• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Nokia Editor v0.7 Beta - Tool cook rom

galabuon

coi như là topic về thảo luận cook mọi thứ về rom đi. mở nhiều quá nặng 4rum :D

jinsk8r

coi như là topic về thảo luận cook mọi thứ về rom đi. mở nhiều quá nặng 4rum :D
Vậy đổi tên topic đi chứ để vầy là mỗi giới thiệu/cập nhật tool thôi àh ^^, cái nào ra cái đó thì dễ tìm kiếm hơn

Cook firmware cũng bao gồm cả mod C:\Private\ rồi nhìu thứ linh tinh lắm, ko biết topic này ôm đồm nổi k :)

Anther1991

Cho tui hỏi 1 câu. Tui có 1 bản firmware sau khi flash có tiếng anh tiếng pháp, còn 4 thứ tiếng nữa mà quên và ko có tiếng việt. Tui dùng NokiaEditor Beta4 mở rofs2 thấy thấy trong đó có các file có đuôi .r96, tui có mở thử 1 bản firmware thứ 2 mà sau khi flash sẽ có tiếng anh và tiếng việt. So sánh 2 thư mục rofs2 nhìn sơ qua thấy trong resource cùng có các file .r01 và .r96 (ngoài ra trong private cùng có một số file .r02 .r03 .r04 .r05 .r13). Vậy làm sao kích hoạt tiếng việt trên bản thứ 1 để khi flash sẽ có Tiếng việt. Cụ thể bản thứ 1 là bản cook #8 ở chủ đề top, bản thứ 2 là bản cook đầu tiên của 5800

ngoanrazor

Well-Known Member
Xoá hết file ngôn ngữ trog fw 1 và thay bằng file ngôn ngữ of fw 2, thế là bn có fw như ý rồi đó

jinsk8r

Cho tui hỏi 1 câu. Tui có 1 bản firmware sau khi flash có tiếng anh tiếng pháp, còn 4 thứ tiếng nữa mà quên và ko có tiếng việt. Tui dùng NokiaEditor Beta4 mở rofs2 thấy thấy trong đó có các file có đuôi .r96, tui có mở thử 1 bản firmware thứ 2 mà sau khi flash sẽ có tiếng anh và tiếng việt. So sánh 2 thư mục rofs2 nhìn sơ qua thấy trong resource cùng có các file .r01 và .r96 (ngoài ra trong private cùng có một số file .r02 .r03 .r04 .r05 .r13). Vậy làm sao kích hoạt tiếng việt trên bản thứ 1 để khi flash sẽ có Tiếng việt. Cụ thể bản thứ 1 là bản cook #8 ở chủ đề top, bản thứ 2 là bản cook đầu tiên của 5800

Bạn xem post #19 ở topic này nhé

Anther1991

Hic! Tìm xóa mấy cái 01 02 03 04 05 13 sau đó chép thế 96 vào. flash xong khởi động lên bị màn hình sọc luôn

Anther1991

Mình tải gói Vn của bài #9 về có thấy 01 đâu, mình nhớ lại mấy đợt trước flash firmware cũng có tiếng anh nên cũng có thử chừa 01 và 96, kết quả sọc màn hình như nhau.

seaholland

Splash screens:
Startup: Find SplashScreen.mif in /resource/apps/ and
replace it with another image with the same name.

Shutdown: Find SysAp.mif in /resource/apps/ and
replace it with another image with the same name.

I have yet to find out how to convert Jpeg images into .mif.

Fonts:
Fonts are found in /resource/Fonts/
s60snr.ttf
s60ssb.ttf
s60tsb.ttf
s60zdigi.ttf

Study these fonts and replace them with true type fonts of your
own liking. Rename them excactly as the originals and overwrite
the originals (make a backup of them on your hard drive first).

Unnecessary startup apps disabled:
The phone starts all kinds of different apps at bootup. They keep
running in the background, eating memory.

Find the cooked file "starter_background_apps.rsc" on this forum
and place it in /resource/ on your rofs2.

Other unnecessary apps disabled:
Find cooked versions of the exe files below and place them in
/sys/bin/ of your rofs2. The cooked files disable the original
ones.

mynokia.exe
Welcome2.exe This app sends SMS to Nokia at first boot.

Cache:
This mod will change s60v5 browser cache from C:\system\cache
to E:\system\cache.

Find file 101F8557.txt in /private/10202be9/ and open it in Notepad.
Edit lines 0x3 and 0x4, replacing "C:" with "E:". Save the file.
Create folders /system/cache on your memory card.

Theme effects:
Find a suitable effects package and replace all files in
/resource/effects/ with the new ones.

Study your effects folder first in order to see what kind of files
belong there (there are a lot of .kml files and some others as well).

