• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

KỸ THUẬT UP ROM CHO ELFIN

bestofstrongman

hiện giờ đã có nhiều bạn xài touch (double memory) ùi nên mình xin post bài này để các bạn có thể up lại ROM gốc từ bootloader

bước 1: down bản ROM gốc của ELFin:
http://www.dopodasia.com/download/R...7.1B_4.1.13.51_03.07.90_BLUE_Ship_Reduced.exe

bước 2: vào bootlloader
bạn làm như sau: bấm giữ nút chụp hình sau đó chọt bút vào lỗ reset. sau đó bỏ tay chọt nút reset ra, nút chụp hình vẫn giữ. sau vài giây sẽ vào màn hình bootloader

bước 3:
kết nối PPC với máy tính. nhớ là khi đang up lại ROM đừng rút ra nửa chừng nhé, và fải bảo đảm nguồn điện liên tục và ổn định. xài laptop khi up ROM cho an toàn :D

bước 4:
chạy bản ROM mà bạn vừa down ở bên trên. nó sẽ ra thế này:

bước 5:

cứ làm theo hướng dẫn nó sẽ ra thế này trên PPC:

và thế này máy tính:

và khi nó hiện ra thế này nghĩa là bạn đã xong:

sau đó chỉ việc chọt nút reset máy lại là ok...

mình đã từng táy máy cho chạy TOOL UNLOCKCID V1( chỉ cho touch thường, ELF) thế là mình bị mất RAM và ROM hết, sau đó up 1 bản ROM đc cook trong xda-develop thì sau khi up ROM xong thì vào đc today 1 vài lần, sau đó nó tự khởi động và đến màn hình smart mobility thì dtự động tắt cái fụt. mình up lại ROM gốc như hướng dẫn thì máy đã trở lại bình thường, xin chia sẻ kinh nghiệm cùng anh em... link

cách hard reset đối với touch: bấm 2 nút gọi và end cuộc gọi đồng thời và chọt lỗ reset. bỏ tay ko chọt nữa trong khi vẫn giữ 2 fím gọi và tắt. sau 2 giây sẽ vào màn hình báo hard reset

Chỉnh sửa cuối:

PhamQuang

Manager
Nhìn qua hình ảnh của bạn chụp mình thấy:

- Bạn đã chạy Tool USPL thành công cho con ELFin của bạn cho nên bạn mới Up được ROM từ Dopod trên đó.
Nếu máy mới mà Up như bạn sẽ không được đâu bạn ạ.
- Bạn nói ROM Cook bạn Up cho Elfin bị tắt màn hình là đúng vì ROM đó Cook cho Elf mà thôi, người ta dùng OS khác.
Nếu dùng cho Elfin phải xử lý hơi khác 1 chút mà thôi.
- Tool USPL là dành cho cả Elf và Elfin đó, miễn là phải tuân thủ hướng dẫn.
- Chỉ khi chạy USPL thành công bạn mới có thể Up ROM khác được mà thôi nếu như không muốn mua Unlock Code để Unlock máy.

PhamQuang

Manager
Lưu ý thêm:
Trong các bản ROM của PDAVIET, có 1,2 bản gì đó, hình như bản 18,19,20 thì phải, có thể Up cho HTC Elfin tốt đó bạn ạ.
Build từ lâu nên quên.
Vì OS mình lấy từ bản ROM Dopod Elfin 2.20.707.1B làm gốc.

bestofstrongman

Nhìn qua hình ảnh của bạn chụp mình thấy:

- Bạn đã chạy Tool USPL thành công cho con ELFin của bạn cho nên bạn mới Up được ROM từ Dopod trên đó.
Nếu máy mới mà Up như bạn sẽ không được đâu bạn ạ.
- Bạn nói ROM Cook bạn Up cho Elfin bị tắt màn hình là đúng vì ROM đó Cook cho Elf mà thôi, người ta dùng OS khác.
Nếu dùng cho Elfin phải xử lý hơi khác 1 chút mà thôi.
- Tool USPL là dành cho cả Elf và Elfin đó, miễn là phải tuân thủ hướng dẫn.
- Chỉ khi chạy USPL thành công bạn mới có thể Up ROM khác được mà thôi nếu như không muốn mua Unlock Code để Unlock máy.

em hem biết em đã up bản ROM nào nhưng chắc chắn là bản cho ELFin. vì em đã kiểm tra kĩ nó ngay từ đầu, và giờ em đang down lại chính bản ROM đó đây( định test lại :D )

thực ra khi em up ROM ELFin lên xong, em vào today quậy um sùm trong đó bình thường, ko bị gì hết. chỉ khi nào để 1 thời gian( sau 1 thời gian PPC tự turn off) là nó restart máy. em khổ quá bèn tháo pin ra để 1 hồi ngửi mùi máy mới( tại máy mới mua còn thơm mùi nhựa, ngửi đã lắm). sau đó gắn pin vô lại. mở máy lên thì nó chỉ đến màn hình " smart mobility" á ùi turn off luôn. khè khè

vovan

Chào bạn bestofstrongman!

Tôi đang dùng con HTC Touch 256/128 và cũng bị giống hệt bạn.
Unlock --> up ROM --> bộ nhớ bị về 128/64.
Chạy đc một lúc, tôi tháo PIN ra để xem product S/N thì màn hình trở về tối đen, làm các kiểu thì chỉ hiện lên chữ smart mobility rồi lại về tối đen.

Đọc được bài của bạn mừng quá.
Nhưng khi chạy bản ROM trên của bạn thì máy luôn bị báo lỗi error connection. Không up rom đc. (lỗi 260, xem file ảnh đính kèm).

