• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Nên dùng TouchHD hay Touch Diamond 2?

ghekua

Em xin mở topic này để cùng thảo luận xem nên dùng touch HD hay touch Diamond 2?

Em xin cho ý kiến của em lên trước :D
Không đi sâu vào thông số kỹ thuật, chỉ nêu các cái chính mà khi mua máy anh em ta hay ngó đến đầu tiên:

*Ưu và nhược của touch HD:

Ưu điểm:
+ màn hình khổng lồ 3.8 inch full touch nè, thiết kế sẹc xy, vỏ sau làm bằng cao su tự thấm không lưu vân tay, khiến em nó luôn trơn sạch ))
+ Cấu hình tốt, chạy nhanh và mượt các ứng dụng.
+ Giắc cắm audio 3.5mm thông dụng (hehe nghe nhạc dance với tai sony V-700 thì cứ gọi là :-?.
+ pin trâu :))
+ Hộp đựng máy sang trọng.

Nhược điểm:
+ Giá đắt (lúc mới ra giá 16 triệu X-()
+ touch ko được mượt mà lắm. ai thích touch mượt thì theo em nên bán HD mua diamond 2.
+ camera ko có đèn
+ ko có các phím thông dụng ngoài (nhìu khi nghe điện thoại má mình có mụn, nó chọt nhầm vào phát là thoát luôn :)))

*Ưu và nhược điểm của touch diamond 2:

Ưu điểm:
+ Màn hình 3.2 inch rất sắc nét (hài lòng về cái này. Đọc thông số kỹ thuật thì màn hình TD2 lớn hơn 22% so với Diamond 1, nhưng lại có hơn 25% số lượng pixel phân giải (chuẩn WVGA), nên độ sắc nét rất tốt. Em có thể so sánh màn hình TD2 vào loại nét hiện nay mà e từng biết, hơn Sony X1)
+ Hỗ trợ thẻ nhớ ngoài lên đến 32 GB SDHC
+ TouchFlo 3D vuốt chạm mượt mà hơn HD (đã dùng và khẳng định).
+ Thiết kế dạng thanh cổ điển, ốp kim loại ở viền mặt trước và các nút bấm, mặt sau bằng Plastic màu đen bóng, tạo cảm giác thanh lịch và có phần sang trọng.
+ Có các nút bấm start, call, back, reject, rất tiện lợi.
+ Cấu hình tốt, chạy nhanh và mượt các ứng dụng.
+ Có cảm ứng phóng to thu nhỏ khi lướt web và xem ảnh (thú vị phết hehe).
+ Loa ngoài nằm phía bên tay phải, giúp nghe rõ được nhạc, cuộc gọi và tin nhắn.
+ mọi người cứ chê pin 1100mAh Li-lion là yếu, em dùng thì thấy ok, ko yếu đâu, nghịch tẹt ga vẫn được hơn 1 ngày (các bác ít nghịch thì 2 ngày là ít :)))
+ không có phần mềm GPS đi kèm (chỉ có mỗi Google map thôi) :(
+ rung phản hồi khi bấm bàn phím.
+ Hạn chế tối đa các nút bấm, biến D2 thực sự gần như thành điện thoại touch toàn diện.
+ Rom shipped thực sự tốt, nhanh, mượt, ko hề chậm như các dòng khác, radio thu nhận tín hiệu tốt (hy vọng cooked rom còn mượt hơn :)))
+ Camera 5mp, hỗ trợ lấy nét bằng cách di chuyển ngón tay vào vật cần lấy nét trên toàn màn hình.
+ xử lý đồ họa (xem phim, ảnh...) cực tốt, vì đã dành riêng 64mb ram cho phần 3D graphic.
+ giao diện (có thể anh em đã dùng trong HD) có thể nói là cải tiến đột phá. Từ contact, command manager, programs, menu...tất cả đều khoác lên tấm áo touch mới mẻ độc đáo.