Ovi Store on Z:
Ovi Store mod is a dud. I have removed it.
Sưu Tầm cho NM tham khảo thêm

@ galabuon

Vừa trải nghiệm cáh bác => Phát hiện 1 số lỗi như sau :
-Lấy FW của TW (.v24 ) => sau đó add gói Vn của Bác flash vào thì bị tình trạng sau :
1. Khi chuyển qua ngôn ngữ tiếng việt => hiện sai Font =>
2. Đang ở ngôn ngữ tiếng việt , viết tin nhắn mới => nếu chọn cách gõ là chữ Hoa => sẽ bị văng ra khỏi trình viết tin nhắn
***** Lưu ý => Đã chép tất cả các fonts quốc của bác vào thẻ nhớ
Xin lưu ý 1 điều nữa => Tiếng Anh trong FW của TW có mã là r29 => thường tất cả FW khác đều là r01 => cái này hok hiểu sao luôn

ndtdlhagiang

@ galabuon

-Lấy FW của TW (.v24 ) => sau đó add gói Vn của Bác flash vào thì bị tình trạng sau :
2. Đang ở ngôn ngữ tiếng việt , viết tin nhắn mới => nếu chọn cách gõ là chữ Hoa => sẽ bị văng ra khỏi trình viết tin nhắn
Xin lưu ý 1 điều nữa => Tiếng Anh trong FW của TW có mã là r29 => thường tất cả FW khác đều là r01 => cái này hok hiểu sao luôn
không hiểu lắm về vấn đề này, nhưng đây là vấn đề bảng mã, không phải ngẫu nhiên mà tiếng trung quốc lại có một dòng riêng đâu nhé, muốn đưa ngôn ngữ trung việt cùng làm việc song song là một vấn đề nan giải đấy. tuy nhiên các bac cứ nghiên cứu thêm nhé. chúc các bác thành công và sớm có thành quả.

Anther1991

Kì rồi mình nhầm, bản cook #8 chỉ có r01, ko có r96. Giờ mình thêm các file 96 và vietnam vào rofs2, sau đó vào resource\Bootdata\languages.txt sửa lại như sau:
01,d
96
để nó nhận tiếng việt. Nhưng flash xong chỉnh giao diện tiếng việt nó lại hiện tiếng Anh. Bàn phím thì có tiếng việt nhưng lại ko có chức năng đoán từ mặc dù có sys\bin\T9Vietnamese.dll, bàn phím tiếng anh thì có chức năng đoán từ, giúp tui với. Link rofs2 của tui nè: http://www.mediafire.com/?hlmdmy23qyz

galabuon

@ galabuon

các bạn lưu ý 1 chút về tiếng hoa, nhật, hàn

1. bộ handwriting có khác các nước latinh 1 chút . cụ thể.

dùng công cụ -- rsc editor -- đọc các file rsc bạn sẽ thấy 1 số file mif, mbm, dll sẽ khác với nước viết theo latinh như vn, thái lan, euro, nên bạn phải chép các file này nữa mới đủ

2.chắc mình send cụ thể hơn sau này

Chỉnh sửa cuối:

Kojiro

Super V.I.P
Nokia Editor Beta v0.5

Cập nhật bản 0.5 với các cập nhật chủ yếu:
- Sửa vài lỗi nhỏ
- Thêm công cụ mới để rã và gói rofs.
- Thêm công cụ có kah3 năng mở file khác (ko còn gói gọn trong rofs2 uda)

NokiaEditor Beta 0.5

Fixed some bugs.
Added new tools for unpacking and repacking rofs images.
- check New tools and then extract/repack if its working for you please write here.
Added possibility to open other files (not only rofs2 uda files)
- N86 users (and others) please open "*.language.*" file and then try to extract and repack and flash your phone - N86 FW files have headers like 5530, 5800 FW files so you have to try flash your phone with modified FW.
If you have extracted files into rofs2 folder you don't have to click extract button, just click open file (select file that was previously extracted to rofs2 folder) and then repack.

PNHT

PS. Fixed bug in Beta 0.5 now it will be ok

[DOWNLOAD]http://www.mediafire.com/?ymiimzjwmjn[/DOWNLOAD]​

seaholland

các bạn lưu ý 1 chút về tiếng hoa, nhật, hàn

1. bộ handwriting có khác các nước latinh 1 chút . cụ thể.

dùng công cụ -- rsc editor -- đọc các file rsc bạn sẽ thấy 1 số file mif, mbm, dll sẽ khác với nước viết theo latinh như vn, thái lan, euro, nên bạn phải chép các file này nữa mới đủ

2.chắc mình send cụ thể hơn sau này
Chờ tin vui của Bác
***Hướng dẫn cook để thay hình nền lúc khởi động dế yêu của bạn
1. Extract file rofs2 bằng NokiaEditor
2. Chép file hình muốn thay thế vào thư mục =>..\resource\app
3. Sau đó vào thư mục theo đường dẫn ...\rofs2\private\10202be9 mở file 101F8763.txt sửa lại thông tin như trong hình dưới

Vừa làm cái hình thay thế cho "đôi tay" nhàm chán của Nokia khi bật máy .
Cái này dành riêng cho Mobi thui => vì mình xài mobi mà
[video=youtube;gu3G_HrwlHw]http://www.youtube.com/watch?v=gu3G_HrwlHw[/video]

Hình down ở đây nhé => hok đính kèm được

Hoặc qua đây down nhé

Chỉnh sửa cuối:

jinsk8r

Chờ tin vui của Bác
Vừa làm cái hình thay thế cho "đôi tay" nhàm chán của Nokia khi bật máy .
Cái này dành riêng cho Mobi thui => vì mình xài mobi mà
Hình down ở đây nhé => hok đính kèm được
Link ko down đc bạn ơi, xem lại giùm cái, bạn đưa link tới trang download đc ko?

Nokia Editor Beta v0.5 bị lỗi đó, cẩn thận khj sử dụng, beta 4 ok!
Lỗi gì vậy bạn?