• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Những công cụ cần thiết cho O2 Mini

vnndocket

Active Member
Bạn à! Bình tĩnh đi? Không có gì mà phải lo nhiều đến thế?
Bạn biết HR chứ?
HR: Bạn nhấn đồng thời nút Power + Camera + Bút chọc vào lổ Reset ở gần lổ Mic để ta nối chuyện khi có phone gọi tới đó?
Sau khi HR đúng thì màn hình O2 bạn sẽ là một màu đen và ở dưới giữu có dòng chứ USB 1.1 gì đó. Dạo này ko dùng nên cũng wen:d Nhưng đại khái là thế.
Sau đó bạn dùng cáp usb của bạn kết nối với O2 bạn. Rồi vào thư mục chứa ROM 1.13 mà update lại. Và ngồi đợi.

Lưu ý: Máy PC bạn phải có chương trình đồng bộ hóa giữa PC và Pocket PC trước nha?

Link tải:
Đồng bộ hóa giữa PC và Pocket PC: http://luan.plus.vn/showthread.php?t=45
ROM gốc từ nhà sản xuất O2 bản mới nhất: http://luan.plus.vn/showthread.php?t=39

Lưu ý: Vào forum của mình ko cần cảm ơn hay đăng ký gì cả *_^ mình ko cần nhận ơn.

Cách UP ROM:

Hướng dẫn Update ROM chơ O2 XDA II Mini

Bước 1:
Cài đặt chương trình đồng bộ hóa giữa PC và PDA:

Cài song nhớ khởi động lại máy!

Bước 2:
Tải bản ROM mới nhất từ nhà sản xuất O2 tại: www.O2See.Com

Tải song! Giải nén ra tại một thư mục nào đó trên Ổ C hay D hoặc ngoài Desktop cũng được.

Cách giải nén: ma_o2asia_11100_922_11100_ship

B1: Cài chương trình Nén, giải nén: Winrar (http://users1.titanichost.com/luan1/HOME/WinRAR 3.70 Vista.exe - Tải về nếu chưa có.)
B2: Click chuột phải vào file: ma_o2asia_11100_922_11100_ship.rar chọn Extract here.
B3: Tiếp tục làm giống như B2 nhưng click vào file vừa được Extract here ra: ma_o2asia_11100_922_11100_ship.exe
B4: Lúc này nó sẽ trích xuất ra một số file:
EnterBL
GetDeviceData
ms_.nbf
nk.nbf
radio_.nbf
ROMUpgradeUt
RUU.conf
RUU.dll
UI.dll

Bước 3:
Dùng cáp USB kết nối O2 Mini với Computer - Cáp này nếu không có có thể ra ngoài tiệm điện tử, điện thoại, vi tính mua với giá: 15.000đ loại tốt, 10.000đ loại bình thường, nhanh hư hơn.
Đợi cho máy thấy Pocket PC và bắt đầu đồng bộ hóa. Vào thư mục đã giải nén bản ROM được tải về lúc nãy. Click vào file: ROMUpgradeUt để bắt đầu update ROM cho máy.

Nhớ đợi nha.

Nếu gặp trường hợp không thể update được ở bước này - Nó bảo lổi về Contry hay gì đó. Chuyển sang bước tiếp theo.

B4:
Rút cáp kết nối O2 Mini ra khỏi giây, không cho kết nối với Computer. Bạn nhấn đồng thời: Power + Camera + Dùng bút chọc vào lổ Reset - Nằm phía dưới phải đáy máy, gần Mic - lổ nhỏ đó.
Trên màn hình sẽ xuất hiện: Dạng USB Verion gì đó.
Bắt đầu cắm cáp lại và lúc này: Trên computer sẽ xuất hiện tìm thấy Pocket PC, đợi xíu. Sau khi nhận song. Bạn vào thư mục ROM và Click vào File: ROMUpgradeUt Rồi bắt đầu chờ.

