• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Nên mua N97 hay N900 sắp ra mắt?

nhuminh

Mình là dân IT thích sử dụng và tìm hiểu công nghệ mới và sử dụng hầu hết các chức năng của đt Symbian chỉ trừ vụ nghe nhạc và chụp ảnh thì lâu lâu mới xài.
Mình đang dự định mua con N97 để xài các ứng dụng mới của HĐH Symbian như GPS VietMap để lái xe, các app phục vụ cho email, web, cộng việc, game. Nhưng mình lại thấy Nokia sắp ra mắt N900 trong tháng 10 này, nên rất phân vân giữa N97 và N900 vì giá cũng ngang nhau. Mình muốn hỏi các bạn là liệu Nokia có tiếp tục phát triển dòng Symbian 0? hay sẽ tập trung và chuyển hẵn qua Maemo 5 OS. và các ứng dụng dành cho Maemo 5 OS có nhiều như Symbian hiện tai không.
Liệu các nhà phát triển software và game cho Symbian có chuyển hẵn qua Maemo 5 OS không, trong tương lai thì ứng dụng dành cho HĐH nào sẽ phát triển hơn? Và liệu N97 Symbian có mau lỗi thời không?

xuandung11a2

Well-Known Member
Mình là dân IT thích sử dụng và tìm hiểu công nghệ mới và sử dụng hầu hết các chức năng của đt Symbian chỉ trừ vụ nghe nhạc và chụp ảnh thì lâu lâu mới xài.
Mình đang dự định mua con N97 để xài các ứng dụng mới của HĐH Symbian như GPS VietMap để lái xe, các app phục vụ cho email, web, cộng việc, game. Nhưng mình lại thấy Nokia sắp ra mắt N900 trong tháng 10 này, nên rất phân vân giữa N97 và N900 vì giá cũng ngang nhau. Mình muốn hỏi các bạn là liệu Nokia có tiếp tục phát triển dòng Symbian 0? hay sẽ tập trung và chuyển hẵn qua Maemo 5 OS. và các ứng dụng dành cho Maemo 5 OS có nhiều như Symbian hiện tai không.
Liệu các nhà phát triển software và game cho Symbian có chuyển hẵn qua Maemo 5 OS không, trong tương lai thì ứng dụng dành cho HĐH nào sẽ phát triển hơn? Và liệu N97 Symbian có mau lỗi thời không?

-Bác nầy hỏi câu khó chết...Hãy để thời gian trả lời thì chính xác nhất.:)):)):)):)):))

bosscarrot

Theo mình thì bạn cứ mua N97 trc đi đã, nếu ko thì đợi cho N900 ra mắt một thời gian xem tình hình thế nào đã.

troly

Well-Known Member
Theo mình đã có ý định, thì tốt nhất chờ thêm khi nào n900 ra mắt, n97 hạ giá. Luác này mua luôn cả hai "hai tay hai súng" bắn cho đã:)):)):))

Steavankas

mua đt thời nay khó lắm. tết nokia lại ra mắt N98. Thị trường phức tạp.
Thấy N900 cũng hay. MÀ hệ Maemo thì không biết nhìu ứng dụng ko nhỉ

hidenman

Nokia vẫn tiếp tục phát triển hệ hdh symbian nhưg vẫn phát triển hdh Maemo (Linux) Nếu là dân mê côg nghệ và game thì bạn chọn N900 hay hơn là N97. Lướt web thì N900 hộ trợ Full flash v9.4 còn N97 chỉ là flash thường hỗ trợ flash 9 10 lite thôi. Còn về game thì do hỗ trợ OpenGL nền chơi game sẽ mượt hơn N97. Về kho ứg dụg thì 2 con nhưg nhau đều là hdh mới nên kho ứg dụg cũg ko nhìu lắm
N97 a Phone wants to be a Computer
N900 a Computer wants to be a Phone
Posted via Mobile Device

Inuyasha1987

Theo mình N900 sẽ hỗ trợ tốt hơn, vì N900 là hệ điều hành mới hơn S60v5 nên trong thời gian ngắn chưa có ngay nhiều ứng dụng đâu nhưng nhìn về cấu hình thì N900 trội hơn rồi. Chỉ có 1 điều băn khoăn duy nhất là sao Nokia nó ko cho bàn fím cao lên nhỉ, để hở có 1 tẹo để làm bàn fím có vẻ hơi chật trội, nếu mà nó trang bị đc bàn fím như của Touch pro II thì tốt quá :D

anhky

Là dân công nghệ thì xài N900 đi bạn :) Thiết kế có vẻ cứng cáp hơn N97 đó

phong1598

Thêm 1 phiếu bầu cho N900. N900 mới ra không khác gì con 5800 lúc mới ra, mọi thứ đều mới, phần mềm ứng dụng ko có, nhưng sau vài tháng là ok ngay.