Hay là tôi cần tìm và down bản rom gốc của chính HTC thì mới đc nhỉ?
Bạn có kinh nghiệm gì giúp đỡ tôi với!!!

P/s: Khi màn hình 3 màu lúc boot loader hiện ra thì máy của tôi báo thông số sau:
IPL 2.20.0002 (khác so với màn hình bạn post trên)
SPL 1.11.0000

Chỉnh sửa cuối:

vovan

Xin thông báo là tôi đã cho con HTC Touch sống lại được.

Cái lỗi 260 error connection trên sau khi trọc một hồi và làm đi làm lại mấy lần không đc. Mặc dù đã rút hết memory card, SIM ra.

Tôi liền khởi động lại máy PC và làm lại, may mắn thế nào lại up ROM đc.

Thank mọi người và cũng muốn chia sẻ với mọi người.

heogayno1

Hiện giờ tôi đang dùng ELfin bản tiếng chung đã up thử mấy lần sang tiếng anh nhưng cấu hình bị thành 64/128 thử đủ các kiểu mà vẫn ko ăn thua bác nào có cao kiến gì ko giúp với nhìn tiếng chung điên lắm rồi :((

Forever1Love

hiện giờ đã có nhiều bạn xài touch (double memory) ùi nên mình xin post bài này để các bạn có thể up lại ROM gốc từ bootloader

bước 1: down bản ROM gốc của ELFin:
http://www.dopodasia.com/download/R...7.1B_4.1.13.51_03.07.90_BLUE_Ship_Reduced.exe

bước 2: vào bootlloader
bạn làm như sau: bấm giữ nút chụp hình sau đó chọt bút vào lỗ reset. sau đó bỏ tay chọt nút reset ra, nút chụp hình vẫn giữ. sau vài giây sẽ vào màn hình bootloader

bước 3:
kết nối PPC với máy tính. nhớ là khi đang up lại ROM đừng rút ra nửa chừng nhé, và fải bảo đảm nguồn điện liên tục và ổn định. xài laptop khi up ROM cho an toàn :D

bước 4:
chạy bản ROM mà bạn vừa down ở bên trên. nó sẽ ra thế này:

bước 5:

cứ làm theo hướng dẫn nó sẽ ra thế này trên PPC:

và thế này máy tính:

và khi nó hiện ra thế này nghĩa là bạn đã xong:

sau đó chỉ việc chọt nút reset máy lại là ok...

mình đã từng táy máy cho chạy TOOL UNLOCKCID V1( chỉ cho touch thường, ELF) thế là mình bị mất RAM và ROM hết, sau đó up 1 bản ROM đc cook trong xda-develop thì sau khi up ROM xong thì vào đc today 1 vài lần, sau đó nó tự khởi động và đến màn hình smart mobility thì dtự động tắt cái fụt. mình up lại ROM gốc như hướng dẫn thì máy đã trở lại bình thường, xin chia sẻ kinh nghiệm cùng anh em... link

Chú ơi chú có thể fix lại mấy cái ảnh và cái link down đc ko? cháu không down đc mới lại kung khong thấy cái ảnh nào cả? cam phiền chú nhé, cháu đang cần lắm @@

LuongQuang

Super V.I.P
Link đó của hãng thì die sao được bạn? :-?
Link tải vẫn OK, kiểm tra lại net xem nhé!

dungtm

Cầu cứu bác PhamQuang và các cao thủ!!!!!!!!!!!

Hiện tại em vừa nghịch ngợm cái UnlockCID,hix...unlock xong thì cũng là lúc Rom/Ram ra đi 1 nửa. Hiện tại em biết rất nhiều bác đã thử unlockCID và cũng bị như em. Em cũng đã đọc bài viết về Up lại Rom gốc nhưng khi up được 2% máy hiện lên như bên dưới. Giúp em với các bác ơi...

PhamQuang

Manager
Hix... các cao thủ đi đâu hết rồi

Chắc là máy của bạn là ELFin và bạn đã chạy Tool UnlockCID V1 của Pof, là Tool hiện tại chỉ mới hỗ trợ ELF.

Giờ chỉ có cách:
- Vào htc.com, hoặc thử các bản ROM gốc cho ELFin đã có.
- Up ROM từ Bootloader.

Đã có Topic kinh nghiệm Up ROM cho Elfin rồi đó, bạn tìm đọc tham khảo lại.

dungtm

Hix... em nge lời bác PhamQuang, tưởng cái UnlockCID đó dành cho cả 2 đời máy là ELF và ELFin nên mới chạy thử để cài Rom mới, ai dè... Hiện tại không có cách nào tìm Rom gốc của HTC Touch ELFin, bác nào có share em với. Em đã làm theo lời bác bestofstrongman nhưng khổ nỗi chạy được 2% là nó restart và hiện lên chữ Smart Mobilyti rồi tắt cái phụt. Hix... mong các bác cho e 1 định hướng để khắc phục. Hoặc mang ra máy ra đâu để chạy lại phần mềm bây giờ?

dungtm

Mình đã down về rồi sao không cài được nhỉ? Được 2% thì out

hah2005

Hix... em nge lời bác PhamQuang, tưởng cái UnlockCID đó dành cho cả 2 đời máy là ELF và ELFin nên mới chạy thử để cài Rom mới, ai dè...

Tool UNLOCKCID này dùng được cho cả ELF và ELFin mà, vấn đề là sau khi UnlockCID xong bạn phải up đúng ROM cho ELFin. Mình dang dùng tool này up rất nhiều Rom cho ELFin mà. Trước đây mình cũng gặp phải vấn đề như bạn nhưng khi vào đăng ký trên HTC.com và down bản Rom gốc về up lại từ BL là được ngay mà. Chúc bạn sớm cứu được máy nhé.