Đợi và sau khi hoàn thành trên máy tính sẽ báo Nhấn Power + Dùng bút chọc vào lỗ Reset.

Chúc các bạn thành công - Good luck.

Nếu hư thì cứ Update lại, Flash khó hư lắm. Đừng quá sợ. Sài PDA thì nên vọc cho đã.

tungmusic

ôi zời cảm ơn bác very very much..thick thế ...hhehehehehe..lại down tẹt rồi
hy vọng bác tìm nh cái hay hay nữa nha....

haongvinh84

xinh anh chỉ dùng con o2 xda ii mini. làm sao vào bản rom được vậy anh. em chép vào thẻ nhớ rồi chọn vào bản rom thì mái báo là không phải ứng dụng.

PhamHien

xinh anh chỉ dùng con o2 xda ii mini. làm sao vào bản rom được vậy anh. em chép vào thẻ nhớ rồi chọn vào bản rom thì mái báo là không phải ứng dụng.

Mình chưa rõ lắm nhưng phần mềm chép vào thẻ để cài chứ bản ROM thì phải chạy thông qua máy tính bạn ạ!

vnndocket

Active Member

Phần mềm tự chạy. Tức là bạn copy bỏ vào thẻ nhớ, ko cần phải setup bằng file Cab trên máy hoặc cài dạng file *.exe trên PC.

Những phần mềm này chỉ cần copy bỏ vào thẻ nhớ và click vào file có dạng: Tên_Chương_Trình.EXE mà chạy thôi. Mình copy là copy cái Shortcut - lối tắc vào trong thư mục windows của máy ở star menu để khi vào Star chọn Program all thì sẽ thấy chương trình thôi.

bestmen

Rồi, một con nhạn mắc bẫy của bản ROM 2.03TX!!! Đã có thớt kia kêu quá trời mà sao không chịu đọc kỹ!!! Bản ROM này bị lỗi nên sau khi up xong, rất nhiều máy sẽ không up ROM khác được nữa (1 số ít máy lại không bị? Không hiểu tại sao???)

vnndocket

Active Member
Trời! Vui lòng đừng nối lung tung? Ko có bản ROM nào mà làm chết máy hoặc sau khi Up nó rồi thì không thể Up bản khác. Lúc trước dùng Con O2 Mini này, cứ có bản ROM mới là cài Test... Test xong thấy nặng quá nên Up lại ROM 2.03TX.... Tình trạng sau khi Up ROM 2.03TX xong thì không Up lại ROM khác là hình như con nào cũng dính. Tui dính hoài. Nhưng hãy nêu rõ là: Không thể Up trực tiếp khi đồng bộ hóa với PC khi máy ở chế độ hoạt động.... Để update ROM khác vui lòng thực hiện HR - Bằng cách: Nhấn đồng thời (Camera + Power + Bút chộc vào lổ Reset gần lổ Mic) Để vào màn hình Boot đen chỉ hiện: USB 1.X gì đó rồi cắm cáp vào Up ROM mới thôi. Lưu ý: Chương trình đồng bộ hóa thì tất nhiên phải cài rồi nha? Cài trên PC trước.
Đừng có mà nối tào lao ..... Không có cái gì mà ko khắc phục được ngoại trừ Phần cứng.... Cái này là Software thôi mà?

Trong đây rất nhiều cao thủ cũng đã bị không thể up rom khác, đã sử dụng nhiều cách up khác nhau không thể nào là không biết uprom được, con của tôi trước đấy có up lại được một lần nhưng thấy 2.03 chạy vẫn nhanh hơn và lần thứ 2 thì không thể up lại được nữa. bó tay luôn.

vnndocket

Active Member
Trong đây rất nhiều cao thủ cũng đã bị không thể up rom khác, đã sử dụng nhiều cách up khác nhau không thể nào là không biết uprom được, con của tôi trước đấy có up lại được một lần nhưng thấy 2.03 chạy vẫn nhanh hơn và lần thứ 2 thì không thể up lại được nữa. bó tay luôn.