Zenki

Super V.I.P
Mình đã từng vọc qua N97 và cảm thấy không ấn tượng gì với thiết kế của thiết bị này cả. Lúc còn đang quảng cáo rầm rộ chưa ra mắt thì hy vọng nó ít nhất có thể đánh bại iPhone nhưng khi ra mắt thì thật là thất vọng. Nếu là mình thì mình sẽ chờ 1 thời gian cho đến khi con N900 ra mắt, thử vọc và sau đó mới quyết định.

Nếu bạn đã 1 mực quyết tâm theo với Symbian thì giữa N97 và N900 chỉ có chọn N97 mà thôi. Theo mình Nokia sẽ không bao giờ từ bỏ Symbian đâu, nền tảng Symbian đã được ra đời rất lâu rồi, đi theo nó là cả 1 hệ thống Ứng Dụng và Games, mình không nghỉ trong 5 năm nữa Symbian sẽ bị thay thế hoàn toàn đâu. Ra đời N900 theo mình nghĩ là Nokia đang muốn đánh bật Apple và HTC, Nokia muốn lôi kéo khách hàng bằng cái gì đó mới lạ và hấp dẫn, đây cũng là 1 chiến thuật Marketing hay nhưng để N900 phát triển mạnh như Symbian bây giờ thì phải mất 1 thời gian rất lâu.

Tóm lại lựa chọn là ở bạn :D Cứ chờ N900 ra xài thử và vọc thử xem sao :D Lúc đó quyết định vẫn chưa muộn ;)

nguyenvansang

Well-Known Member
Chẹp. Mê công nghệ thì phang N900 chắc. Hệ điều hành cải tiến từ N810. Mà N810 ở vịtnam mình mấy ai dùng? Phần mềm đâu ra? Hệ điều hành cho mỗi một model trên chục chai chắc phải chờ đến năm hai ngàn hai chục quá. Bàn phím thì n97 vs 900 cũng như nhau thôi. Bấm thoải mái. Ai là dân nghiền đt chắc cũng phán vậy. Em 2700 bàn phím như mo cau tôi còn Yahoo 4h/ngày bình thường đã kêu đâu. Qwerty mà chê nữa cũng chịu. Nói chung N900 quảng cáo là hđh mở nhưng có ai thèm viết ứng dụng đâu. Ai mua về chỉ web+mail+phim ảnh mà ko nhu cầu test sốp wây hay mở rộng thì N900 ăn đứt rồi. Còn theo bác chủ topic hỏi tới tận vài năm nữa cũng như mang 7610 so sánh với thời bây giờ thôi. Mình test đt từ thuở Sáu Béo lọt lòng và thấy tốc độ thay đổi hđh đt vẫn tầm tầm như thế. Iphone là cơn sốt thật. Nhưng chạy đơn nhiệm ko hiểu sao theo quan điểm test sốp của mình là ko chấp nhận đc.
Posted via Mobile Device

nguyenvansang

Well-Known Member
Mua 2700 như mình này. Miễn chê luôn. Hehe. Tội j bỏ chục chai rứơc về cái máy tá lỗj. Xót tiền lắm!
Posted via Mobile Device

white_knight_zz

Chẹp. Mê công nghệ thì phang N900 chắc. Hệ điều hành cải tiến từ N810. Mà N810 ở vịtnam mình mấy ai dùng? Phần mềm đâu ra? Hệ điều hành cho mỗi một model trên chục chai chắc phải chờ đến năm hai ngàn hai chục quá. Bàn phím thì n97 vs 900 cũng như nhau thôi. Bấm thoải mái. Ai là dân nghiền đt chắc cũng phán vậy. Em 2700 bàn phím như mo cau tôi còn Yahoo 4h/ngày bình thường đã kêu đâu. Qwerty mà chê nữa cũng chịu. Nói chung N900 quảng cáo là hđh mở nhưng có ai thèm viết ứng dụng đâu. Ai mua về chỉ web+mail+phim ảnh mà ko nhu cầu test sốp wây hay mở rộng thì N900 ăn đứt rồi. Còn theo bác chủ topic hỏi tới tận vài năm nữa cũng như mang 7610 so sánh với thời bây giờ thôi. Mình test đt từ thuở Sáu Béo lọt lòng và thấy tốc độ thay đổi hđh đt vẫn tầm tầm như thế. Iphone là cơn sốt thật. Nhưng chạy đơn nhiệm ko hiểu sao theo quan điểm test sốp của mình là ko chấp nhận đc.
Posted via Mobile Device
đồng ý hoàn toàn với bác này.
nếu đã quen symbian rồi thì nên đổi cho nó lạ mà vọc cho sướng chứ :D
mà em khuyên bác nên chờ X6 xem sao, giá cũng tươg đươg mà nghe đâu có điện dug đó =P~

caspercar

Mình thấy bạn nên đợi x6 ra xem thế nào rồi mua luôn. Giá cả ngang nhau mà bé x6 nhìn ngon hơn :))

bemap179

He he cái này còn tùy vào túi tiền nhưng chắc N900 hay hơn rồi và chắc cũng sẽ đắt hơn N97.Bác đại gia thì mua N97 dùng trước sau đó có N900 thì lại nâng cấp,nhà giầu thì không tiếc con lợn con :)