Nhược điểm:

+ giá đắt :(
+ hộp đơn giản quá mức. Khi mới mở hộp ra, thấy cái khay làm bằng giấy bìa cứng (nhìn giống hệt giấy bìa làm mũ cối =))) em tưởng vừa mua nhầm D2 Made in China. hihixhix
+ ko có cổng audio 3.5 (thay vào đó là cổng mini USB đáng ghét, nhưng không sao, em có miniUSB to 3.5mm convert audio jack rồi hahaha)
+ back cover (mặt nắp che pin) làm bằng plastic, cực kỳ hút vân tay, cầm nhìu lần trong ngày sẽ làm cho có nhiều cặn bám trên bề mặt, ko được đẹp cho lắm :(
+ Bút stylus ko có từ tính tự hút vào như của HD, thay vào đó phải dùng tay ấn vào như muôn thuở.
+ Soft reset nằm sau stylus, như HD muốn SR phải tháo nắp máy.
+ Rom shipped cho Asia tự động bắt mạng 3G, ko có nút switch ở trong tab communications, buộc người dùng phải tự setup thủ công (settings/phone/band/chọn GSM) (cái này em ở Sing nên thấy nó thế :()
+ Một số máy mới khi mua xài được vài hôm, bị lỗi màn hình không hiện gì hết (lỗi do HTC, ở Sing tỷ lệ máy bị error như này cũng khơ khớ, được mang ra nhà mạng 1 đổi 1, may mà máy em ko bị :)))
+ Quay phim hơi lởm, khi di chuyển nhanh hơn bình thường sẽ bị vỡ hình (nhưng thực ra so với các em trước của HTC là khá rồi đó)
+ màn hình khi ra ngoài trời sáng không được rõ lắm (trừ khi chỉnh backlight lên mức cao nhất thì có vẻ khả quan hơn).

Tổng quan đánh giá là HD với Diamond 2 mỗi con mạnh yếu khác nhau.
Nhưng em xài HD 7 tháng rồi nên giờ phải chia tay em nó để cưới em diamond 2, từ khi cưới D2 về đến giờ cũng tạm hài lòng (có mới nới cũ mà =))). Chờ khi em Pro 2 ra thì sẽ báo cáo các bác sau nhé b-)

Hình dưới đây:
- So sánh về tần số phản hồi âm thanh, độ nhiễu, dải động, chất lượng cuộc gọi của D2 với các ppc khác.
Chú ý hình 1:
+ Frequency response, THD, IDM + noise càng thấp càng tốt
+ Noise level, dynamic range, stereo crosstalk càng cao càng tốt

Chỉnh sửa cuối:

windowsmobile

Mình đang chọn lựa giữa 2 em này. Khổ nổi cả 2 em đều còn đắt quá. Đang canh xuống giá thêm 1 chút thì múc. Ưu tiên 1 Diamond2, ưu tiên 2 là HD.

ghekua

Mình đang chọn lựa giữa 2 em này. Khổ nổi cả 2 em đều còn đắt quá. Đang canh xuống giá thêm 1 chút thì múc. Ưu tiên 1 Diamond2, ưu tiên 2 là HD.

bên Singapore mình ở đang bán D2 10.5 triệu, HD thì bán cùng giá luôn, nếu mua cũ 2 tháng thì khoảng 9.5 triệu. Tháng sau là Singapore có bán Pro 2 rồi, thích quớ. Tháng sau thông tin là Microsoft cũng cho ra WM6.5 nữa, thật là nhiều tin vui. :))

Iphone vẫn là nhất :))

hehe bác không giúp anh em chọn lại khuyên chơi Iphone là sao, tính cho WM ế à hahaha =))

-------------------------------------------------------------------------------------------------------

Hình dưới đây cho thấy không có sự chênh lệch nào đáng kể về tần số âm thanh giữa D2 và Ipod touch
---> các anh em yên tâm về khoản nghe nhạc đi nhé.

Chỉnh sửa cuối:

HuynhThanh

Theo mình HD vẫn có cái gì đó nhỉnh hơn Diamond II! Nhìn bề ngoài đẹp hơn rất nhiều! Cấu hình thì tương đương!

lamnt0702

Theo mình HD vẫn có cái gì đó nhỉnh hơn Diamond II! Nhìn bề ngoài đẹp hơn rất nhiều! Cấu hình thì tương đương!