Nối như Bro thì Bro cũng là một Cao thủ về dòng máy này và nhiều Cao thủ đã không thẻ Up ROM khác. Vậy bạn cho mình biết danh sách đi? Mình sẽ giúp họ Up lại ROM họ muốn cho? :-?

bestmen

Trời! Vui lòng đừng nối lung tung? Ko có bản ROM nào mà làm chết máy hoặc sau khi Up nó rồi thì không thể Up bản khác. Lúc trước dùng Con O2 Mini này, cứ có bản ROM mới là cài Test... Test xong thấy nặng quá nên Up lại ROM 2.03TX.... Tình trạng sau khi Up ROM 2.03TX xong thì không Up lại ROM khác là hình như con nào cũng dính. Tui dính hoài. Nhưng hãy nêu rõ là: Không thể Up trực tiếp khi đồng bộ hóa với PC khi máy ở chế độ hoạt động.... Để update ROM khác vui lòng thực hiện HR - Bằng cách: Nhấn đồng thời (Camera + Power + Bút chộc vào lổ Reset gần lổ Mic) Để vào màn hình Boot đen chỉ hiện: USB 1.X gì đó rồi cắm cáp vào Up ROM mới thôi. Lưu ý: Chương trình đồng bộ hóa thì tất nhiên phải cài rồi nha? Cài trên PC trước.
Đừng có mà nối tào lao ..... Không có cái gì mà ko khắc phục được ngoại trừ Phần cứng.... Cái này là Software thôi mà?

Có thể bạn chưa gặp con máy bị tình trạng như vậy! Tuy nhiên hiện tượng này là thật chứ không có TÀO LAO!!!! Suy nghĩ kỹ trước khi phát biểu

Có thể bạn chưa gặp con máy bị tình trạng như vậy! Tuy nhiên hiện tượng này là thật chứ không có TÀO LAO!!!! Suy nghĩ kỹ trước khi phát biểu
Mình ngày xưa dùng O2 Mini và cũng đã gặp trường hợp úp bản 2.03 TX có giao diện bóng bẩy như WM6 của Nga nhưng khi úp lại bản rom 1.13.00 WWE BigStorage thì lại báo lỗi, đưa về Bootloader úp lại rom ship 1.11.00 WWE O2 Asia thì lại được, sau đó lại úp rom thỏa mái...:p

nvlinh1190

may o2 của em có thông số là
cpu : intel(R) PXA272
speed : 416 MHZ
ram : 64MB
Flash size : 64MB
flash chip type : 28f256l18
data bus :32 bits
rom version : 1.03.00 wwe
em down cái ROM 2.03TX nó báo là "ROM 2.03TX" is not a vaild pocket pc application. các chương trình vitalk , opera, lich phù đổng cũng zậy áh anh.hjx.chương trình coi file flv thì chỉ ko xem đc các video em down từ trang youtube.mong anh giải đáp giúp em.nếu gửi mail đc cho em thì em cảm ơn nhìu nữa.linhnhoc34@yahoo.com

vnndocket

Active Member
Theo thông số của bạn đưa ra thì. Con này chính xác là O2 XDA II mini
Bạn không Update được ROM có thể là chương trình Active Syn không hiểu, nó tưởng không phải ROM dành cho nó.
Để Update được bạn làm theo cách: Nhấn đồng thời (Power + Camera + Bút chọc vào lổ Reset gần lổ MIC) Trên màn hình sẽ thấy xuất hiện Trên Serial phía dưới là Version XXXX..
Lúc này bạn cắm Cab vào O2 rồi kết nối Máy tính (Nhớ đã cài sẵng Active Syn) Rổi Máy tính sẽ báo tìm thấy PocketPC. Lúc này bạn vào Thư mục chứa ROM đã giải nén xong. Click vào file Update mà Update ROM thôi.
Chúc bạn thành công!