• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Nokia Editor v0.7 Beta - Tool cook rom

galabuon

27.02 Hướng dẫn ApplyAuto từ lần boot đầu tiên, TR6 Post 52

23.02 Hướng dẫn tạo cấu hình mặc định tiết kiệm PIN, TR5.Post50

21.02 Thay 4 Shortcut trên HS, TR5.Post49

10.02 update gói ngôn ngữ VN, TR2.Post19

Cuối cùng đã có đồ chơi cho anh em :D

PNHT presents NokiaEditor Beta 0.4

với tool này bạn có thể bung và nén lại ROFS2 , UDA files.

1. Download tool.
2. Mở Nokiaeditor tool.
3. Click nút "Open" , chọn rofs2 hay uda file
4. Click "Extract"
5. Files sẽ bung ra:
a. rofs2 sẽ trong thư mục "rofs2"
b. uda sẽ trong thư mục "fat16"
6. Biên tập files vừa bung (Đừng đóng NokiaEditor):
với fat16.img dùng with magiciso hay winimage để thực hiện
7. Biên tập xong nhấn "Repack" button
8. Các file được tạo ra có tên như saur:
a. REB-RM************.rofs2.*** đối với rofs2 file
b. REB-RM***********.uda.*** đối với uda file
9. Rename lại (Xóa "REB-" phía trước) :
a. REB-RM************.rofs2.*** thành RM************.rofs2.*** đối với rofs2 file
b. REB-RM***********.uda.*** thành RM***********.uda.*** đối với uda file
10. Flash Thui
11. DONE

Vài hình ảnh:

Gợi ý cho edit ROFS2 , UDA files:

1. Nếu bạn muốn thêm RP+ vào rofs2 file copy 2 file "patcher.ldd" và "patcherShadow.ldd" vào sys/bin folder. Sau flashl cài RP+ LiteVersion (ko cài bản RP+ Full)

2. Nếu bạn muốn biên tập các file bên trong rofs1 - copy chúng vào rofs2 folder và kết quả là các file trong rofs1 sẽ được ghi đè trong quá trình flash.
Ví dụ : Với file swipolicy.ini (trong rofs1) copy swipolicy.ini vào thư mục rofs2 folder (system/data) và biên tập.

Nên nhớ file rofs2 tối đa (33mb) nên xóa các ngôn ngữ không sử dụng trong thư mục rofs2.

Đã tét với 5530, 5800 , N97 files!!!

TẤT CẢ CÁC FILE TRONG ROFS2 SẼ GIỮ NGUYÊN KHI BỊ HARDRESET

PNHT

update 13.02.10

- fix lổi , bỏ newtool, hổ trợ n86, n96

udate 27.02.10 NE V0.7 TR.6 POST 51

Chỉnh sửa cuối:

convitnay

mình xả nén file v20 rồi mình vào resource thay cái thư mục effects bằng cái effects mà mình thích là ok phải ko bạn ;;)

Medkid

mình có thấy trong ...NokiaEditor Beta4\rofs2\System\Install có 3 file sis: settingwizard_stub.sis, startupsettings_stub.sis, Switch.sis . Galabuon có thể nhét thêm cái RP+ lite vào để mỗi lần flash nó tự cài mà mình ko cần phải cài ko ? Hmm, bây giờ cái tool cần nữa là cái có thể bung file sis ra thành các file nhỏ hơn giống như các file mà sis bung vào điện thoại, như vậy mình có thể bung sis thành các gói ứng dụng cài đặt sẵn trên bản firmware (hix, ko biết có ai hiểu ý mình nói ko ? , đại loại giống như các gói OEM của Windows mobile vậy) :p

galabuon

mình có thấy trong ...NokiaEditor Beta4\rofs2\System\Install có 3 file sis: settingwizard_stub.sis, startupsettings_stub.sis, Switch.sis . Galabuon có thể nhét thêm cái RP+ lite vào để mỗi lần flash nó tự cài mà mình ko cần phải cài ko ? Hmm, bây giờ cái tool cần nữa là cái có thể bung file sis ra thành các file nhỏ hơn giống như các file mà sis bung vào điện thoại, như vậy mình có thể bung sis thành các gói ứng dụng cài đặt sẵn trên bản firmware (hix, ko biết có ai hiểu ý mình nói ko ? , đại loại giống như các gói OEM của Windows mobile vậy) :p

cái vụ cài để có sẳn rp lite để cook thử rồi mới biết. ae cứ cook , có gì hay cứ share để mọi ng áp dụng tự nấu cơm cho mình. hehe

jackpham

chưa thấy ai lấy homescreen của N97 hay N97mini đem qua 5800 được

Anther1991

Nếu mình search trong rofs2 của n97 với từ khóa widget và chép đè (nếu có sẵn) vào thư mục tương ứng của 5800 thì có thay đổi gì ko nhỉ. Bạn nào có tấm lòng hào hiệp làm giúp mình với, đang về quê, ko flash thử được.:D có thể ko được gì, mình nghĩ ko chỉ đơn giản như vậy.

