

Medkid

Đã có ai thấy cái hình như thế này trên chú Atom/Atom exec/Atom life của mình bao giờ chưa nhỉ ? :D

baotran

Không biết bao giờ mới có ROM ổn dịnh cho dòng này nhỉ? Bản ROM cuối đến thời điểm này xem ra vẫn con quá nhiều lổi:
-sóng chập chờn, đang nói chuyện thì bỗng nhiên đứt bóng (bị chửi hoài lun)
-đang sài wifi mà có cuộc gọi tới thì máy treo luôn, ngậm ngùi mà nhìn chứ không thể bắt máy được (lại bị chửi)

VUNHATVAN

Mình có vấn đề rất cần các bạn giúp: Trước đây mình up bản Rom chính hãng bằng Computer (hiện nay vẫn còn), máy dùng tạm được. Hôm nọ mình up ROM cua Medkid bằng thẻ nhớ. Hôm nay mình muốn up lại bản Rom chính hãng nhưng cứ sau khi Extrack xong nó lại báo: ERROR: Custumer or Model ID Error và không cho up nữa. Mình vào booloader up cũng không được. Mong các bạn giúp cho

Mình có vấn đề rất cần các bạn giúp: Trước đây mình up bản Rom chính hãng bằng Computer (hiện nay vẫn còn), máy dùng tạm được. Hôm nọ mình up ROM cua Medkid bằng thẻ nhớ. Hôm nay mình muốn up lại bản Rom chính hãng nhưng cứ sau khi Extrack xong nó lại báo: ERROR: Custumer or Model ID Error và không cho up nữa. Mình vào booloader up cũng không được. Mong các bạn giúp cho
Lỗi trên là do máy bạn đang dùng bản Rom lạ. Mà bạn UpRom chính hãng bằng tool DSUU qua active sync thì nó báo lỗi ID thôi.
Lấy file Flash.dio trong bản Rom chính hãng ra (bằng cách cho chạy file Rom chính hãng, sau khi chương trình Extract xong thì vào thư mục window\temp sẽ thấy Flash.dio - không để máy tính chế độ ẩn nhe), xóa 12 byte header bằng winhex, sau đó lưu lại với tên AL1.dio, copy AL1.dio vào thẻ nhớ và bỏ thẻ vào máy. Đưa máy về Bootloader, up lại. Là OK.

VUNHATVAN

Thực ra mình cũng đã làm thế rồi nhưng không được, mình còn copy cả file ExRom.img vào để up từ thẻ nhớ nhưng cũng không được. Một điểm nữa là chương trình Wireless Manager nó cứ trắng xóa nhưng bấm vào chỗ trắng thì nó vẫn chạy (Vẫn bật WiFi hoặc Bluetooth . . .) thế mới lạ.

Sao lại Up Rom chính hãng bằng thẻ nhớ lại không được chứ?
1. Khi máy đưa máy về Bootloader thì màn hình hiện gì? Có phải là ******MiniSD Detected*** rồi đứng yên đó luôn phải không? Nếu vậy thì thẻ nhớ của bạn hỏng, hoặc hàng dỏm. Cái này mình kinh nghiệm và tốn tiền cái vụ MiniSD lắm.
2. Bạn đã xóa 12byte header của file Flash.dio chưa? Màn hình trắng xóa khi dùng Wireless Manager là sao? hiện tượng này bạn thấy khi dùng bản Rom nào?

VUNHATVAN

Không phải là không up được mà là sau khi mình up xong, mình lại dùng máy tính up thử lại xem có chạy được không thì vẫn chưa khắc phục được lỗi trước đó

Medkid

bạn thử khởi động lại máy tính, sau đó cho kết nối với Atom life không cần vào bootloader, sau đó flash thử xem.
Nếu không được thì làm lại, reset máy tính, sau đó vào bootloader. kết nối với PC rồi flash.

huysanhdieu

e dang up bản 2140 trên mwg.com nhưng sau khi bấm upgrade thì e dợi 1g hơn máy pc vẫn báo là 0% còn ppc thì nòng hổi ko co dấu hiệu nào cho biết dang up rom ca, ko biết nó bị lỗi gì nữa
dã thử 2-3 lần mà vẫn vậy

Medkid

mình dow 2 file kia ko dc bro ơi

bạn chạy file rom 6.0 của Atom life down trên mwg.com về, trong khi chạy nó sẽ giải nén toàn bộ những gì bên trong nó vào C:\Windows\Temp, bạn vào đó và chép lại những gì bạn cần, quan trọng là Flash.dio, chính là file rom.

huysanhdieu

sao e mình bỏ file flash.dio vào thẻ sau khi vào botloader no hiện ra *****MiniSD detected****
**Minisd update image ok***
rồi dứng lun là sao vậy mấy bro