Đọc bài bạn xong mình nhìn phát lên statistics thì quả nhiên là bạn đang dung HD :)) Đẹp hay xấu thì còn tùy mắt nhìn của mỗi người,nhưng riêng khoản cấu hình thì Touch Dimond 2 có vẻ nhỉnh hơn vì chạy mượt hơn HD (Theo như chủ topic đã sử dụng và tổng kết lại)!

PhamQuang

Manager
Ai "tay to mắt kém" thì dùng HD hợp hơn là Diamond-2. :D
Về cấu hình HTC thì có thể coi HD và TD2 "một chín một mười" thôi, tuy nhiên để hỗ trợ các chức năng và ứng dụng mới thì TD2 chắc chắn nhỉnh hơn.
TD2 cũng gọn gàng, xinh xắn hơn.
Để sử dụng truy cập NET, nhắn tin... nhất là với ai "mắt kém, tay to" thì HD là nhất. :D
Nói chung mỗi người 1 vẻ, chơi cả 2 là hay nhất.

ghekua

Được mọi người vào chia sẻ đông đảo thế này thật vui quá!!!

Đến giữa tháng 6 bên Sing này sẽ bán touch Pro 2, và đến cuối tháng 7 không có gì thay đổi sẽ là Toshiba TG01. Tình hình là em đang nhắm đến TG01 vì nó chạy chip snapdragon, ko biết nhanh hơn được là bao :)).
Nghe nói giá bán Pro 2 sẽ là khoảng 13 triệu, TG01 rơi vào khoảng 17 triệu. Phải tranh thủ đi buôn bán kiếm tiền mua PPC thôi :((. Anh em nào trong PV muốn mua PPC cũ, em sẽ tìm hộ bên Sing này, ko mất phí dịch vụ, giúp anh em có PPC là chính :)) hahaha. Cuối tháng 6 em về rồi nhé, ai cần thì alo khẩn cấp theo số
+6582763756 :D

hehe chú Quang ơi, cháu mắt tinh tay nhỏ, xài TD2 được đúng không chú hihi.

Đúng là không quyết định sai khi mua TD2, qua 1 tuần dùng thử thấy rất ổn.

Cháu đặc biệt vẫn thấy rất hài lòng với touch sensitivity của TD2. Rất mượt và nhạy (không biết do công nghệ màn hình hay là do cấu hình cao tích hợp vào 1 thân hình nhỏ). Từ hồi xài PPC đến giờ đã 4 năm có lẻ, nhưng đây là em mà cháu touch hài lòng nhất. Bạn cháu đang xài Iphone 3G, nó touch xong lần đầu tiên còn bảo như Iphone ma :)) (nhưng phải thú thật là chưa thể bằng Iphone được :p).

Chỉnh sửa cuối:

TruongHan

Super V.I.P
Mình thích HD hơn,woành tráng và Men hơn D2
Xem phim,lướt web và nhắn tin quá sướng con mắt,vọc 2 em này hoài mà chưa từng bỏ túi xài 8-|
Dù sao thì chủ topic cũng đã có sự lựa chọn hài lòng rồi :)

h2008

em xin có ý kiến.Em cũng mới lấy em Diamond2 về lúc đầu nhìn em nó thấy màn hình hơn bé vì em đã dùng qua HD thì ..hi..hi..Bế em nó và chọc em nó dc mấy ngày thì thấy.nhiều khi tự khởi động lại máy.nạp pin đầy rồi mà vẫn chưa báo full và đèn nạp ko hiện xanh...ko biết có bác nào có em nó như vậy ko?

ancola66

Super V.I.P
Mình thích HD hơn,woành tráng và Men hơn D2
Xem phim,lướt web và nhắn tin quá sướng con mắt,vọc 2 em này hoài mà chưa từng bỏ túi xài 8-|
Dù sao thì chủ topic cũng đã có sự lựa chọn hài lòng rồi :)
Đúng roài với các điện thoại bây giờ hỗ trợ mạnh về Multi Media thì màn hình càng to càng sướng =D> Đỡ phải đeo kính để chơi Games hay lướt Web:)) (Cái thời nhỏ gọn qua lâu roài =)) )

ghekua

em xin có ý kiến.Em cũng mới lấy em Diamond2 về lúc đầu nhìn em nó thấy màn hình hơn bé vì em đã dùng qua HD thì ..hi..hi..Bế em nó và chọc em nó dc mấy ngày thì thấy.nhiều khi tự khởi động lại máy.nạp pin đầy rồi mà vẫn chưa báo full và đèn nạp ko hiện xanh...ko biết có bác nào có em nó như vậy ko?

bạn thử check lại rom version xem thuộc khu vực nào rùi down bản mới nhất về úp xem có khắc phục được ko. Mình dùng ok mà :))

ThaiKien

Super V.I.P
Mình vẫn thích HD hơn, màn hình to vẫn thích hơn. TD2 có cái khung viền kim loại trông khá ấn tượng.

HuynhThanh

Nhìn chung HD vẫn được anh em yêu quý nhiều nhỉ, màn hình to luôn có sức hút mãnh liệt!:D

bestofstrongman

bản so sánh của chủ thớt có nói về ưu điểm cỉa diamond 2 thì bên HD cũng có, còn khuyết điểm của diamond 2 thì bên HD cũng có lun....

nhìn chung con diamond 2 này dở hơn HD 1 số điểm nổi bật nhất:
*ko hổ trợ tai nghe 3.5==> vậy là quá dở hơn rồi vì nếu xài miniUSB để nghe nhạc thì ko thể nào "chuyên nghiệp" bằng tai nghe 3.5. với lại, hùi xưa xài con touch 2, tai nghe chuẩn miniUSB, xài riết nghe còn dc 1 tai. lại phải mua tai nghe mới. là lúc đó giá tai nghe nó mắc quá, 400k lận. nếu tai nghe 3.5 là ngon lành òi, khỏi phải mua lại( mà mua lại chắc gì tai nghe zin)
*bút ko có nam châm( như chủ topic nói), cái này hem quan trọng lắm nhưng có cũng hơn :D
*mặt sau in vân tay( ko quan trọng lắm)
thẻ theo máy chỉ 4GB trong khi HD là 8GB( ở vn)
...

diamond hay hơn HD ở chỗ:
fim cuộn zoom

theo mình thì chờ con touch pro 2 ra, nếu nó là tai nghe 3.5 thì mình sẽ cố lên đời lun. hè hè

tinhtinh86

:Ddang dùng touch HD thì chả cần lên đời em nào trong 2 em diamond 2 và pro 2 cả anh ơi. Thiết kế pro2 còn tệ hơn nữa các phím cứng nằm ngay mép dưới (em ko hiểu cầm 1 tay mà nhấn được nó sẽ thế nào) , ko có jack 3.5, camera 3.2m ko flash chip ram rom thì vẫn vậy chỉ thay vào đó màn hình kích thước khác 3.6 inch và có bàn phím cứng còn đâu tắt điện! 2 sản phẩm mới của HTC thực sự ko có j đột phá và nhảy vọt ( thậm chí còn chưa hơn được những sản phẩm ra trước đó ). Vậy nên em nghĩ ráng đợi thêm chút nữa chắc sẽ có thêm 1-2 em WMO để lựa chọn!

ghekua

đợi Toshiba tg01 bà con ơi. cuối tháng sau sẽ có pro 2 in hand. lúc đó mình lại viết báo cáo :))

Chỉnh sửa cuối:

tinhtinh86

theo như mình đọc bên forum.xda-developers thì chiếc Touch diamond 2 bị một bệnh đó là lọt bụi. Theo như anh em bên đó phàn nàn thì sau khi dùng 1 thời gian thấy xuất hiện bụi phía trong màn hình (nguyên nhân có thể phần cấu tạo phím cứng của TD2 ko khít lắm). Thông tin này là mình đọc bằng công cụ google dịch nên có thể ko chính xác lắm anh em nào rảnh wa đó coi giúp mọi người nha.