Chỉnh sửa cuối:

galabuon

sao nokia lập trình khổ sở vậy kà, nhìn hs của samsung nó hiện đại biết bao nhiêu, vậy mà vẫn chạy voda hs , orange hs ngon lành. nếu mà lấy công nghệ widget thì lấy bên samsung cho bỏ công

ngoanrazor

Well-Known Member
Del j hả bn. Đây là tool mà, làm j có fw ở j ở trog đó
Mấy pác cẩn thận em thấy mấy mem nước ngoài máy die wá trời vì sử dụng tool này để edit fw nhất là n97

Anther1991

Del j hả bn. Đây là tool mà, làm j có fw ở j ở trog đó
Mấy pác cẩn thận em thấy mấy mem nước ngoài máy die wá trời vì sử dụng tool này để edit fw nhất là n97
Trời! ghê quá, may mà hôm qua tui flash máy ko được, ko thôi tui chế đủ mọi kiểu flash vô điện thoại thì chắc giờ này phải care e nó rồi.

ndtdlhagiang

Chính xác là có lỗi, up xong fw cho n97 bằng file ngôn ngữ đã sửa thì mất nguồn luôn. May mà dùng phoenix up lại ở chế độ dead phone bằng file gốc thành công. Đôi điều chia sẻ.

TruongHan

Super V.I.P
Trời! ghê quá, may mà hôm qua tui flash máy ko được, ko thôi tui chế đủ mọi kiểu flash vô điện thoại thì chắc giờ này phải care e nó rồi.

Tool này chỉ là bản Beta mang tính chất tham khảo thôi bạn àh,quá đơn giản để có thể can thiệp và cook FW của Nokia.Hiện tại Symbian đã là mã nguồn mở rồi,sau này sẽ có tool buil FW cho Nokia,lúc đó có thể tự buil lại FW như của IP vậy

hope29079

MINH DOWN CAI BẢN CÔK SẴN CỦA PNHT, DEL MẤY CÁI FILE NGÔN NGỦ HEM XÀI MOD LẠI NÀY NỌ Í MÀ ^^!

galabuon

Tool này chỉ là bản Beta mang tính chất tham khảo thôi bạn àh,quá đơn giản để có thể can thiệp và cook FW của Nokia.Hiện tại Symbian đã là mã nguồn mở rồi,sau này sẽ có tool buil FW cho Nokia,lúc đó có thể tự buil lại FW như của IP vậy

kiểu này nokia càng sướng. nhiều máy khỏi phải bảo hành trước thời hạn. :p

galabuon

Hướng dẫn chi tiết cách thêm/bớt ngôn ngữ

khi down từ mạng về bạn có thể thừa ra 1 số ngôn ngữ không cần thiết.

việc của bạn là tìm ra và loại bỏ

quy trình tìm ra để xóa, hay thêm vào thì cũng như nhau

mình đã đóng gói sẳn gói VN rồi, nên bạn có thể tham khảo để xóa các ngôn ngữ thừa

phần search để xóa/thêm thì các bạn lưu ý 1 số file hay thư mục đặt biệt sẽ làm mình sót file

1.xác định code mà bạn muốn xóa/thêm, bạn có thể xóa/thêm cái bạn muốn

resource\bootdata\language.txt, việtnam là 96, english là 01 ...

bổ sung - nếu down về thấy file language.txt khác với file language.txt trong rom gốc thì bạn nhớ edit lại

ví dụ 01,d
03
05
thì edit lại là
01,d
96

2. đầu tiên search *.*96

bạn có thể tìm ra theme files -- *.00096
resource file *.r96
help file *.h96
hay chỉ là *.96

3. search tiếp *96.*

bạn có thể tìm các file cho các quốc gia đặt biệt công cụ viết bằng bút handwriting , thường là các nước như - vn, cn, thai, arap, korea, japan ...

peninputhwrwindowconfiginfo_96.rsc
peninputvkbwindowconfiginfo_96.rsc

4. dùng font quốc tế khi bạn đang sống ở CN,TW,JP,KR mà muốn kết hợp với VN

5.search chỉ 96

bạn có thể tìm thêm 1 số thư mục tên 96

help files \resource\xhtml\96
menu file \private\101F4CD2\96

6.search *fulll-language-name*.*

ví dụ cho tiếng anh là *english*.*

cho VN là *vietnam*.*

bạn có thêm 3 file t9xxxxxxx.dll
PtiQwertyxxxxxxx.rsc
Ptixxxxxxxx.rsc
trong 3 thư mục

nói chung ko biết vậy là hết chưa ai có bổ sung gì thêm ko ;;)

Chỉnh sửa cuối:

jinsk8r

Hướng dẫn chi tiết cách thêm/bớt ngôn ngữ;;)...................

Cảm ơn bạn, mình làm được rồi, nói chung là hơi mệt ^^ làm phải flash lại firmware mấy lần nó mới bật đc máy
(trước đó mình cũng so sánh firmware VN với firmware EN thì thấy khác file *96* > 96 là tiếng Việt, nên mình copy, replace hết file .r96, chỉnh cả file language.txt
giờ mới biết sót nhiều quá)

Ko biết topic add/remove language đã có chưa nhỉ :D hay là galabuon lập topic mới đi, chủ đề này hay đó ^^

@Tiện thể bạn chỉ chi tiết cho mình cách add
RP+ vào ROFS2 đc ko? Up giùm mình 2 file RP+ luôn, mình chả biết phải down ở đâu cả ^^!

Chỉnh sửa cuối: